[Chia sẻ] sự khác nhau giữa 2 cây vợt giống nhau?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi chylomicron, 12/2/12.

1. chylomicron

chylomicron Thành viên Chính thức

Em có cấy proace 318 căng lưới 10kg
    Bạn em cũng có cây proace 318 (mua trước em ... 6 tháng) căng lưới không rõ.
    Không hiều sao khi dùng cây vợt của em thì dù em đã đập hết sức nhưng cầu chỉ bay được tối đa từ cuối sân bên này vượt lưới qua sân bên kia khoảng nửa mét. Trong khi đó dùng cây của bạn em đánh hết sức thì bay được từ cuối sân tới hơn nửa sân bên kia. Mà cây của bạn em khi dùng để đập cầu thì thấy rất đầm tay còn cây của em khi đâp có cẩm giác bị hẫng chổ cán vợt tiếp xúc với bàn tay. Không hiểu vì sao mong các ACE nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em. Em mới võ vẽ được có vài đường nên còn kém lắm.

2. mr_h5n1

mr_h5n1 Thành viên Năng nổ

1 cây xịn và 1 cây lởm ;))

3. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

Cước của bạn em chắc căng lâu nên chùng ..a nghĩ nó chỉ còn khoảng 8đến 9 kg ... Và cước của em căng 10 kg là quá căng so vố e khi vợt bị căng quá sức thì đánh cầu sẽ ko đi đâu ... Lần sau em căng thấp xuống là ok

4. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

bác mới chơi có phải ko ạ
    đánh đầm tay và bay xa là do vợt bạn bác lưới trùng rồi, tay bác còn yếu nên đánh lưới trùng cầu bay xa hơn cây vợt của bác mới căng, chắc bác căng 9.5kg??
    hẫng tay là do bác chưa quấn thêm grip, bác mua cái quấn cán quấn vào là to hết hẫng liền à :))

5. chylomicron

Mua ở cùng một tiệm và là khách quen thì làm sao 1 xịn 1 lỡm hả bác?

6. chylomicron

Cám ơn bác tuanh1974 với bác Bluebloa đạ giải thích nhé. Nhưng sao cước chùng lại đánh bay xa hơn ạ em không hiểu lắm. Đúng ra căng hơn thì độ nẩy phải cao hơn chứ?

7. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Chỉ là một ít nguyên tắc của lực đàn hồi bạn ah, người chơi chưa tốt, tay còn yếu vung vợt còn nhẹ, khi vợt chạm vào cầu ngoài lực tay còn có thêm lựa đẩy của cước do đc hỗ trợ từ lực đàn hồi của cước. Nhưng cước trùng thì lại cho cảm giác mặt vợt kém chính vì vậy những quả trô hay cắt ko thật tay cho lắm. Khi cước càng căng thì ngược lại bạn ah, lực đàn hồi của cước ít nên cần người chơi có lực tay mạnh nhưng bù lại khi cước căng cho cảm giác thật mặt vợt, cắt chém dễ hơn :D

8. chylomicron

Cám ơn bác nhé. Thế bác có biết cây proace nano 9000 là vợt công hay thủ không. Thấy trên web (nước ngoài) họ bảo cây này so với cây nano speed 9900 của yonex là 9/10 nhưng giá chỉ bằng 1 nửa.

9. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

t nghĩ chả cần quan tâm tới vợt nhiều đâu, căng đủ mức là chơi đc rồi...quan trọng là bạn học tập đường cầu và nhanh chóng đánh lên tay thôi! t đánh cây 316 cũng thế thôi, căng 11kg smash,backhand ầm ầm. đánh hay ko phải do vợt!

10. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Tay mình cũng yếu nè!
    Vợt mình lỏm đan 9kg mà giờ chắc còn 8kg là cùng.
    Đánh từ cuối sân này qua cuối sân kia cũng được!
    Mình không hiểu nguyên nhân sao bác lại như thế!
    Khó hiểu!

11. chylomicron

Vậy bác cầm thử cây Proace 150k/cặp (Cán bằng gỗ, khung bằng sắt) thử xem có khác ko nhé :biggrin:.

12. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

sẵn sàng tiếp bác! :)

13. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Ôi zời, các bác cứ phán.. khi đề bài ra không rõ ràng
    Đó là gì nhỉ: cái "khác nhau giữa 2 cây vợt giống nhau" đấy của chủ thớt nêu ra còn có thể do một các khác nữa không được nêu rõ: người đánh khác nhau.
    Về độ căng thì mình thấy vợt trùng trùng một chút đánh cầu đi xa hơn vợt căng khi lực tác động vừa phải, nhưng vấn đề sẽ khác hẳn nếu lực tác động mạnh, khi đó lưới căng đi xa hơn. Điều này hoàn toàn có thể giải thích được một cách khoa học nha.
    Vợt của chủ thớt căng 10 kg thì đã là kha khá rồi đó.
    Chả biết chủ thớt sao lại "từ cuối sân bên này vượt lưới qua sân bên kia khoảng nửa mét", mình tuy tuổi già sức yếu nhưng vợt nào cũng đánh được từ cuối sân này vượt qua hết sân cả mét, kể cả vợt 100k/đôi cán sắt khung nhôm!

Chỉnh sửa cuối: 18/2/12
  14. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

bạn ơi lưới căng quá mà đánh nhẹ quá thì lực tác động của của quả cầu vào lưới chưa đủ để lưới "biến dạng", hoặc biến dạng quá ít nên chưa tạo ra (hoặc không đáng kể) lực phản hồi, làm sao mà có được độ nảy, như vậy chẳng khác gì bạn thay mặt lưới bằng mặt gỗ cả.

Chỉnh sửa cuối: 18/2/12
  15. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

bác này nói lạ, nếu không khác thì người ta chế tạo những cây vợt đắt tiền làm gì. Ở đây đáng bàn về việc độ xa của quả cầu khi đánh, sao chủ thớt dùng hết sức mà chỉ đánh được quá nửa sân!

16. chylomicron

Ý comment của em là nói về cái comment của bác royaleforza trên kia khi nói đánh hay do người chứ ko phải do vợt (có nghĩa ý em là có sự khác nhau của 2 cây vợt); Không biết sao chứ em đứng ở cuối sân bên này ko thể nào đánh tới được cuối sân bên kia. Chắc do tay em yếu

17. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Như vậy tay bạn quá yếu rồi,dù trình độ vẫn rất gà nhưng với mình đứng cuối sân bên này chỉ cần backhand thôi chứ chưa cần thuận tay smash mà cầu vẫn ra ngoài ( qua vạch cuối sân bên kia) là bình thường bạn ạ.
    chịu khó tập tành bạn nhé.

18. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

ạc ạc quác quác, gà nào mà lại backhand từ cuối sân mình qua vạch cuối sân bên kia được cơ chứ???
    bác pro rồi mà khiêm tốn quá :d

19. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Hự em chỉ ước mơ backhand được như bác Son thôi :X

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Đấy là gà nhưng mà là gà chọi anh ạ :)) anh son em gặp rùi, thấy dáng người cực nhanh nhẹn :D em đang phấn đấu từ gà con lên gà trống đây còn gà chọi chắc chưa đc :D

Đang tải...