[Thảo luận] Tại sao bị gọi là ' CƯỚP'

Thảo luận trong 'Luật thi đấu/ Các quy định' bắt đầu bởi Badplayer, 23/3/12.

1. Badplayer

Badplayer Thành viên mới

Chào ACE trong thegioicaulong,
    Mình có một thắc mắc về luật cầu lông xin nêu ra đây để ACE chỉ giáo:
    - Khi minh đánh trả cầu bị non, cầu đang llơ lửng trên lưới. Chớp thời cơ, đối phương lên lưới vồ cầu ngay, mặt vợt đối phương qua sân mình thì bị qui là lỗi 'CƯỚP CẦU'.
    Theo mình nghỉ: trong trường hợp nầy qui họ vào tội CƯỚP CẦU là không hợp lý. bởi gì họ có cướp của mình cái gì đâu. Mình đã thực hiện xong việc xử lý đường cầu của mình, khi cầu bung ra khỏi vợt của mình thì việc xử lý đường cầu là của đối phương. Mình đánh cầu non thì đối phương được quyền chớp thời cơ , chứ đợi cho quả cầu thực sự qua sân thì mới có quyền xử lý thì còn đâu là yếu tố thời cơ nữa phải không các bác?
    Rất mong các ACE chỉ giáo và phân tích giùm lỗi nầy nhé.
    Chúc ACE trong Thegioicaulong luôn vui, khỏe và mãi mãi một niềm đam mê CẦU LÔNG.

2. Sniper_hd

Sniper_hd Thành viên Năng nổ

cướp cầu xảy ra khi quả cầu bạn đánh chưa sang lưới(quả cầu lúc này vẫn còn nằm ở phía sân của bạn) mà đối phương đã chạm vợt vào. tình huống này đối phương mắc lỗi.
    Nếu quả cầu đã sang lưới thì dù vợt đối phương khi vồ có sang sân của bạn thì vẫn ko bị lỗi.

3. vanmanh85

vanmanh85 Thành viên Tích cực

nếu mà nói như bạn thì giả sử đang ở tình huống bỏ nhỏ, đối phương đang đứng sát mép lưới và chuẩn bị thực hiện bỏ nhỏ sang sân bên bạn, thì bạn cứ cho cả cánh tay lẫn vợt của bạn xuống vị trí tiếp xúc với cầu của đối phương theo bạn thế có được không?
    à mà ai gian ác hơn thì lấy cả cái vợt đánh vào tay hoặc người đối phương cũng đc, cũng ko bị coi là cướp cầu mà =))
    nói chung là ko có từ nào chính xác bằng từ "cướp".

4. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Lý giải như bác trên cũng là đúng rồi, cầu chưa sang phần sân mình mà đã đánh thì nhỡ lúc 2 ông cùng đứng ngay trên lưới, ông kia lấy cớ thò vợt sáng chặn trước thì chết à.
    Mà còn cái này đơn giản hơn nữa này, đơn giản nó là luật, mà đã là luật thì bạn phải tuân theo thôi. Chứ thắc mắc như bạn thì sao không thắc mắc là dùng kích thước sân cầu làm gì, sao ko dùng cái sân tennis đánh cầu lông luôn đi :)), tại sai phát cầu lại phải đứng chéo ô của nhau, tại sao không thể phát 2 ô thẳng nhau...

5. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

. ;))

6. Sniper_hd

Sniper_hd Thành viên Năng nổ

nói như bác cũng hay. trong luật cầu lông hình như ko cấm dùng vợt đánh vào người đối phương đâu. nếu có dịp đi đánh giải bác thử áp dụng xem sao nhé. Cứ nhỏ lưới, chờ đối phương lên lưới thì vợt thẳng cái vợt vào đầu đối phương luôn, đảm bảo trận đấu kết thúc ngay lập tức, và biết đâu phần thắng sẽ nghiêng về phía bác đấy.
    Chúc bác bình an.

7. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

đã là luật thì nó là luật, sao bác ko thắc mắc tại sao 1 séc lại là 21đ mà ko là 20 19 18... luôn

8. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

bạn nghĩ xem, như hai nhà cạnh nhau, cây táo nhà bạn có quả trong không gian hàng rào nhà bạn mà hàng xóm thò tay sang hái thì có phải là ăn cướp, ăn cắp hay ăn trộm không? Hay người ta chỉ có quyền hái những quả ở cành vương sang không gian của họ?

9. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

he he bác lấy ví dụ rất hay, dễ hiểu

10. official

official Thành viên Năng nổ

Nói như bác, thì khi đánh đôi. Bác cử luôn 1 người sang sân đối phương đứng trước mặt họ đó, khi họ đánh xong là bác vồ luôn 1 phát smash, vì cầu bung ra khỏi mặt vợt họ rồi, bác cứ việc đánh thôi. Nghĩ cũng thấy hay bác nhỉ :D

11. vanmanh85

chủ thớt đâu không thấy vào chém cái nào =))

12. Badplayer

Badplayer Thành viên mới

Thanks bác vanmanh, nhưng bác đặt tình huống sai với tình huống của minh rùi!!!!!!!! Em đang nói là "Khi mình trả cầu bị non" chứ không nói là mình chuẩn bị trả cầu!!!!!!!!!!

13. baongoc11987

baongoc11987 Thành viên Tích cực

mình hiểu ý bác này. nhưng theo hiểu biết nông cạn của mình, trong luật cầu lông thì vợt và người không được vượt quá phần sân của mình, cũng như không được chạm lưới trong bất kì tình huống nào. khi xử lý cầu mà vợt hoặc người hoặc cả 2 đều ở bên phần sân của đối phương thì là phạm luật. chỉ đơn giản thế thôi ^^!

14. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

cái câu nói của bạn rất rất mơ hồ. Thế nào là cầu bị non?
    đọc vế sau mới vỡ ra
    tức cầu chưa qua lưới (đúng từ chuyên môn, chứ không phải "qua sân"). Mọi người đã giải thích quá rõ ràng mà bạn không chịu hiểu.
    Theo luật, cầu chưa qua lưới, ở bất kỳ thời điểm nào trong trận đấu, trả giao cầu cũng như rally, mà bạn đã đánh thì bạn phạm luật, và như thế bạn đã tặng cho đối phương 1 điểm và mất quyền giao cầu (nếu bên bạn đang giao cầu).
    Mình đã lấy ví dụ về cây táo và quả táo đó.

Chỉnh sửa cuối: 24/3/12
  15. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

luật vẫn chấp nhận vợt hoặc người hoặc cả 2 cũng có thể vượt qua lưới sang phần sân đối phương, nếu đó là đánh cầu đúng luật nhưng theo đà...

Chỉnh sửa cuối: 24/3/12
  16. vanmanh85

Thế mình chịu rùi :d

17. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Bác này nói đúng nè! Theo e được biết thì khi cầu chưa qua đến phần sân bên mình mà mình đánh thì sẽ bị bắt lỗi cướp cầu, nhưng khi cầu đã qua sân mình thì mình được đánh và vợt có thể theo cầu qua bên phần sân của đối phương, hạn chế là chỉ có mặt và thân vợt được phép theo quán tính qua, còn côn vợt và cán thì không được phép!
    Những tình huống thế này rất nhạy cảm đòi hỏi người chơi phải có cổ tay tốt, thân pháp nhanh mới giành được điểm mấy quả này.
    Trường hợp nguy hiểm nhất là cầu đi từ trên cao rơi xuống vuông góc với mặt đất ngay sát lưới, lúc đó thường ta phân vân qua lưới hay chưa qua lưới, nếu đã qua ta ghi điểm dễ dàng nếu chưa qua mà đánh là quy vào tội cướp cầu, để cầu xuống đến dưới mép lưới rồi mới biết qua hay chưa cũng rất nguy hiểm, lỡ qua thì mình khó mà đánh qua lại.
    Mình xin chia sẽ một tiểu xảo nữa là: khi mình là người bị động buộc phải bỏ nhỏ trên lưới (mình và đối phương đều ở sát lưới) nhưng bên kia lưới đã có người đứng chờ sẵn chỉ cần cầu qua là gõ chết thì mình không nên bỏ nhỏ cầu qua, mà hãy cố ý bỏ nhỏ không qua lưới và cao hơn mép lưới khoảng 1 gang tay (để cho đối phương không biết là cầu đã qua lưới hay chưa) nếu đối phương thò vợt đánh là đã phạm lỗi cướp cầu. Cái này chỉ nên áp dụng khi đối phương là "gà" thôi :rolleyes: nhưng hãy thử áp dụng đi cơ hội thành công khá cao đấy! :35::35:

18. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

thế nên đừng để bị "Cướp", bản thân từ " Cướp " đã là nguy hiểm òi ;))

19. baongoc11987

chuẩn, "cướp" là chết rồi, k0 bị ăn đòn là may :))

20. baongoc11987

à, bây giờ thì e đã hiểu, hihi ^^!

Đang tải...