Smash nan giải với lưới

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi jackwilly, 20/11/10.

1. jackwilly

jackwilly Thành viên Tích cực

Mình mới tập chơi khoảng 4 tháng, đánh lăn tăng như khỉ ấy :p dạo này chả biết sao mỗi lần smash xong là lưới bị chạy và khoảng tuần rưỡi là bị đứt, mình đã đổi ba chỗ đan lưới và đổi luôn loại lưới mà nó vẫn bị, có phải do cách smash của mình sai nên mới bị như vậy không?

Với lại cho mình hỏi cái vụ bảo hành vợt lần đan lưới đầu tiên íh, là nó đan free hay mình đan lại lần đầu là hết bảo hành??

Mới chơi nên cái gì cũng hok biết mong mọi người chỉ giáo ạh, thanks :69:

2. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Đan lưới và bảo hành là cái hoàn toàn chả liên quan đâu bạn ơi, bạn có đan lần đầu hay lần thứ n thì tiền đan lưới vẫn phải là do bạn bỏ ra chứ lấy đâu ra người nào đan lưới miễn phí cho bạn, bảo hành chỉ có tác dụng khi mà vợt của bạn bị hỏng do lỗi của nhà sản xuất thôi ( ví dụ tự nhiên nó gãy mặc dù bạn không va chạm vợt với ai).
    Còn thì mau đứt lưới có thể do bạn đập mạnh quá chăng

3. TopMass

TopMass Thành viên Chính thức

bạn có thể nói rõ hơn là bạn đang dùng lưới loại nào và kéo bao nhiêu kg được ko?

4. jackwilly

Phải được vậy là mừng roài bác, đằng này nó cứ bay từ từ mà đứt lưới mới ghê

Mình đan lưới BG80 - 11k TopMass ui

5. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Mình chưa bao giờ gặp trường hợp này, có thể do chất lượng cước không tốt, mà loại cước BG80 ít người dùng lắm! Bác thử dùng BG65 hay Yonex 66 xem sao nhé!

6. satthucaulong

satthucaulong Thành viên Chính thức

Theo như em được biết thì các loại lưới durability(độ bền cao) của Yonex gồm có những loại sau:
    bg65, bg65ti, bg70 pro, nanogy 95.
    em khuyên bác nên chọn loại bg65 vì giá thành không cao mà chất lượng cũng tốt.

7. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Bg80 chất lượng rất tốt, nếu bạn bị đứt dây liên tục thì chắc do vợt của bạn bị lỗi(sức căng không đều). Hoặc có thể do lối đánh của bạn chém cầu nhiều nên hại lưới, chứ không phải do smash khủng khiếp quá. :).! Người đánh cầu khá và giỏi khoảng gần 1 tháng phải thay lưới 1 lần, nếu chơi thường xuyên 1 tuần khoảng 4 buổi.

8. saochoicoi0910

saochoicoi0910 Thành viên Năng nổ

Hi bác,
    Thằng em có ý nhỏ thế này,
    Theo kinh nghiệm nhỏ nhoi của e thì thường những người có xu hướng đập xiết ( khi đập thì mặt vợt tiếp xúc chéo so với đít cầu ) thì dễ bị xô lưới. Vậy bác thử để mặt vợt tiếp xúc vuông với đít cầu xem sao.
    Chúc bác thành công
    Thân mến ^^

9. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Đề nghị bác Saochoicoi tối mai vác kiếm vào sân em giao lưu và cho em học hỏi bác tí. Lâu quá không gặp bác rồi!

10. jackwilly

Cám ơn bác ạh, em cũng đang tập :D

Vì em mới tập chơi kiến thức còn nhiều nông cạn nên mới lập 2pic để hỏi, đề nghị các bác vui lòng góp ý chỉ dạy và không moi móc xờ pam và xiên xỏ, xin cám ơn lắm lắm ạh!

