Sống...!

Thảo luận trong 'Quà tặng cuộc sống/ Tấm lòng từ thiệ' bắt đầu bởi kegiaumat, 26/11/10.

1. kegiaumat

kegiaumat Thành viên Chính thức

Sống không giận, không hờn, không oán trách

Sống mỉm cười với thử thách, chông gai

Sống vươn lên theo kịp ánh ban mai

Sống chan hòa với những người chung sống

Sống là "Động" nhưng lòng luôn bất động

Sống là "Thương" nhưng lòng chẳng vấn vương

Sống "Yên vui" danh lợi mãi coi thường

Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Sưu tầm.

Một bài thơ của một vị thiền sư, rất đơn giản phải không các bạn nhưng để làm được thật khó quá...(..vì làm được thì mình lại thành sư rồi nhỉ ...:p)!
    [MQ]...:63: :63: :63:...[/MQ]

2. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

...Sống trên đời chỉ cần một tấm lòng..dù để ...gió cuốn mây trôi.... ( e nhớ câu này là của Trịnh )

3. minsmins

minsmins Thành viên Chính thức

Sống phải giận, phải hờn, phải oán trách

Sống phỉ nhổ với thử thách, chông gai

Sống vươn lên thổi hết ánh ban mai

Sống cạnh tranh với những người cùng sống

Sống là "Động" với lòng luôn biến động

Sống là "Ghét" nhưng lòng vẫn coi thường

Sống "yên vui" nhưng lòng chẳng coi thường

Tâm xáo động giữa dòng đời vạn biến.

4. kegiaumat

Xin cảm ơn Bạn về bài thơ đối với đúng nghĩa là bài thơ đối. Vì Bạn là một người bình thường nên mọi suy nghĩ về cuộc sống đều có thể xảy ra :1: . Nhưng con người nói chung là luôn phải hướng thiện đúng không Bạn! Cuộc sống luôn có thử thách và trông gai mà, những điều đó sẽ dạy cho chúng ta sống thêm bản lĩnh và tự tin. Mỗi một buổi tối trước khi ngủ Bạn có nghĩ mình sẽ tỉnh giấc vào ngày hôm sau không... ? Hãy tĩnh tâm để nghĩ về cuộc sống nhé! :63:

5. heopeo

heopeo Thành viên Năng nổ

@kegiaumat: bạn có vẻ thích nghiên cứu quá nhỉ ? :)

6. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

* Chưởng môn phái Không-Có mờ lị..kaka :D

--- Cập nhật thêm ---

Thiền sư.... nhắc mới nhớ, lâu rồi k ngồi thiền....dạo này rỗi quá, k cần xả xì-trét !!

7. minh456

minh456 Thành viên Tích cực

Bài này hay quá ! Sống là ko chờ đợi !
    Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt .
    Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm !

Chỉnh sửa cuối: 27/11/10
  8. kegiaumat

Thưa Bác Minh456, Bác đang lệch chủ đề ạ! Muốn huy hoàng chắc phải giống Ngô Bảo Châu còn không Bác cũng phải Làm vụ cướp nhà băng nhưng nhớ để công an bắt đưa danh tính lên truyền thông thì xem gia mọi thứ mới như Bác nghĩ được (nhưng như thế cũng chỉ nổi danh thôi còn huy hoàng thì ...:1:). Nếu được Bác chỉ cho tôi cái hay của Bài thơ do minsmins sáng tác có phần đạo chích một tí của Nhà sư được k ạ! :63:

9. minsmins

Haizzz...Thật ra mỗi người 1 quan điểm sống,tuy nhiên chẳng có ai trên đời dám sống thật với sự thật của chính bản thân mình cả,cái không thật ở đây là khi vào 1 trận cầu mặc dù Anh ( Chị ) muốn thắng nhưng mồm thì cứ ngoạc ra là mình chỉ đi chơi thể thao cho khỏe người thôi,thắng thua quan trọng gì???Nhưng mà cứ thua là cay cú và chửi thằng Thắng mình là thế này thế nọ đằng sau lưng...???Điều mà tôi muốn đạo chích từ nhà Sư nào đó kia chỉ là,Ae trên diễn đàn đa số là thanh niên,không nên học theo những suy nghĩ của những người " Cao đạo " bởi họ không có việc gì làm ngoài việc tụng kinh,cầu phật và hưởng thụ những thứ mà người khác "Tôn Thờ Thờ ".Là thanh niên phải sống sao cho đáng sống,sống "đáng sống" cho đến khi lên tầm " Cao đạo " rồi thì mới ngồi và " Triết lý " về những thứ mình trải qua.Sống là phải sống thật với cảm xúc của mình.
    Và Tôi đạo chích bởi tôi muốn cho mọi người biết rằng : Tôi thật sự chỉ là 1 người thanh niên bình thường và đang sống cuộc sống của mình.Sống đúng thật là Sống!
    Xin cảm ơn.!

10. kegiaumat

Vì là ng bt nên mo'i pa'i cô' gäng thôi. chúc Ban thành công trong cs. xin cám o'n minsmins da nói ra suy ngh thât cu'a mình!

11. minh456

Chào bạn kegiaumat ! Trước hết tôi nói cho bạn biết rằng câu thơ tôi viết ở trên là của nhà thơ cách mạng nổi tiếng !
    Còn muốn Huy Hoàng thì bạn tìm đọc lại bài thơ đó thì bạn sẽ hiểu huy hoàng là như thế nào.
    Cả dân tộc Việt Nam đều huy hoàng ! Ngô Bảo Châu cũng là người Việt Nam bạn à !
    Còn cái hay thì bạn minsmins đã giải thích rồi bạn nhé !

12. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

Chết cười với bác này, chả hiểu chuyên ngành của bác là gì nữa..." thuộc thơ " hay " thuộc da" ko biết :D!!

13. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Xin lỗi cả nhà chém gió bác Minh này mới ạ!

chào a ! nhận ra e chưa ạ! lần này k tham gia k đc rồi hi.
    Ở đời có cái hay và cũng có cái dở! Lúc mình nói thật thì người ta cứ nghĩ mình nói đùa và ngược lại. Chỉ có hiểu nhau không thôi? Đó là hai mặt của vấn đề đấy ạ vì trên thế giới này luôn có sự cân bằng... Có người tốt và cũng có người xấu. Mỗi người một suy nghĩ riêng chẳng ai giống ai cả nhưng chung quy lại ai chả muốn sống cho tử tế để phúc lại cho con cháu mình sau này a nhỉ??? Muốn vậy thì sao đây??? Thì phải sống tốt chứ sao! Nhưng nói đi cũng phải nói lại vì cuộc sống là dòng chảy bất tận không ngừng vì thế mỗi người mỗi cảnh có những người muốn sống tốt mà chẳng có điều kiện chẳng có cơ hội thì phải làm sao đây? Làm sao a nhỉ??? Thực sự thì muốn a chỉ cho vài đường cơ bản về cuộc sống để e sống tốt hơn với ạ chứ e còn non và xanh lắm chưa giống đc đồng chí minsmins gì đó đâu ạ! Và đấy cũng chỉ là suy nghĩ cá nhân thôi a ạ!

Chỉnh sửa cuối: 28/11/10
  14. minh456

Chào em ! Trước hết cho anh hỏi sao ko xem tennis với anh Đức ! Nadal thắng Muray ! hồi hộp quá nhỉ !
    Em vừa hỏi vừa trả lời rồi đó !
    Còn có điều kiện hay ko thì còn tùy. với con người thì ko bao giờ biết đủ và dừng lại . có cái này lại lại muốn có cái khác !
    Quan điểm của anh là mình phải cố gắng hết sức có thể nếu ko được như ý muốn thì mới đổ tại số phận .
    và sau đó mình bằng lòng với những gì mình đã có !

15. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Hi bác Nghĩa !

Bác về nhà an toàn rồi đấy ạ ! Cảm ơn bác hôm nay đã ra đánh cầu và chia sẻ một số kinh nghiệm sống với em nhé !

Bác ơi, bác phải nói rõ là xem ti vi với anh Đức (chồng em ý) chứ ? Em cũng tên là Đức đây, bác nói thế anh chị em hiểu nhầm đấy :D .

Mà hai bác tranh luận suốt từ quán beer đến tận bây giờ vẫn chưa thôi đấy ạ ? Có vấn đề gì để mai bàn tiếp nhé, khuya quá rồi, giữ sức khỏe đi các bác !

16. minsmins

To Tratuoi:
    Tratuoi có nghĩa là Trà tươi,mà đã tươi rồi thì sẽ phải héo,mà khi đã héo rồi thì ...sao???Thì phải "cao đạo" Em ơi! để chứng mình rằng mình cũng đã Sống tươi,sống "thật Tươi" rồi mình mới Héo.Đấy là "Cao đạo" đấy. Em nhé!
    To Minh456: Theo sách dạy thì Minh 456 có nghĩa là Minh Tử Sinh Lộc; thôi thì Minh 456 cứ bước từng bước một xem có như sách dạy không đã nhé?Rồi hãy "Cao đạo " với cái E Tratuoi.
    To ???: Hãy đập cầu đi,đập thật mạnh vào,mà xét cho cùng Ae nào không đập được thì Cắt,xẻo,chọc,ngoáy...Miễn sao là đối phương thấy " Sướng" khi đánh diện với Minh là được.haizzz

17. minh456

Chào bác mins ! Bác dùng từ toàn trong sách vở và trong '' '' thôi ! Tôi ko hiểu gì cả phong ba ngữ pháp Việt Nam mà bác .

Còn vấn đề của tôi và Tratuoi là góc riêng tư mà bác . vì tratuoi đã có câu xin lỗi ở đầu rồi mà .

18. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Tất nhiên e k bỏ qua trận tennis đó rồi! Rất hay và kịch tính,e vẫn muốn Muray thắng hơn. :1: Nhưng Nadal vào trận chung kết thì Ferderer mới có cơ hội khẳng định lại mình chứ! Tối nay 12h a ạ! còn về vấn đề a e mình thảo luận thì là chuyện muôn thủa rồi. K ai đúng k ai sai mà đó là quan điểm và cách sống của từng người thôi . HAI SỐ PHẬN! thường thì được cái này rồi người ta lại mong có cái tốt hơn nhưng đó là vật chất thôi, đúng k a? còn về tình cảm k có đúng và chẳng có sai ... Sống thật với chính mình ! Sống sao cho tốt là được! Đó là quan điểm của e.Nếu a có gì hay về cách nghĩ cách sống e cũng nên học hỏi mà. Cám ơn a!

To minsmins: Bạn là người rất thông minh và sâu sắc vì thế tôi k thể học hỏi gì ở bạn được vì ngoài tầm suy nghĩ của tôi nên với bạn tôi k dám tiếp chuyện. Xin Bạn tìm người khác chém gió bẻ măng.Cám ơn!

Chỉnh sửa cuối: 28/11/10
  19. minh456

Đúng thế em . Sống thật với chính mình ! Sống sao cho tốt là được !
    Và sống sao cho có ích và được mọi người quý trọng em nhỉ !
    Anh mong là người bạn của em !

20. minsmins

Chấm hết.Cuộc đời là 1 bể khổ,đầy ai oán...Tất cả chỉ là Hư không.
    ‎....quăng vào đời, lao vào đời, chửi đời, phá hủy đời, hiểu đời...nghiêng đời...trân trọng đời, gìn giữ đời...đi bên đời...say mê trong đời.....để được chết trong đời

--- Cập nhật thêm ---

(P/s) : "Ăn cắp đời..."

Đang tải...