[Thảo luận] So sánh giày Mizuno và Yonex

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi minhquan, 10/9/14.

1. minhquan

minhquan Thành viên Chính thức

Em đang đi đôi Yonex 87EX, thấy rất hài lòng, đặc biệt là về độ êm và độ bám của giày. Nhưng nghe một số bác trong diễn đàn khen giày Mizuno ghê quá nên cũng muốn kiếm môt đôi, và đích em ngắm là Wave Fang RV với tầm tiền (hàng xách tay) ngang với 87EX. Nhưng tham khảo bên Vnbadminton (có một bài review về đôi này) và một số trang nước ngoài thì thấy nhiều ý kiến cho rằng cùng dòng cao cấp thì giày Mizuno ôm chân, đi thoáng mát hơn nhiều nhưng giảm chấn thì không bằng giày Yonex. Những cũng một số lại bảo thích kiểu đáp xuống êm như nhung của Mizuno hơn là đáp xuống rồi bật lên như Yonex!!! Trình em thì còi, nhưng rất chú trọng tới bảo vệ xương khớp, vậy nên em muốn nghe thêm ý kiến của những bác nào từng trải nghiệm cả hai loại giày này ạ!

2. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

[MENTION=1550]minhquan[/MENTION]: e có vài điều chia sẻ với bác và anh em!

E đã mang Yonex và mizuno, nhận thấy rằng cả 2 mang đều rất ok. E có 1 vài ý sau:

1) Đối với Yonex: bám sân, êm. Tuy nhiên với độ cày của em 1 tuần đánh suốt, 1 bữa là 2 giờ thì độ phá giày cũng gọi là có, mặc dù bộ của e tạm tạm gọi là ok. Thì e thấy Mizuno nhĩn hơn Yonex rất nhiều vì đế của Mizuno rất dày. Yonex thiết kế giày sao cho ta bật cao hơn, nhưng theo kiểm nghiệm của yonex bằng quả trứng thì phương nảy của quả trứng hok phải là phương vuông góc mà là phương hơi chệch 1 góc 10 đến 15 độ, điều này nếu tưởng tưởng chân bác đáp xuống mà phản lực dội ngược lại 1 góc vậy thì chân của mình sẽ như thế nào, và dĩ nhiên hok chê Yonex và hok quá đề cao Mizuno, và nếu nói như e thì Yonex làm sao bán dc giày. Cũng khách quan cho rằng với sai số với độ lệch theo phương đứng vậy thì có thể coi là chấp nhận dc. Nhưng đối với người hay nhảy đập, bay đập thì nên có sự lựa chọn hợp lý hơn.

2) Với mizuno: êm, bám sân. Nhưng e thấy bám nhưng hok quá bám so với yonex. E rất thích Mizuno ở khoảng này vì cái gì quá cũng hok tốt, nếu quá bám sân đối với mấy quả lên lưới mà dạng lướt cầu hay lùi về cũng dạng lướt cầu luôn thì đốii với mặt sân hok tốt sẽ dễ bị vấp hay giày bám sàn quá rất dễ gây chấn thương như lật sơ mi. CÒn về độ êm thì thật sự là dùng mizuno đáp xuống đối với những pha nhảy đập, bay đập rất nhẹ nhàng, tự tin, thoải mái, e hay dùng từ êm như nhung. Nói vậy cũng hok phải là Yonex đáp xuống hok êm, bản thân đã dùng và so sánh thì 1 bên 9, 1 bên 9.5.

Còn anh em nào muốn thật sự so sánh thì phải mua mang trải nghiệm, và theo e mua giày thì tùy theo sở thích, quan điểm nữa. Thí dụ, tôi cuồng yonex, tôi là fan hâm mộ của LCW, thì tôi mua những đôi giày của LCW mang tôi đánh tôi thấy tự tin như LCW và đánh hay hơn thì tôi sẽ mua giày Yonex. Còn 1 người chuộng sự đơn giản và tinh tế và thích sự phối màu đơn giản mà đẹp thì chọn Mizuno. Và theo quan điểm cá nhân mỗi người đã từng mang qua nhìu loại giày, à, với tôi Yonex đáp êm bật cao nhưng xem clip quảng cáo thấy quả trứng rơi hơi chệch sợ ảnh hưởng xương sống, lưng hay gót chân, thôi tôi mua mizuno. Còn ai bảo sức khỏe tốt gân cốt tốt dẻo dai, nhiu đó chả vấn đề gì, tôi cần bật cao để đập vặn xoáy bắp tay gì đó thì tôi chọn yonex.

