[Thảo luận] So sánh vợt Yonex mã SP và mã JP

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi smash no1, 25/8/11.

1. smash no1

smash no1 Thành viên Chính thức

các bác đã kinh qua nhiều vợt so sánh hộ mình chất lượng, giá cả vợt Yonex mã JP và SP cái, mình đang có người quen ở Nhật mà ko biết có nên nhờ mua cái JP đánh 1 lần cho nó ha-oai hay ko? Chỉ sợ đắt mà chất lượng cũng ko hơn là bao nhiêu, mà lại chả có bảo hành nhỡ đâu vớ con hàng lỗi thì mệt. Giúp với:flipp:

2. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Theo mình biết thì 2 mã này khác nhau chỗ lỗi nước sơn. Hàng cao cấp Yonex thường lỗi nước sơn sẽ đẩy ra các mã khác, không phải mã JP (mìh biết là mã SP, còn mấy cái khác có hok thì hok bít). hàng cao cấp đều làm ra ở Japan, cũng thử chán chê ròi mới suất xưởng. Chắc lúc đem sơn có lỗi chút thì đem đi xuất khẩu. hàng tốt thì giữ lại NHật :tongue:
    Ai biết rõ hơn cũng nhờ chỉ giáo

3. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Bác nói rất có lý, đồ tốt không tới lược dân VN mình xài đâu ( các bác phải nhìn vào sự thật ), mà có tới được thì cũng cao chót vót, dân mình vẫn nghèo và ... đó thôi.

4. smash no1

Ý mình hỏi là nếu cùng một con vợt, ví dụ như là Voltric 80 đi, 1 cái mua ở Nhật, 1 cái mua ở VN thì chất lượng chênh nhau như thế nào, 1 cái 10 điểm còn cái kia được mấy điểm. Vợt ở bển giá chát chàn chạt, dòng cao cấp như VT, ARC,NN... toàn từ 20.000 yên trở lên tức là khoảng 5.5 triệu VND trở lên mà ở Vn thì giá mềm hơn nhiều

5. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

em thấy các bác nói chả có dẫn chứng! toàn miệng đồn miệng thôi! chứ em thấy! có người đánh vợt trong nước hay mã cn còn hay hơn cả sp!

các bác sao có quyền kết luận mã nào hay hơn! tay bác cứng! không thích trợ lực thì sao chê vợt cùng dòng, khác đời trước đời sau được thậm chí là lô sản xuất!
    1 cây không thể làm lên trách nhiệm của cả nhà sản xuất được! em nói thế!

6. badboy

badboy Thành viên Tích cực

mình cũng ko quan trọng mã SP hay JP lắm chơi vẫn thấy thế... mình ko đủ trình chơi để nhận ra sự khác biệt nhiều khi chơi
    giá vợt JP về mình là cũng 1 phần mệnh giá tiền mình chênh nhau vs nhật lớn nên đổi ra nó cao
    như mình mấy cây toàn SP thôi nhưng check code vợt chính hãng là được,,, như... lee, taufic.... cũng dùng vợt mã nước họ đó thôi
    nếu như bạn nói đánh cho Oai ..... thì mua JP cho oai bạn ah...giá cao...

7. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Mình là mình nói lỗi nước sơn. Còn cái khác thì không biết. Đó là cái dễ nhận ra nhất thôi.
    CÒn vợt vẫn sx cùng một nhà máy tại Nhật -> chất lượng như nhau. Còn cây này khác cây kia là do hên xui thôi

PS: bạn mình nó mới đánh gãy cây VT70 mã SP :cc: Haz, gãy cũng lãng lắm

Chỉnh sửa cuối: 26/8/11
  8. smash no1

nếu mà chả hơn là mấy thì thôi bác à, con nhà nghèo nên khâu Oai ko quan trọng lắm he he

9. Mrthuan3

Mrthuan3 Thành viên Chính thức

cái này thì chịu!!! theo ngu ý của tui thì ....
    - Lỗi mỗi nước sơn mà đổi mã thì chắc là không phải!!!! người nhật họ cho là hàng loại .. bỏ thùng rác, người ngoài luồng mua hàng này về tự khắc mã ... đem bán .... đến tay người việt nam - cái này suy luận chắc là đúng.
    - còn hàng lởm thì có khi trong 1 nhà máy XXXX bán ra mục đích kiếm lời. kiểu treo biển cá Thu mà bán là cá ngừ. mình cũng mắc 1 lần (cửa hàng to, tem BH có, tem viện KHHS xin .... hàng giả vẫn là hàng giả).

