[Thảo luận] Tác hại của rượu đến sức khỏe, cơ bắp và cách phục hồi nhanh chóng nhất

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi dealthislife, 5/1/14.

1. dealthislife

dealthislife Thành viên Năng nổ

Tình hình là chiều thứ 7 (4/1/2013) vừa rồi em đi ăn cưới, vì vui vẻ quá nên lỡ tay uống rượu nặng quá chén, về nhà mặt đỏ lừ chưa kể bị đau đầu và người cảm thấy say say :happy69::happy69::happy69:. Cũng tối hôm đó, em cảm thấy bắp cả 2 chân của em bị dão rời ra, mất hết sức lực và ban đêm ngủ thì em bị chuột rút cả 2 bắp, đau đớn vô cùng:samui::samui::samui:. Em viết bài này để thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm về hiện tượng trên đó là : Uống rượu nặng sẽ bị giãn cơ và chuột rút ? (bởi vì bình thường em uống rượu vang thì mái thoải nhưng không sao cả). Có anh em nào bị giống em không và anh em làm cách nào để hồi phục khỏi giãn cơ và chuột rút trong thời gian ngắn nhất ạ ? Em thì xoa bóp cơ cho nó mềm ra và sau đó duy trì chế độ ăn chứa nhiều protein như ăn trứng và thịt bò, đồng thời cứ 6h thì em ăn 1 quả chuối tại trong chuối chứa nhiều Kali - rất có lợi cho việc giảm chuột rút và phục hồi cơ bắp. Từ hôm qua đến hôm nay (5/1), em cảm thấy cơ bắp của em phục hồi khá tốt, không còn bị chuột rút và cảm thấy giã rời như hôm qua nữa nên em đã quyết định đi tập chạy để kiểm tra xem chân em đã bình phục hẳn chưa. Đáng tiếc là sau khi chạy được tầm 4km thì bắp chân em lại rã rời (thường thì em chạy đc 6km mới mỏi cơ). Sau 1h nghỉ ngơi thì bắp chân đã trở về bình thường nên em nghĩ là với chế độ ăn như trên của em thì phục hồi khỏi rượu bia khá tốt:cool:. Em mong là anh em cứ có ý kiến gạch đá thiệt nhiệt tình và thoải mái bởi đây là 1 bài thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm :21::21:. Chúc anh em năm mới vui vẻ, tốt lành, thành đạt và chiến cầu lông càng ngày càng hăng nhé :D

1 person likes this.
  2. YonexJapan

YonexJapan Thành viên Chính thức

Đã rượu bia là ko chơi đc thế thao.
    Hôm qua em ăn tiệc năm mới, làm vài chén với mấy lon bia. Đến hôm nay đi đánh cầu lông thì nhũn hết cả người.
    Phản xạ cũng chậm chạp hẳn.

3. vanchinh1881991

vanchinh1881991 Thành viên Chính thức

vậy mà mấy bác sân cầu lông chổ em...cứ cuối tuần đánh xong là về nhậu...:3

4. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Bình thường mình chẳng bị bao h bị chuột rút mà sau một chầu túy lúy rượu thịt chó, hôm sau bị chuột rút luôn, hờ.

5. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

buổi trưa làm vài chén thôi, là buổi chiều em không thể nào đánh được, cứ oải oải ... xác định hôm đó ăn hành haha

6. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Xác định mà đi tiệc tùng thì thôi nghỉ bác ạ :)).Về nhà ngủ là cách hồi phục nhanh nhất bác ạ :))

7. phangiabao

phangiabao Thành viên Chính thức

Em thì càng uống càng hăng . Có hôm uống nhiều quá fan đứt luôn cả lưới :))

8. ThjnhM

ThjnhM Thành viên Tích cực

Nếu chỉ hơi tây tây, đầu óc vẫn còn thấy tỉnh táo, chỉ hơi mệt người thì nên ra sân làm vài séc dưỡng sinh cho nó ra mồ hôi, đó là cách giải rượu hiệu quả nhất theo ngu ý của em. Còn nếu đầu óc đã hơi quay, đi đứng có tí thiếu ổn định thì tốt nhất nên về nhà nghỉ. Cứ tham vào sân rất dễ chấn thương, trẹo chân do đứng không vững hoặc phang vào vợt đồng đội... Nhưng nói chung khi đã phê phê thì... hơi khó can ngăn nên chủ yếu là đồng đội nên liệu chừng là ổn. Sân em chủ yếu tập thể thao để nâng cao đô nhậu nên chuyện này cũng không hiếm ạ!

9. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Chắc có lẽ do bác uống ít thôi chứ cái món vang này mà say còn sợ hơn là rượu nút lá chuối đấy bác ạ :). Nói chung thể thao cho khỏe để có sức uống rượu, với tuổi em là như vậy :)

10. dealthislife

dealthislife Thành viên Năng nổ

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình thảo luận nhé nhưng mà bác nào có kinh nghiệm để hồi phục nhanh chóng nhất sau khi uống rượu không ạ tại em cứ bị giãn cơ khó chịu lắm. Tks các bác trước :D

11. beobeo

beobeo Thành viên Chính thức

kinh nghiệm của em là 2 cốc cam vắt nóng + 1 chút muối. và 1 quả chuối trc bữa cơm. cũng dc 6-70 % công lực. còn bết quá thì.. ôm chậu thôi

12. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bây giờ đi làm ko tránh khỏi rượu bia nhất là vào mùa cưới hỏi thế này lỡ có rượu chè nhiều bác để lọ boniancol trong túi giải rượu tốt
    trong trường hợp cấp bách cứ uống nhiều nước ,còn đã ngấm rồi ko chịu dc bác tìm chỗ nào tiện lợi gọi tên em Huệ..huệ ơii thôi :))

13. ThjnhM

Cung kính thỉnh vấn tửu lượng của lão tiền bối để bọn hậu sinh tại hạ biết đường mà phấn đấu?!

14. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Cũng không có mức cố định nào cả, tinh thần là gặp bạn hiền là cứ xác định cho nó phun ra trước rồi mình thì về đến nhà mới chết bác ạ :)

15. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Phục hồi nhanh chóng nhất là sáng sớm làm Chén rượu nữa (loại hôm trước uống và chỉ 1 chén) :D
    Như vậy được gọi là Mã hồi :) Rồi ăn uống bình thường nghỉ ngơi không uống trong 1 -2 ngày là lại như thường :p

16. gaubong

gaubong Thành viên Tích cực

Chết dở.sáng hôm sau lấy loại rượu hôm trước ra uống em sợ ko dừng lại được ở 1 chén anh ạ

17. satmoclong

Thế mới dùng để Phục hồi :) :)) :))

18. gaubong

gaubong Thành viên Tích cực

Hiii em thấy làm thêm 1 vài chén nữa có khi còn hồi hơn a nhỉ?

19. ThjnhM

Em xin tiếp thu kinh nghiệm của bác. Cơ mà em thấy vẫn còn 1 số khó khăn thế này ạ:
    1. Yêu cầu có rượu loại hôm trước uống: trừ trường hợp bác trực tiếp xách tay rượu từ nhà đi thì bác vẫn còn đồ tàng trữ sẵn. Còn nếu là rượu của người khác, đã tổng kết thường là tổng kết luôn cả rượu bác ạ. Không mấy ai còn thừa mà xách về. Cũng không có ai còn nghĩ đến cái... mã hồi ngày hôm sau đâu bác?!
    2. Tần suất liên hoan tổng kết cuối năm rất dày và liên tục, nên thời gian nghỉ ngơi không uống trong 1-2 ngày thì hơi bị xa xỉ rồi ạ! ;)
    Nếu không tránh được thì đành phải để cơn này say tràn sang cơn khác rồi... mệt cả thể thôi ạ!

20. satmoclong

Nếu vậy đành chịu :p
    Để những ngày sau là Rượu uống Rượu thoai :)) :) :))

Đang tải...