Sory Kuncoro và Simon Santoso ai đánh hiệu quả hơn

Thảo luận trong 'Các VĐV Indonesia' bắt đầu bởi Phanhanhdai, 26/9/12.

1. Phanhanhdai

Phanhanhdai Thành viên Tích cực

Nói đến vận động viên của Indo thì có lẽ Taufik Hidayat là nổi tiếng và giàu thành tích nhất rồi, nhưng đáng tiếc là anh ấy thể lực hạn chế nên 1, 2 năm trở lại đây phong độ thất thường. Nếu thời điểm bây giờ đối đầu trực tiếp có lẽ phong độ không bằng 2 tay vợt Sory Kuncoro và Simon Santoso.

Qua thời gian theo dõi em thấy 2 tay vợt này đánh rất hay, đặc biệt xem trận Tiến Minh gặp Sory Kuncoro tại giải Việt Nam mở rộng năm 2012 mới thấy tay vợt này có lối đánh rất nhàn hạ (mặc dù không thắng). Em muốn biết thêm thông tin về toàn bộ thành tích của 2 tay vợt này (đặc biệt là về đối đầu) thì ai trội hơn.

Rất mong nhận được ý kiến của các pác.

2 people like this.
  2. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Sony Dwi Kuncoro có lối đánh nhàn hạ nhưng kỹ thuật thì không có gì đặc biệt, đánh với Tiến Minh còn có thắng có thua. Simon Santoso đơn giản là số 1 Indonesia hiện tại, Kuncoro không có cửa. 2 vđv này đang thi đấu tại giải Indonesia Open Grand Prix Gold, để biết thêm bạn vào đây http://bwf.tournamentsoftware.com/

3. Phanhanhdai

Phanhanhdai Thành viên Tích cực

Theo em có lẽ Sony Dwi Kuncoro thua Tiến Minh có lẽ là do mới chấn thương chưa khôi phục được phong độ thôi chứ em tin đẳng cấp tay vợt này hơn hẳn Tiến Minh, nếu bảng xếp hạng thì hiện tại Simon là số 1 rồi nhưng thành tích đã đạt được của 2 tay vợt không biết ai cao hơn (tức thống kế số huy chương, xếp hạng, đối đầu...trong quá khứ).

4. hung84uct

hung84uct Thành viên Tích cực

Sony những năm khoảng 2007 đến 2009 là tay vợt rất mạnh, chỉ sau có taufik. Năm 2007 vào chung kết vô địch thế giới nhưng để thua Lin Dan, năm 2009 cũng đạt huy chương đồng ở giải vô địch thế giới, ngoài ra còn có các danh hiệu huy chương đồng olympic 2004, vô địch châu á 2002, 2003, 2005, và 1 số danh hiệu super series. Nếu nói về danh tiếng có lẽ Sony hơn Simon ở mấy năm trc, thậm chí mấy năm đó còn hơn cả Lee, vì Lee mãi đến năm 2011 mới lần đầu vào đến chung kết vô địch thế giới. Còn về lối đánh 2 tay vợt này tương đối giống nhau, thuộc lối đánh toàn diện, an toàn cầu, không có những quả đặc sắc như Lin, Lee hay Taufik. Thời gian từ năm 2009 đến nay Sony bị chấn thương hành hạ nên phong độ anh này đi xuống tương đối nhiều. Để biết thông tin chi tiết các tay vợt bạn chỉ cần gõ vào google và vào Wikipedia là biết hết thành tích của họ!