Dự đoán là sau vụ mã vợt sp, ch, tw, th, jp đã có sự tranh luận ghê gớm, thì sau này sẽ có tranh luận về giày nào êm hơn, an toàn cho chân hơn như câu hỏi của bác thớt.

1 vài hiểu biết và trải nghiệm non nớt xin dc chia sẻ với các bạn!

1 person likes this.
  3. longphan0310

longphan0310 Thành viên Chính thức

Nếu được bác có thể update luôn model giày mà bác đã trải nghiệm cho bạn trên tham khảo. Còn yonex và mizuno chỉ là 2 brand giày. Giữa brand và product là 1 khoảng cách rất xa.

4. minhquan

minhquan Thành viên Chính thức

Xem chữ ký của bác [MENTION=236539]longphan0310[/MENTION] thì biết đôi Mizuno của bác ấy là Wave Smash rồi. Chỉ chưa biết trước đây bác ấy dùng những đôi Yonex gì thôi!

5. daophuong87

daophuong87 Thành viên Tích cực

KLQ: mặc dù rất yêu Yonex, nhưng E lại thích giày Lining < 2 triệu thì giày Lining chắc ổn nhất rùi từ thiết kế đến chất lượng.
    P/s: Có điều kiện >2 triệu, e vẫn sẽ mua giày Yonex, đặc biệt Giày LCW đang sử dụng, cảm giác sẽ tự tin như LCW trên sần cầu, he he.

6. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Mình chỉ có góp ý bạn như sau :

+ Nếu có mua giày mizuno thì mua dòng cao cấp để trãi nghiệm hết tính năng của nó. Vì Mizuno cũng là 1 hãng thể thao đa dụng lớn nên mình nghĩ bạn không cần bận tâm khi mua nó, chỉ quan trọng là bạn có thích để mua nó hay kg thôi.

+ Còn về so sánh thì mình nghĩ bạn nên tự tìm hiểu rồi quyết định, vì nói chung mỗi người 1 ý, nếu PR hãng A mà chê hãng B thì cũng là quan điểm cá nhân. Vì nếu giày của 1 hãng mà không tốt thì họ sẽ tự đào thải theo quy luật thị trường thôi.

7. star1980

star1980 Thành viên Chính thức

Nói về các model giày cao cấp hiện nay thì không hãng nào qua Lining, sau đó là Mizuno.

8. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Trong cầu lông, thằng YN, Vic, LN nó là bá chủ. Tất nhiên nó đẩy các hãng khác ra và kí hợp đồng bao trọn cung cấp toàn bộ hàng hóa cho các đội tuyển kể cả quần áo, giày dép.... KHả năng marketing và chiếm lĩnh thị trường của mấy hãng này rất tốt. Cơ bản quan trọng nhất trong cầu lông là việc cung cấp vợt và cầu thì các không có hãng nào vượt qua được mấy hãng này. Còn riêng về giày thì thực sự asics, mizuno, nike, das mới là những ông trùm thực sự. Nói thật là mấy ông lớn này chiếm lĩnh toàn bộ thị trường giày dép và vô đối luôn. Chất lượng không phải bàn. Lining, YN, vic .... cũng có sản xuất giày running, giày đi chơi đấy nhưng làm gì có tuổi gì mà cạnh tranh. Các bác cứ xem các đội tuyển cầu lông nó tập gym, tập chạy mà xem. Thêm 1 ví dụ nữa Người Nhật luôn cho VĐV họ dùng những đồ tốt nhất và các bác xem xem VĐV của họ có thể từ vợt, túi, quần áo, khăn tất là của Yonex nhưng riêng giày là mizuno. Tất nhiên không bao giờ em chê giày Yonex cả. Nó tốt. Đúng. Nhưng vẫn chỉ là đi sau công nghệ của các hãng giày nổi tiếng thôi, vì vậy nó ko bao giờ tốt bằng giày của các hãng chuyên giày cả. Các hãng chuyên cầu lông chỉ là amater trong ngành giày dép thôi. Nếu tìm hiểu chút về giày các bác có thể thấy toàn bộ mẫu mã giày của Yonex chỉ là góp nhặt thiết kế của các hãng nike và das, còn LN thì ăn cắp mẫu giày asics :)