10. smash no1

chưa thấy bác nào dùng hàng Nhật chuẩn í kiến nhỉ?

11. namsport

namsport Chủ tịch CLB

tôi đây chuyên đánh hàng JP 3 cây 1 nano 9000, 1 nano 7000 1 amotec 900
    dung dánh đôi nam và đôi nam nữ
    khi quay sang đánh thử hang SP cùng dòng thấy khác xa nhau.
    không thể bì được với JP đâu

12. smash no1

tất nhiên là hàng JP chuẩn thì bao h chả nhất rồi :26:

13. ntuanhungls

ntuanhungls Thành viên Chính thức

Em có vài ngu kiến, hiểu biết hạn hẹp nên có gì mong các bác thông cảm....

em nghĩ cũng chất lượng vợt mã SP và JP không đến mức khác xa nhau như bác namSport nói đâu,

1, hàng xuất khẩu ra nước ngoài chẳng nhẽ lại kém hàng dùng trong nước, cứ xem hàng dệt may, thủy hải sản, cao su, gạo của nước mình xuất khẩu xang nước khác thì biết mà.
    2, giá cao là do đồng tiền yên của nhật mạnh hơn VNĐ, như một chiếc điện thoại NOKIA chính hãng, sản xuất ở Trung Quốc, Giá tại Trung Quốc Luôn cao hơn giá tại việt nam( >10 % tùy từng cửa hàng, cái này bạn nào hay đi Trung Quốc xem điện thoại là biết )
    3. bác đang đánh Nano 9900 dây Nanogy 98, căng 10,5 kg, chuyển sang cây Nano 9900 căng BG 65, 10kg thì thấy khác ngay ý mà.
    4. mặc 1 chiếc áo thấy bình thường (khi chưa biết giá, xuất xứ), nhưng nếu biết chiếc áo đó giá 3 triệu, xuất xứ từ nhật bản, thì thấy từ chất vải đến cái cúc khâu cũng đẹp hơn phải không các bác (chỉ là cảm giác thôi mà) nên khi cầm cây mã JP, giá cao thì nó cũng khác.

kết lại: Em nghĩ không có chuyện YONEX xuất khẩu vợt sang nước nghèo hơn (giả sử vợt có mã SP,CN ...chẳng hạn) thì chất lượng giảm đi một tí để giảm giá thành bán được nhiều sản phẩm, mà yonex có rất nhiều sản phẩm ở những phân khúc giá khác nhau, người có đk thì mua Nano 9000, 9900, người không có điều kiện thì mua nano 100, 500 , 800.....

Chỉnh sửa cuối: 28/8/11
  14. badboy

badboy Thành viên Tích cực

nói thì thế nhưng chắc gì cho 2 cây SP và JP mà ko biết cây nào đánh thử chác gì đã nhận ra... nói thật thì như có cây VT 80 của mình chơi mãi,,, của thằng bạn cũng vậy cũng SP mà cầm chơi còn thấy hơi lạ tay chút... cảm thấy lạ vì nhiều nguyên nhân tay quấn ,,, cước... cách căng và độ căng của từng cây vợt cũng khác nhau nữa...

15. smash no1

mình cũng đồng ý với bác badboy, 2 cái vợt giống nhau nhưng căng cước và quấn cán khác nhau là cảm giác khi chơi khác hoàn toàn nhau rồi. So sánh là việc rất khó, thế nên cũng chỉ mong ý kiến khách quan của a e thôi mà

16. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

mã SP thì 100% là do Sunrise phân phối . trên thân vợt có sơn chữ SP . mã khắc trên thân vợt cũng có chữ SP . mà các bác bảo hàng SP là chất lượng ko tốt . thế mà ở Tuấn Hạnh thì 100% toàn mã SP đấy ạ . chả lẽ họ bán đồ kém chất lượng ? chả lẽ đại lý phân phối của yonex tại miền bắc là như vậy sao .
    dkm ko chỉ riêng cá nhân mình mà rất nhiều người cũng chỉ muốn 1 cây vợt của chính hãng và chất lượng đc công nhận .cho dù đắt 1chut nhưng ưng ý mình , vậy mà bọn hàng fake toàn làm hại người tiêu dùng . Yonex là hàng mà mình thích nhưng sao thấy nản quá vì hàng fake nhiều !!!

