[Chia sẻ] SMASH! phương pháp tập luyện để cải thiện uy lực!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi royaleforza, 7/2/12.

1. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

hôm nay mới có dịp solo với 1anh chuyên đánh đơn trong tuyển trường mình. Phải nói rằng những quả smash dù ko nhảy lên vẫn có tốc độ phát sợ, 10quả mình chỉ thủ thành công đc 3-4 thôi. So lại với mình thì tốc độ phải nhanh hơn gần 1,5 lần! mong các ACE chia sẻ giúp mình tập để cải thiện uy lực của những quả smash với ạ!

Chỉnh sửa cuối: 7/2/12
  2. hoanganh1987vn

hoanganh1987vn Thành viên Tích cực

em đọc nhiều nơi thì là trước tiên cổ tay phải khỏe (có bài tập lắc cổ tay hằng ngày đó), thứ 2 là tư thế và động tác phải chuẩn (nghiên cứu kĩ video), thứ 3 là đón vị trí và cảm giác cầu (tùy cơ ứng biến) :D Trong diễn đàn có rất nhiều topic hướng dẫn smash tốt, bác chịu khó nghiên cứu thôi. em cũng đang phải nghiên cứu hằng ngày đây :D

3. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Những yếu tố quan trọng để smash uy lực em cũng đang học mãi mà vẫn chưa được. Cần phải nhìn nhiều bác à :D

4. vinhle17

vinhle17 Khách

những quả smash uy lực là đẳng cấp của các vđv. Có những quả smash ghê gớm với vận tốc lên tới 250km/h thì không có điểm mới là lạ. Chính vì thế luyện tập để có những quả smash đi với tốc độ ánh sáng là niềm mơ ước của bất kì vđv nào. He he, e cũng gần đạt được vận tốc lý tưởng đó roài, hiện tại quả smash của e cũng đạt đến 249m/p chứ chả ít đâu.

5. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

!! Bạn tính sao được tốc độ cầu thế

6. nowaydn

nowaydn Thành viên Chính thức

:)) , người ta smash được 250km/h = 4,16km/ph = 4160m/ph +> Bác này đùa mà anh em cứ tưởng thật :)

7. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Ối, cứ là mắt kém -> đi nhỏ mắt thôi :eek::cool:

8. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Em smash chưa mạnh nên không dám ý kiến gì nhiều nhưng cũng muốn đưa ra một vài nhận xét! :D :D :D Theo em nghĩ để smash mạnh thì không chỉ cổ tay phải khoẻ mà tất cả đều phải khoẻ, đầu tiên hiển nhiên là người phải khoẻ thì mới smash được, không đập được vài quả thì thở phì phò rồi! :)):)):)) chân phải khoẻ thì mới di chuyển tới cầu và thực hiện cú nhảy lên đập cầu được (chân không khoẻ thì di chuyển tới cầu đứng đập còn khó nói gì nhảy lên?)! :D :D :D tay khoẻ thì tốc độ vung và quất vào quả cầu mới nhanh được, cổ tay khoẻ dành cho những cú đập điểm (không cần vung mạnh tay nhiều, chỉ cần vụt bằng cổ tay mà thôi)! Yếu tố nữa là cảm giác cầu tốt và đúng kỹ thuật, cảm giác cầu không tốt thì sẽ bị lưỡng lự trong đập cầu, dù tất cả đều khoẻ hết rồi thì cú đập cầu không dứt khoát vẫn rất yếu! :D :D :D Em thì chưa được cái nào ngon như những cái em vừa nêu nhưng cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ, miễn là có niềm đam mê thôi! :)):)):))

9. longdx81

Theo em nghĩ điều đầu tiên để có một cú đập mạnh là phải đập dứt khoát, một quả đập mình cảm giác tốt và dứt khoát qua được lưới, không ra ngoài sân thì cũng mạnh rồi, còn nhưng cái kia thì phải luyện tập thường xuyên mới nâng được sức mạnh của quả đập lên thôi! :D :D :D

10. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Thực ra thì cũng k có phương pháp gì đặc biệt có thể giúp đc,mà chỉ có tập luyện liên tục và nhiều + đúng kĩ thuật thì sẽ giúp bạn smash tốt thôi..Mình cũng hỏi thằng e mình trên tuyển thì nó cũng bảo k có bài gì lạ đâu..Nó đc tập từng động tác nhiều và liên tục thôi..Nhưng mình là dân phong trào thì làm sao so đc vs họ,ăn và tập có bài bản,chỉ cố gắng khi đánh vs họ để bị họ bắt nạt thôi :))...Có cách là ngày nào bạn cũng tập smash liên tục thì chẳng mấy mà bạn smash khỏe lên thôi :35:

11. mabu0811

Vấn đề smash này hay đấy. Em nhảy khá cao. Động tác không biết đúng không trông thì mạnh mẽ nhưng đập đánh bẹt 1 cái tốc độ cầu khoảng 12km/h chán luôn :D

12. longdx81

Chắc chỉ có xem nhiều, luyện tập nhiều và rút ra kinh nghiệm riêng cho mình thì mới cải thiện được quả đập! :)):)):))

13. mabu0811

Không thầy vẫn ok nhưng hơi lâu bác nhỉ?

14. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

E nghĩ là k hẳn như vậy a ạ..Xem video share "Bộ video quay chậm các động tác..." của 1 bạn đã post..Theo họ tính toán,1 người trung niên như vậy còn smash đc 187 km/h thì k có lí gì mà a or e or bạn nào nữa tập lâu vậy mà k smash được từ 190km/h - 210km/h cả (theo e nghĩ vậy) :D Vđv thì họ đập lên cao đc 250km/h - 270 km/h nhưng Fu HaiFeng thì hoàn hảo hơn 287km/h - ~300 km/h...Chỉ có tập liên tục thì smash mới khỏe và bền đc :dance:

15. longdx81

Có thầy thì tất nhiên là ok hơn rất nhiều rồi! :D :D :D Không thầy thì mình có thể luyện tập nhưng không đúng phương pháp, có tiến bộ nhưng chậm hoặc chẳng tiến bộ gì! :)):)):))

16. longdx81

:D :D :D Trăm hay không bằng tay quen, cái này em nghĩ rất đúng đó bác nhưng trong khi đánh cầu thì mình cũng khó mà đập liên tục được (ít cơ hội)! :D :D :D Có người phông cầu cho mình tập đập thì tốt quá! :)):)):))

17. mabu0811

Thôi bác ạ nhờ em Ngọc chỉ cho em ngọc đập ghê lắm :D

18. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

bác nói thật là khủng long..bữa nào quay cái clip cho a em xem.

19. longdx81

Bác TT lên đọc kỹ lại nha, bác vinhle17 trêu bác đó! :)):)):))

20. nowaydn

nowaydn Thành viên Chính thức

Khổ thân bác thamtu , vinhle lừa tình mà bác k để ý . :))

Đang tải...