Chỉnh sửa cuối: 26/9/12
  5. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác viết đọc nghe chả vui đc tí nào, em thật sự thất vọng khi đọc những dòng này. Em ko có ý dìm bác nhưng bác viết thế này làm những người cũng mới xem cầu lông lại lầm tưởng về đẳng cấp của Sony Kuncoro. Nói về đẳng cấp thì mặc dù rất thik TM nhưng fai công nhận TM còn kém Sony nhiều, bác chỉ dựa vào trận gần đây mà nói thì quá thiển cận là vì Sony mới trở lại sau chấn thương nặng ( trận mà anh chấn thương cũng chính là trận gặp TM năm 2011) hơn nữa kể cả trong trận đó Sony thua do tự hỏng nhiều chứ điểm winner của TM ko đc đánh giá cao và nhiều.
    - Còn xét về thành tích thì tuy bằng tuổi nhau nhưng Simon còn fai chạy theo Sony dài dài; Sony mới là VĐV thành tích tốt nhì Indo đó. Sony có lối đánh cầu toàn diện, công thủ đều mà ngay đến cả LCW còn phải e ngại, anh là VĐV hiếm hoi mà khi đối đầu làm LCW ái ngại, tỉ số đối đầu đang tạm là 7-5 cho LCW, trận gần nhất LCW cũng fai mất 3 séc để hạ Sony. Ngoài ra anh còn khắc chế đc cả Chen Hong - 1VĐV khét tiếng của TQ. Sony Kuncoro cũng như Boonsak và Taufik là những VĐV thành danh từ rất sớm, trước cả LCW và Tiến Minh nhiều. Sony từng giành HCĐ Olympic 2004, Á Quân thế giới 2007... 1 VĐV như thế này mà bác lại nhận xét kỹ thuật ko có j đặc biệt thì chán quá. Lối đánh Sony đa dạng và thông minh, quả quyết dứt điểm cũng có, kĩ thuật cá nhân điêu luyện... chỉ có điều là 2 năm đổ lại đây a chấn thương nên thể lực và phong độ giảm sút tuy nhiên vẫn vào sâu các giải SS như thường luôn/
    - Simon Santoso bằng tuổi Sony nhưng thành tích ko có j nổi trội so với Taufik hay Sony. Đối đầu hiện tại với Sony ở quốc tế là 1-1 nhưng trong nước chắc gặp nhau nhiều lắm rồi. Bù lại Simon có lối đánh rất toàn diện, kĩ thuật cơ bản hoàn hảo, thể lực sung mãn và hiện tại phong độ a đang cao, xứng đáng số 1 Indo hiện tại và lĩnh ấn tiên phong cho đơn nam của Indonesia

6. klar

klar Trọng tài

Đồng quan điểm với Tú về Sony. Trước 2009 (khi chưa dính chấn thương nặng) Sony có thành tích thậm chí ngang ngửa với Lee và là 1 trong số ít những VĐV có thể "làm thịt" được Lin Dan. Giai đoạn này Sony có thể xếp chung mâm với Taufik, Lin Dan, Chen Hong, Bao Chun Lai.

7. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Em có 1 thời gian không chơi cầu lông từ 2005-2009,cũng ít update thông tin nên đánh giá các vdv chỉ từ 2010 trở lại đây ->chưa được khách quan cho lắm. Nhưng bác Tú_Snake đánh giá Santoso là số 2 Indonesia hiện tại, vậy theo bác ai mới là số 1?

8. Tu_Snake

Ồ em viết nhầm, phong độ hiện tại thì Simon số 1, hiện tại thôi nhé! Bác có quyền cáu em vì bài viết em phản bác hơi mạnh vì em rất thẳng thắn, nhưng bác cũng nên rút kinh nghiệm về phần thông tin, chắc chắn hẳn thì mới có thể viết bài tốt đc. Đấy là em còn bt chứ có fan thực sự của Sony chẳng hạn thì chắc thành tranh luận nảy lửa rồi !

9. hoangton

hoangton Thành viên Chính thức

em thấy soni dwi kuncoro có quả ve trái rất kinh điển đấy chứ!
    ngày xưa là đối thủ lớn của Lindan đấy! Nhưng di chuyển không tốt và lối đánh không đa dạng nên bị tụt hậu thôi...!
    Soni mà được tanxiahua huấn luyện lối chơi thì chắc cũng bá đạo lắm@

10. hung84uct

hung84uct Thành viên Tích cực

Sony 84 còn Simon 85 tú ạ, cái này chú nhớ nhầm rồi!

11. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

mình ko có điều kiện xem Kuncoro giai đoạn 05 09 nhưng mà sau khi xem vài trận của kun coro năm nay thì thấy Kun co ro đánh rất hay và hiệu quả
    nếu k trấn thương k biết Kun nguy hiểm như nào nhỉ :D

12. Tu_Snake

À vâng , là 29-7-1985. Cũng 27 rồi ko còn trẻ nữa haizz, tại có lần lắm r em xem ở bwf lại ghi 1984, cũng như ngày xưa có 1 thời gian năm sinh của LCW bị loạn giữa 82 và 83 hic

13. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Dạo này diễn đàn mình có nhiều bác không xem kĩ nhưng rất thích kết luận. Theo quan điểm cá nhân em thì về mặt kĩ thuật cơ bản Tiến Minh không bao giờ có cửa với các vận động viên của Indo và Malay, ngay cả việc so sánh đẳng cấp của TM với 1 vận động viên mà hiện tại chỉ ở mức thường thường bậc trung như Hashim Muhamad Hafiz cũng đã là khập khiễng. Có thể nhiều bác bây giờ mà xem TM đánh với Hashim sẽ kết luận là Hashim yếu rồi di chuyển kém rồi thì nọ kia, nhưng có 1 điều chắc không phải nhiều người biết là Hashim cũng đã từng vô địch All England rồi ( em nhớ không nhầm thì là 2003, không biết có chính xác không). Các vận động viên cùng lứa hoặc sau lứa với Taufik mà còn bám trụ đến thời điểm hiện tại đều là những dị nhân quái kiệt, từng có thành tích khủng khiếp từ những năm 2005 cho đến khoảng năm 2008. Chỉ có phần nhiều các bác trên diễn đàn bắt đầu đánh cầu từ khoảng 3-4 năm trở lại đây không biết đến họ thôi, trong đầu chỉ có Lin Dan và LCW.

Nói chung là các vđv như Posana, Simon Santoso, Sony, Lee Huyn Il, Park Sung Hwan, Wong Chong Han, Hashim Muhamad Hafiz thì theo em là trình độ của họ không cần phải bàn cãi, chỉ là đến thời điểm hiện tại họ không thể duy trì được phong độ như họ đã từng có thôi (duy có mỗi 2 ông quái vật là LCW và LD thì thấy càng ngày càng tiến bộ, mãi chả thấy có dấu hiệu thụt lùi gì cả, thực sự thì lối đánh của 2 vđv này hiện nay là hoàn hảo, hay hơn hẳn cái kiểu đánh của họ hồi xưa rất nhiều)

1 person likes this.
  14. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

em vote cho sony kuncoro nhé, anh ý đánh rất toàn diện, mới trở lại đã leo rất nhanh trên bảng xếp hạng.

15. hmdtda42

hmdtda42 Thành viên Chính thức

kiến thức cầu lông của anh Hoàng bá đạo quá! :pc_noob:

16. trofasthed

trofasthed Thành viên Chính thức

Bác chủ thớt cho em xin 500 hình ảnh hay 1k video hay nhất của 2 VĐV với. Em tầm hiểu biết kém quá không biết họ là ai luôn. Giờ muốn biết lại phải hỏi anh Youtube.com hoặc anh google thì ngại quá :). Em chỉ biết mỗi 2 chú em Lindan với Lee Chong Wei, mà hình như cách đánh của 2 chú em này học hỏi rất nhiều từ cách đánh của Tau phích gì đó. Bác chủ thớt làm ơn, vui lòng show vài hình hoặc video của 2 VĐV này nhé!!!!!! Cảm ơn chủ thớt nhiều.

17. Tu_Snake

Bác nói mát mẻ quá gió thổi g lộng, em thay mặt chủ thớt tặng bác clip Sony vs LCW và LCW thua ( có cả ở giải quan trọng như WC 2007 và 2009), để bác thấy vì sao LCW ngại Sony trong quá khứ ( hiện tại thì Sony mới chấn thương xong nên chắc LCW ko ngại nhiều như ngày trc nữa )
    * Giải Singapore 2010 - cấp độ : SS

* WC 2009

Last edited by a moderator: 7/12/15
    1 person likes this.
  18. Hoang91

Kính bác, trận này Sony nuốt gọn Lin Dan, trong năm 2012 luôn, trận này hình như là trận thi đấu chính thức cuối cùng của Lin Dan trước khi tham dự Olympic
    Định bụng kiếm cho bác cái trận chung kết Japan Open 2008, lần đấy Sony nuốt gọn LCW luôn, nhưng lên Youtube thì chỉ có 2007 và 2009 trở đi, nản quá. Nhưng may quá nhớ ra có trận này, post cho bác xem vậy

Simon thì thực sự đánh không hay bằng Sony đâu, trận đặc sắc của Simon ít lắm bác ạ, thực ra em chả ấn tượng với trận nào của Simon cả

Last edited by a moderator: 7/12/15
    1 person likes this.
  19. Tu_Snake

Nhầm câu nè nè, đang nói về Simon sao lại tên Sony :D

20. Hoang91

Chính xác thì ý em là trận hay của Simon ít lắm, haha, thanks anh Tú

Đang tải...