[Trao Giải] Tận dụng vợt hỏng tạo vợt tập lực

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi platin1503, 1/11/13.

1. platin1503

platin1503 Thành viên Tích cực

Em định mấy nữa mới chia sẻ với các bác mẹo này nhưng thấy có bác đang tìm mua vợt tập lực nên em mạo muội đăng sớm.

Vợt tập lực em nghĩ chả cần bỏ ra vài trăm K để mua làm gì, vì chúng ta ít dùng đến nó lắm và cũng chả cần đẹp với ai. Em tập vài bữa đã nản rồi. @@

Với cách tận dụng vợt hỏng này ngoài việc không mất tiền mua , các bác còn có thể tự chế trọng lượng cho nó được.

Nguyên liệu:

1. 1 cây vợt cũ vứt đi. Em đang dùng cây mmo đã gãy.
    2. Chục mét dây điện lõi đồng, hoặc dây thép tùy các bác.

Cách làm:

Các bác cân dây điện hoặc thép tính đủ số cân mình muốn. Xong là quấn vào vợt. Hết ạ @@.

Hình ảnh cho các bác dễ hình dung:

Chỉnh sửa cuối: 1/11/13
  2. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Vợt tập lực chỉ khoảng 130 đến 160 gram mà bác kêu quấn dây điện tới vài kg. E nghĩ đáng xong chắc hư tay lun quá bác ui. Hix hix

3. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Vợt này bác chỉ dùng để tập quay tay không cầu thôi, nếu vậy cũng không hết ý nghĩa của một cây vợt tập lực. E có ý này, những cây vợt đã va chạm gãy thì các bác chịu khó hàn lại (chỉ tốn vài chục k) đan lưới Yonex fake mất thêm khoảng 40k, một đoạn dây chì dùng để hàn mạch điện, cộng với khéo tay trang trí vậy là ta đã có một cây vợt tập lực đúng nghĩa rồi :21:
    PS: e cũng đang sở hữu một cây như thế.

4. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Em đang có 1 cây vợt Yonex 3U fake. Đã đan lưới 65Ti xịn nhưng để đó không dùng.

Giờ em kiếm 1 đoạn dây đồng cuốn vào phía đầu vợt làm vợt tập lực có được không các bác nhỉ? Như thế vợt sẽ nặng đầu.

Hay là cuốn dây đồng vào thân vợt?

5. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

^ Cuốn vào đầu vợt ấy bác
    Em cũng có 1 cây mmoa sắp sập khung, thế là cắt dây ra rồi dùng thép 0.5mm cuốn quanh đầu vợt, chỉ chưa đến 50g mà cầm cảm thấy nặng kinh luôn

6. platin1503

2 bác định nghĩa thế nào là vợt tập lực. Chả nhẽ vợt tập lực còn đan lưới vào sân đánh. 2 bác xem lại nhé @@. Còn vấn đề nặng bao nhiêu phù hợp với các bác thì các bác dùng dây nhỏ=> to dần. và tăng dần trọng lượng lên.

7. kiemma

Ố ồ, theo e tập lực là vợt có trọng lượng nặng hơn vợt đánh bình tí xíu, tầm 20 đến 30 gram. Theo ý kiến chủ quan của e, thì nên tập vợt có đan lưới ạ, để đánh cho quen, bác tập vợt hok lưới bác quơ qua quơ lại thấy vun vút, tập dần quen thấy nhẹ, tới khi cầm vợt đánh that, nhẹ thì có nhẹ nhưng cảm giác cầu với lưới không còn.

8. Hoàng Gầy

Vâng bác. 50g là khoảng bao nhiêu cm dây thép vậy bác nhỉ?

9. kiemma

E mún tập lực phải không. Mua vé máy bay vào Tiền Giang, a cho vài cây vợt Ti 8 của Proace thời hồi đó nè, papa đánh bị gãy, hàn lại. Thời hồi đó hok có hàn nhiệt, nọng nguyên thanh sắt vào, nặng đầu dã man luôn. Tặng e 2,3 cây luôn.