Chỉnh sửa cuối: 30/11/10
  11. Piing Poong

Piing Poong Thành viên Chính thức

Hehe e đang muốn thay lưới mới xịn hơn mà mãi chưa thấy nó đứt ;)

12. bangsbv

bangsbv Thành viên Tích cực

nhanh đứt lưới

Cái này lúc mình mới chơi cũng hay bị. Lúc đó mình đánh giỏi lắm là được 2 tuần là đứt lưới, lúc đó mình smash cũng chưa mạnh nhưng lại bị thế, buồn cười là lúc đó mình đi hỏi mấy người cao thủ là bao lâu thì họ đan lưới và họ không bị đứt lưới nhanh như mình. Sau này mình mới hiểu, có lẽ bạn giống mình chăng?! Bạn hay bị chạy lưới sau khi smash. Đây là yếu tố cơ bản làm lưới bị đứt nhanh, không phải do đập mạnh hoặc có thể bạn đã smash mạnh rồi nhưng lưới chạy vì bạn cầm vợt chưa chuẩn tức là khi mặt vợt tiếp xúc với cầu không vuông góc (lúc smash) còn chém chép tất nhiên khác. Như vậy lưới chạy liên tục và các dây lưới trượt lên nhau dẫn đến ma sát liên tục và bị mòn ở các điểm tiếp xúc với nhau nên lưới bạn nhanh đứt đấy. Bạn cố gắng hoàn thiện quả smash, khi smash mặt vợt vuống góc hơn với cầu bạn thấy quả cầu bạn đánh rất ngọt và tất nhiên tốc độ tăng lên đáng kể đó.

13. jackwilly

Chính xác ạh, cái này nhờ nhiều bác góp ý em để ý kĩ lại thì thấy cách đập của em mặt vợt không vuông gốc với cầu, em sửa lại thì thấy đập mạnh hơn và lưới lâu đứt hơn, hì hì cám ơn các bác nhiều!!

14. price 7727

price 7727 Thành viên Chính thức

tình trạng chạy dây cũng hay gặp trong những tình huống chặt cầu. Về cơ bản thì nguyên nhân như các bạn khác đã nói đó là do góc tiếp xúc giữa mặt vợt và cầu thôi. Trong kỹ thuật đập cũng có động tác đập cầu xoáy (trái cầu qua sân đối phương ko mạnh nhưng xoáy, cầu rơi chậm nhưng khá hiểm vì bất ngờ), và động tác này cũng thường làm dây bị chạy do đó hại lưới và cầu lắm. Bạn muốn sửa thì theo mình cứ tập đập tại chỗ nhiều là ok à. chúc bạn mau tiến bộ.

15. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Đồng ý với bạn quan điểm này. Về cơ bản đập cầu thẳng thì lưới ít khi chạy, cũng với ý muốn đập thẳng cầu nhưng do tay cầm vợt lúc đó không chuẩn đường cầu sẽ đi ngoài ý muốn và lúc này ta nhìn lại lưới vợt tất nhiên sẽ chạy. Còn động tác đập cầu chéo, vặn cổ tay mạnh thì lưới sẽ xê dịch. Có điều lưới chạy nhiều hay chạy ít sẽ vẫn phụ thuộc vào kỷ thuật và cách đánh của mình nữa. Thằng bạn đánh cùng CLB với mình thường xuyên sử dụng động tác chém cầu (chặt cầu) nên lưới của nó 4 tuần là thay rồi (1 tuần tập 5 buổi), dây nó dùng là BG 65. Mình thì ít thay dây hơn vì ít sử dụng động tác này, nhưng hay sử dụng động tác đập chéo sân, tuy nhiên dây mình ít thay hơn, tầm 7 tuần (1 tuần 5 buổi), dây mình dùng BG 65Ti. Nếu đập cầu mà mặt vợt vuông góc với đít cầu thì lưới sẽ không chạy.

16. Lin_Dan

Lin_Dan Thành viên Tích cực

bài viết rất hay. khi smas cầu luôn nằm xuống dưới một chút nên lưới hay chấy,đến tận bây giơ em vẵn còn bị như thế.khi smas ấy

17. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Lưới BG 65 mà chơi bạn.

18. ljonheart

ljonheart Thành viên Chính thức

Theo ý mình thì nên vung tay theo tự nhiên thôi !! Cố gắng cầm ngắn với lại để khi phản cầu cố độ cao hơn !! Tránh bị đối phương chộp lưới ...

19. Toan Long Bien

Toan Long Bien Thành viên Chính thức

E cũng ti toe căng 11kg, đánh 3 sét đầu thì ngon choét, đánh set thứ 4 thì nhọc quá.
    Ko biết do vợt nặng đầu dòng nano7 của VICTOR.
    Các bác tư véo cho e cái nha.

20. loveazure

loveazure Thành viên Tích cực

ủa theo mình thì căng vợt có liên quan gì đến cân nặng của vợt đâu mà nhọc hay không nhỉ? chỉ thay đổi độ kiểm soát cầu và độ bền của vợt thôi chứ?

Đang tải...