9. ichiru1511

Trong cầu lông, thằng YN, Vic, LN nó là bá chủ. Tất nhiên nó đẩy các hãng khác ra và kí hợp đồng bao trọn cung cấp toàn bộ hàng hóa cho các đội tuyển kể cả quần áo, giày dép.... KHả năng marketing và chiếm lĩnh thị trường của mấy hãng này rất tốt. Cơ bản quan trọng nhất trong cầu lông là việc cung cấp vợt và cầu thì các không có hãng nào vượt qua được mấy hãng này. Còn riêng về giày thì thực sự asics, mizuno, nike, das mới là những ông trùm thực sự. Nói thật là mấy ông lớn này chiếm lĩnh toàn bộ thị trường giày dép và vô đối luôn. Chất lượng không phải bàn. Lining, YN, vic .... cũng có sản xuất giày running, giày đi chơi đấy nhưng làm gì có tuổi gì mà cạnh tranh. Các bác cứ xem các đội tuyển cầu lông nó tập gym, tập chạy mà xem. Thêm 1 ví dụ nữa Người Nhật luôn cho VĐV họ dùng những đồ tốt nhất và các bác xem xem VĐV của họ có thể từ vợt, túi, quần áo, khăn tất là của Yonex nhưng riêng giày là mizuno. Tất nhiên không bao giờ em chê giày Yonex cả. Nó tốt. Đúng. Nhưng vẫn chỉ là đi sau công nghệ của các hãng giày nổi tiếng thôi, vì vậy nó ko bao giờ tốt bằng giày của các hãng chuyên giày cả. Các hãng chuyên cầu lông chỉ là amater trong ngành giày dép thôi. Nếu tìm hiểu chút về giày các bác có thể thấy toàn bộ mẫu mã giày của Yonex chỉ là góp nhặt thiết kế của các hãng nike và das, còn LN thì ăn cắp mẫu giày asics :)

À, thêm 1 điều nữa là có đk các bác cứ đi cả YN và Mizuno đi. Sẽ thấy sự khác biệt ngay. Cái gì nếu có đk trải nghiệm là tốt nhất. Thực sự đi giày mizuno hay asics vào chỉ có hơn thôi chứ ko có kém YN nên các bác ko phải lo đâu.

Team malay toàn nike và das:

Chỉnh sửa cuối: 16/9/14
  10. ichiru1511

Các bác thích đôi yonex 01 và khen nó thiết kế đẹp vô đối. Nhưng thực ra nó là sự kết hợp thế này:
    Hay nhìn những đôi giày này của asics các bác có thấy LN đã tái tổ hợp những mẫu của asics như thế nào :D

Nói thế ko phải chê YN, LN. Nhưng so với các hãng chuyên giày thì YN, LN, Vic... là những hãng ko chuyên và đi sau. Đi sau thì học theo. Giống như các hãng vợt nhỏ ăn theo mẫu vợt của Yonex vậy. Mà đã đi sau và học hỏi thì chưa thể làm tốt như các Pro dc. Còn như bản thân em thì giày nào đi chả dc :)) Có đi là tốt rồi

11. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Nghe Mizuno và Asic thì oai thật . Nhưng vấn đề là bác có bao nhiêu tiền , đủ để đi các đôi tầm cao của các hãng này ko mới là điều quan trọng ! Em cũng từng hứng lên lùng 1 đôi giầy chạy asic hàng tuồn từ kho VNXK 1tr1 (Kiểu ít tiền mà đòi đú !) . Kết quả đi quá buồn và đem cho. Hiện đang happy với kumpoo 202 để cầu lông và nike free 5 để chạy . Nói chung giầy cứ hợp phom chân là ok. Rồi túi tiền đến đâu chơi đến đó.