10. boppro123

boppro123 Thành viên Tích cực

Có được vài cây vợt tập lực như của bác thì quá chuẩn r ạ! Nọng dây sắt vào trong như bác làm thì chắc chắn vợt nặng đầu và chuẩn hơn rất nhiều mấy câu quấn chì,... ở đỉnh :D

11. kiemma

Nặng rất nặng. Hi hi. Ban đầu e định bỏ rùi, sau đó e mua sơn màu về sơn lại cùng màu với vợt nhìn chat. Giờ nhà e khoảng 2,3 cây, thấy going đồ cổ quá bác

Chỉnh sửa cuối: 1/11/13
  12. Hoàng Gầy

Em có dịp vào Tiền Giang em sẽ ới anh đầu tiên hehe :D Vợt cha truyền con nối này em cũng ngại cầm lắm hề hề

13. kiemma

Vợt gì mà cha truyền con nối, vợt toàn e mua, rồi papa đi đánh, vào sân chúng mượn. Đánh gầy rùi cười trừ. Thế là e ôm xô. Nản

14. platin1503

bác xem lại cách tập vợt tập lực nhé. cây này là anh bạn em là thầy giáo dậy cầu lông đưa e tập đó. Khuyến cáo em chỉ dùng để luyện cổ tay ( ve vẩy trái phải và tập gập cổ tay nhẹ nhàng). Không nên lạm dụng vợt tập lực bác nhé. Với vợt tập lực nhiều bác mua về tập 1 thời gian thì phải chụp bao mặt vợt để tăng trọng lượng nữa đó ạ.

15. kiemma

Cổ tay thì e dung cây vợt có nọng sắt hoặc đơn giản vợt bt, e xoay hình số 8 cho cổ tay dẻo thui. Còn lực cánh tay thì e tập tạ 2kg ý. E it khi tập vợt tập lực vì e nghĩ đánh nó xong cầm vợt bt sẽ mất cảm giác

16. platin1503

Đúng rồi đó bác. Nhiều bác quá lạm dụng và muốn nhanh lên tay đôi khi lại hại chính bản thân mình.

17. kiemma

Lâu lâu e hứng e cầm vợt tập lực (vợt swash) hay gì ý e đánh chơi, coi tay mình thế nào. Hi hi

18. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Mình mua chỉ 1 lạng (ban đầu định chơi 3 lạng cơ), cuốn chưa hết 1 nửa mà cầm cảm giác đầu nặng khủng khiếp (lười vẫn chưa cuốn xong:62:). Nếu mà cuốn hết thì dư sức xuống đến tận cán.

19. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Có lẽ bác chưa hiểu hết ý của e, dĩ nhiên một cây vợt tập lực đúng nghĩa phải được đan lưới đàng hoàng, nếu ko các hãng vợt đã ko chế tạo ra nó làm gì, và nếu nói cầm vợt tập lực chỉ để ve vẩy ngoài sân thì chúng ta cũng có thể tự làm một cái gì đó tương tự mà ko phải tốn vài trăm ngàn phung phí. Cái chính là đã gọi là vợt tập thì ko ai lại mang đi đánh, nó chỉ được dùng trong tập luyện mà thôi, mà phải tập với cầu thì mới nhanh tiến bộ cả lực tay lẫn cảm giác cầu tiếp xúc với vợt. Trong đào tạo vđv trẻ các hlv cũng bắt các hoc trò thực hiện các động tác cơ bản với cầu bằng vợt nặng như vợt tập lực hay vợt squash.

20. speedo

speedo Thành viên Chính thức

có lẽ em hok hiểu gì về mấy môn này lắm,nêus dùng vài hôm chắc tay cũng đau lắm các anh nhỉ

Đang tải...