--- Cập nhật thêm ---

Chỉnh sửa cuối: 31/8/11
  17. smash no1

thì bạn cứ vào cửa hàng đại lí của Yonex tại VN như Tuấn Hạnh hay Đại Hưng là có vợt chuẩn thôi mà, chỉ mua ở các cửa hàng nhỏ và tham rẻ vài chục nghìn hay vài trăm nghìn thì mới bị hàng fake thôi

18. badminton90

badminton90 Thành viên Chính thức

mình đang đánh 1 chiếc nano speed 9000 mà JP thấy ngon lắm, đánh mã SP thấy khác liền .
    Mà mã JP các bác cũng nên cẩn thận không ăn phải vợt đểu thì chán lắm:)

19. khacthieu

khacthieu Thành viên Chính thức

mã SP JP đơn giản chỉ là mã lô hàng đó được sản xuất để xuất đi nước nào thôi chứ các bác hiểu sai hết rồi,em tìm được bài viết này đây

Đặc điểm vợt Yonex:
    Riêng Yonex thì trên mỗi cây vợt đều có một code được khắc chìm trên mỗi cậy vợt.
    + Những cây vợt được sx sau năm 2000: Nó bao gồm 2 bộ code. Bộ đầu tiên là số serie của cây vợt gồm 7 kí tự. Con số này là độc nhất
    Bộ thứ 2 sẽ là date code, nó sẽ cho ta biết số phận của cây vợt đó, code này có thể hiểu được như sau DDMMYxCC, trong đó
    DD là ngày, MM là tháng, Y là năm, CC là mã quốc gia (nó sẽ cho ta biết là cây vợt đó được sx cho thị trường nào).
    Vi dụ: Code trên cây vợt là: 4979394 110646IP. Như vậy số 4979394 là số serials number của cây vợt, còn 110646IP tương ứng DDMMYxCC như vậy cây vợt được xuất xưởng vào ngày 11 tháng 06 năm 2004 và được dành cho thị trường Indonexia (mã là IP). Với thông tin trên bạn sẽ biết được chính xác cây vợt được sản xuất cho thị trường nào.

Mã phân phối (Distribution Code):

CC là 2 kí tự thể hiện quốc gia mà dòng vợt sẽ được phân phối ở đó chứ nó không thể giúp mình biết được cây vợt được sx ở đâu? Cho nên đừng có lầm nghĩ code IP ở trên có nghĩa là cây vợt đó được sx tại Indo, không phải vậy. Các dòng cao cấp của Yonex thì đa phần được sx tại Nhật (trên cây vợt có ghi made in Japan luôn), hiện nay Yonex đã cho nước thứ 2 gia công vợt của mình là Taiwan.

Một số loại code country thông dụng:
    AS - Australia
    BR - Brazil
    BX - Belgium/Netherlands
    CD - Canada
    CH - China
    CN/CP - Chinese National Team
    DK - Denmark
    FR - France
    GR - Germany
    HK - Hong Kong
    ID - India
    IN/IP - Indonesia
    JP - Japan
    KR - Korea
    MA - Malaysia
    NZ - New Zealand
    SD - Sweden
    SP - Singapore
    SW - Switzerland
    TH - Thailand
    TW - Taiwan
    UA - United Arab Emirates
    UK - United Kingdom
    US - USA

Mai Thiện Thanh
    Nguồn tham khảo: badmintoncentral.com

--- Cập nhật thêm ---

bác thấy khác là vì bác đang đánh quen vợt của bác,bác cầm vợt người khác đánh thì nó chẳng khác.ví dụ bác đang dánh con vợt lởm là Stroke 318 hay 316 sau bác cầm con vợt tầm 3-4 củ đánh thử xem,chắc bác cũng nhận xét nó không hay bằng con 318 của bác,không tin bác thủ hỏi người đánh con SP đánh thử con JP của bác xem người ta nhận xét thế nào biết ngay

20. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Ý kiến của bạn rất xác đáng, vợt đã đánh quen tay khi cầm 1 cây mới thì cảm giác đánh nó rất khác, có cây cầm thì thích có cây thì rất chán (dù cây đó đắt tiền) đây là trường hợp cả bản thân mình và quan sát đã thấy nhiều rồi. Quan trọng nhất là cảm giác của người đánh cây vợt đó, nếu thấy thích và hợp tay, thỏa mãn yếu tố sử dụng thì cây vợt đó là xịn nhất cho dù nó chỉ vài trăm ngàn thôi.

Đang tải...