[Chia sẻ] [Tâm Sự] Cầu lông- Niềm đam mê và tương lai.

Thảo luận trong 'Giao lưu/ Học hỏi/ Ờ thì offline' bắt đầu bởi Bột Thiếu Gia, 5/2/12.

1. Bột Thiếu Gia

Bột Thiếu Gia Thành viên Tích cực

Chào cả nhà..Ngồi buồn buồn vào tgcl làm topic tâm sự cùng mọi người về suy nghĩ của em. Năm nay em học lớp 12 rồi... mà thời điểm này thì như bao bạn bè cùng tuổi khác đang phải suy nghĩ xem chọn thi trường nào, ngành nào. Vào thời điểm này em đang rất do dự không biết chọn trường nào vì có quá nhiều áp lực, từ gia đình, từ bạn bè, từ chính bản thân em. Bố mẹ em thì bảo em thi mấy trường kiến trúc, tư vấn thiết kế, xây dựng... em thì lại muốn thi An ninh, trường Y hoặc ít nhất là TDTT. :| Sức học của em cũng gọi là tạm dc (nếu k muốn nói là có hạn vì biển học là mênh mông mà):D Em chẳng biết là phải nghe theo bố mẹ thi mấy trường kia hay là tự bản thân quyết định. Nếu cho em chọn thì em sẽ chọn TDTT- Chuyên về Cầu lông. Vì yêu cầu lông từ nhỏ nhưng mãi đến những năm cấp 3 thì niềm đam mê đó mới dc hình thành 1 cách chính thức. Em đánh cầu cũng thuộc dạng TB- khá:) chỉ còn phải học hỏi về kinh nghiệm nữa thôi :)) Nhưng suy nghĩ của em lúc này là 18 tuổi liệu đến với cầu lông chuyên nghiệp có quá muộn hay k? nếu thi đỗ TDTT thì 1 là làm VĐV, 2 là HLV :( Em đang rất băn khoăn vì những lý do đó. Em có thằng bạn nó nói nó sẽ thi TDTT, nó về hỏi Bố mẹ nó thì bố mẹ nó bảo thi gì cũng dc, TDTT cũng dc, nó nói giờ nó không phải lo nghĩ gì nữa, chỉ cố gắng học và thi ĐH nữa thôi.! Còn em thì chẳng biết phải chọn gì nữa. Mọi người ai đã ở tình trạng này thì vào chia sẻ em với....
    p/s: Em mà thi mấy cái trường Kiến trúc, thiết kế xây dựng thì 80% là "xịt"

2. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

bạn nên tư vấn từ giáo viên chủ nhiệm của bạn,vì GVCN mới biết đc lực học của bạn thế nào,và sẽ hướng dẫn những trường mà bạn có khả năng đậu cao,từ 1 trong những trường đó bạn sẽ tìm thấy trường thích hợp.
    chúc bạn sẽ tìm dc mục tiêu và thi tốt nhé ^^

3. Bột Thiếu Gia

Amen! GVCN bây giờ của mình dạy văn, nói nhiều và mình k thích :(( Nói đúng ra là mình k ưa ông ta:D

4. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Giờ mà làm VĐV chuyên nghiệp thì cũng mụn rùi, sao không thi mấy trường ngành kinh tế nhỉ, làm cũng hay đấy. Còn cầu lông thì học ngành nào thì vẫn chơi đc mà ^ ^

5. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

mình thì nhập môn hơi muộn ...nhưng rất đam mê nên mọi ng chêu bây giừo gần 40 mới phát hiện ra năng khiếu hehe giá như tre lại hơn 20 tuổi thì cũng đi theo chuyên nghiệp .............

6. vubadminton

vubadminton Thành viên Chính thức

Mình nghĩ nếu sức học của bạn như vậy và niềm đam mê thể thao như vậy thì bạn nên chọn thi vào trường TDTT là chuẩn nhất . Vì khi vào đó bạn sẽ có khả năng phát triển tốt nhất về năng khiếu và niềm đam mê của bạn . Còn trong quá trình vào học ở trường TDTT thì bạn sẽ hình thành cho mình sau khi ra trường bạn sẽ làm gì ? Thì lúc đó bạn sẽ là người quyết định . Chúc bạn thành công !

7. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Con người ai cũng có những ước mơ nhưng số lượng người dám thực hiện ước mơ thì không nhiều. Rất nhiều ước mơ đã bị cho là viển vông nhưng cuối cùng đã thành sự thực, điển hình là câu chuyện tàu hơi nước và sự thất bại của Napoleong. Vấn đề này thì mỗi người 1 cách nghĩ, có người phiêu lưu mạo hiểm nhưng có người cầu toàn suy nghĩ chín chắn thiệt hơn. Tất cả phụ thuộc vào em vì thực ra không có con đường nào thực sự sai và thực sự đúng, quan trọng em xem bản thân muốn gì và có cháy bỏng muốn thực hiện nó hay không thôi. Từ giờ đến lúc đăng ký chắc còn tầm 1 tháng, em cứ suy nghĩ thật kĩ rồi lựa chọn, chúc thành công!

8. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

Bác Tu-Snake nói quá chuẩn,
    Có những ngành hiện tại hot, thì 5,6 năm sau chắc gì còn hot. Theo mình thì với phong trào cầu lông bùng nổ như hiện nay thì ít bữa em làm HLV CL còn ngon hơn mấy ông kỹ sư bác sĩ, hay kiến trúc sư nhiều :teeth: Chúc em lựa chọn tương lai sáng suốt nhé !

9. Bột Thiếu Gia

Còn khoảng hơn 1 tháng nữa thì bắt đầu làm hồ sơ. Em vừa muốn thi Cảnh sát hoặc an ninh, vừa muốn thi TDTT. Thật sự đây là quyết định khó khăn nhất từ trước tới giờ đối với em. Dù sao cũng cảm ơn anh.

10. Bột Thiếu Gia

Em chẳng chạy theo nghề hot mà làm gì, trong suy nghĩ của em thì nghề nào cũng là nghề, "Một nghề cho chín, còn hơn chín nghề ", Cái quan trọng bây giờ là học ĐH có xin dc việc làm không mới là quan trọng thôi.

11. Bột Thiếu Gia

Cảm ơn anh. Đam mê là một chuyện nhưng thực hiện dc niềm đam mê đó mới là quan trọng. nếu thi TDTT thì có thể sau này sẽ lại đi "Gõ đầu trẻ " thôi. Hoặc có thể làm HLV CL (đang tưởng tưởng thế :) ) Để sau này đào tạo mấy em nhỏ tiếp bước Tiến Minh :D

12. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Theo tôi thì quan điểm như thế này :D Thi đâu thì thi cũng phải xác định được lực học của mình. Không thể nói là Kiến trúc ... 80% là xịt được. Vậy các trường khác khả năng đỗ là bao nhiêu vì vậy quan trọng nhất là lực học của bạn thôi. Kiến thức mới là vô hạn nhưng kiến thức cơ bản ở trường bạn được bao nhiêu %. Đây cũng là thời điểm lựa chọn trường để thi :D

13. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

thế thì đăng kí TDTT đi em..mong sao em đào tạo nhiều tài năng triển vọng tiếp bước a MINH ;)

14. mabu0811

Theo em thì có thể tính trước được việc này. Em nhận thấy ở VN có 2 nghề bạc nhất là Thể thao và văn nghệ :D

15. Bột Thiếu Gia

:D đc vậy thì còn gì nữa. CÒn hơn 1 tháng để suy nghĩ nữa :D Đau đầu nhức óc vụ này quá

16. Bột Thiếu Gia

Sao bác lại kết luận như vậy?? :D thấy cũng đúng đúng

17. mabu0811

Nếu đi TDTT theo con đường chuyên nghiệp cái này quan trọng lắm đây. EM thấy rất nhiều VĐV chuyên nghiệp trong độ tuổi phong độ nhất có thể tham gia giải này giải nọ xuất sắc kiếm được thêm chút đỉnh nhưng rất hiếm hoi. Sau này người ta gọi là hết thời thì về làm gì vì thế em khuyên bác chân thành thì vào TDTT thì làm thầy giáo là ok nhất :D Đây là ý kiến riêng bác nhé

18. mabu0811

1 là tiền tiêu không hết 2 là tìm mãi không thấy tiền đâu bác ạ :D

19. Bột Thiếu Gia

=)) Hay! Nếu nổi tiếng thì tiền tiêu k hết thật. Nhưng như TM thì chắc là ngoại lệ vì anh ấy đi thi đấu có 1 mình, tiền ở mấy giải kia lại bù vào tiền đi lại :))

20. mabu0811

Đấy là ý kiến của em đó bác ơi. Trên em có 1 đồng chí đánh cầu khá hay nhất tỉnh chắc cũng vài lần giờ đang bán nước chè ở cổng cơ quan em này :D