[Review] So sánh giữa VT7 2012 4UG5 SP và NR70DX 4UG5 SP

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi dealthislife, 3/3/14.

1. dealthislife

dealthislife Thành viên Năng nổ

Chả là bữa trước em đã viết một bài review về NR70DX và cũng nhận được khá nhiều phản ứng tích tực từ anh em và trong bài em cũng đã hứa là sẽ viết 1 bài nhỏ để so sánh giữa NR70DX và VT7 nhưng mà vì bận học hành thi cử nên ý định của em dạo đó chưa thành:sorry::sorry:. Và hôm nay, vào một ngày chả đẹp trời tẹo nào lại còn nồm nồm bẩn bẩn :laser: =)), em đã quyết định hoàn thành lời hứa đã bỏ ngỏ bấy lâu của mình :2::2:
    Bài Review về NR70DX bữa trước của em đây nếu bác nào vẫn chưa biết về em này :)) : http://forum.thegioicaulong.com/sho...ơ-mộng-với-vẻ-bề-ngoài-bí-ẩn&highlight=NR70DX
    Còn tiếp theo đây là phần so sánh :second::second: :musik_eguit::musik_eguit:
    Balance Point (điểm cân bằng) : Như em đã viết dạo trước thì NR70DX295mm còn VT7300
    Stiffness (độ cứng) : Cái này thì khá là rõ ràng rồi, đúng như tên gọi DX của nó, NR70DX có độ cứng là Stiff còn VT7 là Medium theo cảm nhận của em
    Ngoại Hình : Cây VT7 mà em dùng test là bản 2012 thêm cái cuốn cán trắng và lưới trắng nữa vào trông trắng toát mê ly, vừa thanh thoát lại lôi cuốn bởi sự tinh tế về màu sắc của nó, nói chung là đẹp hơn cây NR70DX của em khá nhiều (cái này là cảm nhận cá nhân thôi ạ nên mỗi người có 1 gu thẩm mỹ khác nhau)
    Hitting Time (Thời gian đánh) : Sự thật là với thiết kế mỏng và thanh thoát của thành vợt dòng VT thì tốc độ đánh và tiếng rít gió của VT7 nhanh hơn cây NR70 khá nhiều mọi người nhé mặc dù VT7 có điểm cân bằng cao hơn NR70DX nên trong phần này, thời gian đánh của VT7 nhỉnh hơn một chút
    High Clear (Phông cao) : Cả hai vợt đều không mất nhiều sức để đưa quả cầu về cuối sân thế nên theo em thì ở phần nay hai em VT7 và NR70DX ngang nhau.
    Attack (Công): Thứ nhất là về smash(đập) thì phải công nhận 1 điều là VT7 nhình hơn NR70DX khá nhiều, cầu đập không chỉ nổ và bay hơn mà còn cắm hơn với những cú đập ăn điểm nguy hiểm :52::52: nhưng mà đánh NR70DX em vẫn thấy có cái hay riêng của nó là tiếng cầu đanh và nổ hơn VT7 (cái này là em đánh và so sánh tiếng cầu rồi rút ra kết luận nhé). Thứ hai là về những quả cắt và chặt chém: Không có gì phải nghi ngờ bởi NR70DX phát huy rất tốt ở mặt này, những quả cắt cầu cực kỳ hiểm và sát lưới và tốc độ cầu bay của những của cắt cũng nhanh khiến nhịp cầu nhanh hơn và tăng áp lực cho đối phương. Thứ ba là về phản tạt ngang lưới : Về điểm này thì khó cho em để có thể đưa ra kết luận cuối cùng nên có lẽ em sẽ để hòa ở mục này. Một số dòng cảm nhận riêng để các bac hiểu thêm về mục thứ 3 (phản tạt ngăng lưới. Đối với VT7 thì lực bung ra mạnh hơn nhưng mà em thấy thiếu thiếu cảm giác gì đó mà có ở NR70DX làm em cảm thấy những quả phản tạt khá êm ái, nhẹ nhàng. Về vụ này thì bác nào đánh cả hai cây thì sẽ cảm nhận được bởi em cũng chả biết miêu tả thế nào =)) :wink::wink:
    Defence (Thủ): Trong việc test cả đánh đôi lẫn đánh đơn thì em đã nhận ra là NR70DX có lẽ sẽ hợp với đánh đơn hơn là VT7 tại những quả block cầu đập, kê cầu trên lưới của NR70DX thật dễ dàng, hiệu quả và cầu chỉ vừa đủ để qua lưới. Trong khi đó VT7 lại nổi trội trong thủ đôi với những quả trả cầu đập về cuối sân đối phương.
    Kết luận : Đối với những người mới chơi thì có lẽ VT7 vẫn sẽ là lựa chọn số một còn đối với anh em nào muốn trải nghiệm một cái gì đó mới hơn ở tầm vợt trung cấp này thì có lẽ NR70DX và NR90DX sẽ thỏa mãn nhu cầu của anh em đó
    Bấy nhiều dòng cảm nhận của em mong là sẽ giúp được cho anh em trên diễn đàn nhiều hơn đặc biệt là với những ai đang định mua một cây vợt trung cấp của Yonex từ 2tr đổ lại. Em xin hết và chân thành cảm ơn :D :wink::wink: :second::second::second::second::second:

Nhân tiện là Yonex đã update cây này trên trang web chính thức rồi các bác nhé :D : http://www.yonex.com/sports/badminton/products/badminton/racquets/nanoray-series/nanoray-70dx/

BONOUS ảnh nhân tiện để khoe hàng :)):dance::dance::dance::dance::dance::dance::dance::dance::dance:

Chỉnh sửa cuối: 3/3/14
  2. dealthislife

Up tiếp để cho anh em nào quan tâm đồng thời để tự sướng :))

3. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

đây là trải nghiệm của em...hay....

4. dealthislife

À, đây là cái anh vợ có chửa và muốn tìm một cây vợt có thông số giống NR800 đây mà :)). Anh thấy ngon thì xúc thôi :)). Chị Phương cũng bảo em là cây NR70DX này bán chạy lắm chứng tỏ đánh cũng phải hay nhiều người mới mua anh ạ. Chúc anh tìm vợt ưng ý. Còn nếu anh cứ thích Victor thì có BS12 4U thôi :))

5. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

Anh có thak mak anh tìm trong biểu đồ vợt yonex thì ko thấy nanoray 70, 90dx ỡ cho nào...

Chỉnh sửa cuối: 18/3/14
  6. lebonghoatan

lebonghoatan Thành viên Chính thức

Có tiền cũng làm cây về đánh thử :D
    Dòng Nanoray này nhẹ đầu=>dễ đánh hơn VT7 nhưng khung lại DX=>khó đánh hơn. Túm lại có thể là huề. Tuy nhiên mình nghĩ nếu có thể so sánh thêm với cây Arc 008/009DX thì sẽ có nhiều điểm tương đồng hơn để so sánh nhưng cây VT7 lại quá dc ưa chuộng!

7. dealthislife

Arc008DX và Arc009DX mình đánh và thấy tuy hai cây này có cái hay riêng của nó, đặc biệt trong việc điều cầu, cắt, chặt, chém nhưng mà mình thấy 2 em nó thiếu thiếu một cái gì đó mà trong NR70DX đã hoàn thiện được với lại 2 cây kia kén người đánh lắm :))

8. nhattruthanbut

nhattruthanbut Thành viên Chính thức

Đã mượn thử Arc 009dx đánh và từ bỏ sau 1 C =))

9. dealthislife

Đấy, em tư vấn cho bác là chỉ có chuẩn như bác duẩn :)), bác đánh NR70DX đi, hay lắm, khung khỏe, chịu cân cao :D

10. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

1 Điểm yếu chết người của VT7 mà bác không đề cập đến là căng lên 11kg rất dễ die vợt ^^. Em không chọn em này vì tay cũng bé thôi nhưng đã ở mức ngang 11 dọc 10.5 rồi :80:

11. dealthislife

Thì mức cân mà Yonex đưa ra max là 10.5kg thì bác cứ căng vậy thôi chứ căng cao hơn gãy là đúng rồi còn gì :))

12. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Chưa đc cầm 70DX, mới đc cầm 008dx và thấy nó đánh đôi rất sướng

13. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

con vt7 của em từ hồi 2k11 căng lưới cũng phải 20 lần rồi mà lần nào cũng 11kg. đánh sân bê tông , quẹt va chạm các kiểu mà khung nó cứ trơ ra bác à :|

14. taufikVN

taufikVN Thành viên Năng nổ

Trc cũng đánh 5 tháng vt7 căng 11,2kg nhưng mãi chả thấy die :))

15. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Vt5 căng 11kg thì thấy ngon chứ con vt7 em thấy nhiều bác ra đi lắm. 2 bác ở trên ác nhỉ

16. love28

love28 Thành viên Chính thức

E cũng muốn rước Vt7 về lắm mà các bác nói như này em cũng run, em thì lại hay để 10,5-11kg... chắc có mua thì chỉ để 10,5kg thôi nhỉ

Đang tải...