[Video] Sweet point

Thảo luận trong 'Chia sẻ videoclip cầu lông' bắt đầu bởi bluelion, 27/4/13.

1. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

bọn nó còn test vợt thế này nữa chứ - cho bác nào mới tham gia TGCL
    [YOUTUBE]Y0qGeqJU4kE[/YOUTUBE]

2. titanic

titanic Thành viên Chính thức

không hiểu ý nghĩa của các thông số trên máy... :-??

3. bluelion

theo e hiểu thì máy nó hiển thị lực tác dụng của vợt vào đ*t cầu bác ah - và khi tiếp xúc tại điểm Sweetspot thì luôn cho lực lớn nhất :)

4. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Đính chính cho bác chủ thread là nó là sweet point. Bác nhầm với tên vợt sweetspot của Proace rồi. Thí nghiệm này nó dùng cùng 1 lực đánh cầu, thử ở các vị trí khác nhau trên mặt vợt thì ra kết quả là lực tác động vào đế cầu ở vị trí sweet point là lớn nhất. Vì vậy khi đập cầu thì cần phải đánh vào vị trí sweet point. Các bác đánh cầu, chú ý mình hay bị sờn dây ở đâu nhiều nhất, vị trí dây đứt khi bị đứt dây sẽ biết được mình đánh chuẩn vào vị trí sweet point chưa. Nói chung đánh vào đấy sẽ thấy nhẹ nhàng mà cầu đi mạnh và tiếng cầu nổ nhất :D

5. bluelion

vâng. thanks bác, sáng ngủ dậy mắt nhắm mắt mở viết nhầm xừ nó mất
    ps: mod có đi qua sửa giúp e cái tên bài với :)

6. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Cảm ơn bác đã khai sáng, từ trước đến giờ em toàn đánh sai vị trí nên cầu cứ phèn phẹt chẳng đi mấy mà cũng chẳng nổ gì cả :(

7. ichiru1511

Hi. Thấy chủ đề này hay hay mà chưa thấy ai nói qua em cũng xin xàm thêm tí cho vui. Trong Clip của bác [MENTION=33342]bluelion[/MENTION] thì đúng là người ta đang thí nghiệm với 1 điểm sweet point. Nhưng trên mặt vợt có 1 vùng khá rộng các điểm sweet point mà người ta gọi là sweetspot (đúng như tiêu đề ban đầu) em hơi dốt tiếng anh nên cũng bị nhầm check lại mới thấy, các bác thông cảm nhé :p. Cái vùng này đánh cầu vào lực mới phát huy tối đa ngoài ra còn giảm chấn và làm cầu đi chuẩn xác hơn, nó ở giữa khung vợt hơi phía trên 1 chút:

Dòng vợt của Yonex đều được áp dụng mặt vợt dạng Iso Metric, đây là dạng sáng tạo mới không những làm mặt vợt rộng hơn mà còn làm cho vùng sweetspot rộng ra:

Nhưng bù lại thì lực sẽ phân tán đi. Với cây arc Zslash hay arc ISlash muốn có lực đập mạnh và tập trung hơn nên Yonex cũng đã làm nhỏ phần đầu lại. Bác nào muốn thử sức với vùng Sweetspot nhỏ có thể chơi mấy cây này, không thì chơi dòng Carbonex huyền thoại của Yonex ^^

Chỉnh sửa cuối: 27/4/13
  8. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Sweet Point là giữa vợt các bác nhỉ, nhưng sao em thấy bảo đánh phía trên Sweet Point lực mạnh hơn mà.

9. ichiru1511

Đúng là về lý thuyết vật lý thì cánh tay đòn càng dài thì lực càng mạnh, nhưng mặt vợt lại truyền lực qua hệ thống dây. Phía trên vùng SweetSpot mắt lưới thưa hơn và không đảm bảo cho việc truyền lực tối đa. Vùng SweetSpot khá rộng đấy bác, bình thường sẽ có xu hướng đánh lên phía mép trên cùng của vùng này là chủ yếu.

10. bluelion

mod ghé qua 1 cái là thấy thay đổi ngay, thanks bác đã sửa lại cái tiêu đề cho e nhé :)

11. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Ồ, vậy thì đúng rồi, cảm ơn bác, em cũng thường bị xơ cước ở phía trên vùng sweet pot.

12. NamHai

NamHai Thành viên Chính thức

hay đấy..!!em cũng phải thử thay đổi xem thế nào..thanks các bác nhé..!!

Đang tải...