12. ichiru1511

Không phải oai hay đú gì, mà giày đó tốt. Giày asics mà loại ngon thì ko có giá 1,1tr đâu. Bỏ đủ tiền mua một đôi Free 5 trong store ra sao phải mua 1 đôi asics tuồn. Giày run với giá của free 5 thì chả cửa gì so với asics cả, được mỗi cái ra đường thì nhiều người biết nike, dân Bắc thì chỉ biết mỗi nike với Das, Haizzzzz. Sao ko mua lấy đôi asics hẳn hoi. Bạn mua đôi gì mà phải khổ thế. Giày nó như vợt ấy, hợp với mục đích sử dụng. Nói như bác thì mua mizuno, asics là người ta oai với đú hết à :)) Em đánh vợt Yonex cũng là do em oai với em đú à :))

13. ichiru1511

Ở đây bác chủ cho ra 1 đề bài hay, đó là đủ điều kiện để mua giày thì so sánh mizuno và yonex. Bác nào rành thì cho tí ý kiến nào

14. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Chém vài câu cho vui vậy chứ cũng chẳng phải nói ai đú hay ko. Em cũng tự nhận hồi đó em đú đấy thôi . Hiện em cũng dùng vợt yonex vì tay hợp con voltric 70. Vụ đôi asics của em cũng 2 năm rồi lấy đó làm kinh nghiệm bản thân thôi. Giờ tiền đủ để chơi các đôi trên 2tr , nhưng cứ thích đến tận shop sỏ chân vào rồi mua chứ ko thích ship hàng. Đọc thông số qua mạng rồi múc với em ko yên tâm . Mizuno và Asic ở Hà Nội có mấy bác bán nhưng toàn kiểu có vài đôi và vài size hạn nên em cũng không chơi. Hi vọng đợi đôi kumpoo này hỏng sẽ nhiều bác bán mấy đôi này ở Hà Nội hơn để đến sỏ thử !

15. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Em chỉ thấy 1 điều các vđv cầu lông của Nhật thì vợt, túi, quần áo hầu hết sử dụng của Yonex nhưng giày thì phần lớn sử dụng Mizuno. Kết luận là giày Mizuno từ hoà đến ngon hơn giày Yonex.

16. vungoc

vungoc Thành viên mới

Mình vẫn hay dùng đồ của Yonex hơn thấy hàng cũng được.

17. ichiru1511

Chuẩn rồi bác, đôi giày là quan trọng nhất, phải chọn đôi ưng ý và phù hợp là ok nhất. Giày tốt nhất là phải thử vào chân.

18. ichiru1511

Còn các VĐV châu Âu thì lại rất thích dùng giày asics đó bác. Giày asisc có đặc điểm là thường thiết kế chịu cân nặng của người chơi lớn, nên được người Châu Âu Mỹ to con thích dùng hơn. Họ có thể dùng 2 3 năm mà giảm chấn vẫn ngon. Độ bền thì mizuno asics đều được đánh giá cao hơn Yonex trên tất cả các diễn đàn :)

19. tung2189x

tung2189x Thành viên Tích cực

Ở châu Âu các VĐV hay đi đôi Asics nào để chơi cầu lông hả bác, hình như Asics không có dòng giày chuyên cầu lông thì phải?

20. proacepac99

proacepac99 Thành viên Năng nổ

Asics có sản xuất dòng giày chuyên cầu lông bác nhé.
    http://www.asics.co.jp/製品一覧/アシックス製品/バドミントン/cat/11

VĐV châu Âu thì cũng không có nhiều người dùng Asics đâu anh. Em thì nghĩ hãng nào thiết kế giày xuất sang châu Âu thì đều phải có size to, và nghiễm nhiên size to thì phải chịu tải lớn (nếu chân to mà người nhẹ thì càng tốt mà). :).

Đang tải...