[Trao Giải] Review PowerBalls & PodPower (Foot Trainer) của NSD PowerBalls

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi teenpop20022002, 27/2/13.

1. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Xin chào cả nhà,
    Hiện tại thì em đã dùng PowerBalls được một thời gian, nên cũng tạm gọi là đủ cảm nhận để review về em nó và các phụ kiện đi kèm.

Đầu tiên là review về PowerBalls:
    Hiện tại trái em đang dùng là Signature Pro, đã dùng từ lúc đợt hàng đầu tiên lấy về.

Cảm nhận đầu tiên:
    Rất khó để vào tua (đồng điệu hóa) với em nó sau khi rút dây xong. Cảm giác nó cứ xoay xoay như thế nào đó mà chưa cảm dc.
    Đến lần thứ 3 hay 4 gì đó thì bắt đầu có cảm giác và tăng tốc đươc but vẫn còn bị cụp cụp vì cổ tay xoay chưa đều hay gập tạo ra tiếng cụp cụp.
    Đến vài lần sau thì khá ok và xoay lên dc tầm 7k v/p.
    Cảm giác cánh tay nóng ran và mõi tê khá là kích thích.

Cảm nhận ngày thứ 3:
    Lúc này thì vẫn có vài lần giật dây hấp tấp nên bị kẹt dây làm trầy mặt dưới và kẹt banh. Cái này là do hướng giật dây lệch với rãnh quấn dây.
    But chuyện tăng tốc và giữ thì vô tư, đến lúc mõi mới thôi.
    Chiều hôm đó vào sân đánh cầu thì thấy khác hẵn, vì lực mình phát ra được hơn lúc trước rất nhiều và cảm giác rất tự tin. But cũng có lúc chưa ưng ý vì chưa kiểm soát dc lực phát ra, lúc mạnh lúc nhẹ.
    Nhưng chắc chắn một điều là tập powerball với em rất rất vô và bổ ích.

Cảm nhận hiện giờ:
    Có thằng bạn học chung thầy, nó rất ư là trâu vì chuyển từ đá banh sang cầu lông, nhanh khỏi nói. Lúc trước lực đập và phông cầu hơn hẵn em.
    Giờ thì em chắc chắn là lực tay hơn hẵn thằng bạn, lý do smash mạnh hay yếu thì h chỉ do kỹ thuật nữa thôi, nếu 2 thằng đều đúng kỹ thuật thì em smash mạnh hơn.
    Đến cả ông thầy còn khen mấy trái lực bộc phát của em, tức là vẫn quơ tay chậm thôi nhưng đến lúc gần tiếp xúc cầu thì phát lực nhanh ra và dùng cổ tay nhiều hơn.

Nhược điểm:
    Cũng không biết có nên gọi là nhược điểm hay không vì với em nó ko là nhược điểm nhưng sẽ có 1 số bác sẽ nghĩ là nhược điểm:
    1. Âm thanh phát ra: ro ro khi khởi động bằng dây và rạo rạo nếu khởi động bằng tay mà chưa đủ vận tốc ban đầu phải tăng tốc từ từ.
    (Cá nhân em thì thích tiếng này vì cảm giác phấn khích khi tiếng kêu tăng lên)
    Cũng có bất tiện nếu trong phòng muốn quay thì hơi ồn
    2. Cần đều chỉnh lực tay mỗi lần vào sân. Vì em tập mỗi ngày nên mỗi khi vào sân lại cần điều chỉnh lực tay chút bằng các phông cầu vài phút để lấy cảm giác về lực.
    3. Hiện tai lực phát của em rất tốt nhưng chưa ổn định, một số trái ok, một số trái hơi quá đà. Vợ em hay nói là em phát lực vô tội vạ...hihi. Cái này chắc cần thời gian đánh lâu thêm thì kỹ thuật mới chuẩn và lực phát mới đều tay được.

Một ưu điểm nữa cũng quan trọng không kém:
    Có thể dùng power-ball cho cánh tay nghịch (tay trái của em), tay trái em chỉ quay dc tầm 8-9k vòng thôi but dù sao có tập cho tay trái thì tay mới khỏe và ko bị mất cân đối do tay phải quá to và tay trái quá nhỏ. Cái này rất phù hợp cho những môn thể thao ko cân đối như cầu lông, tennis, bóng bàn, etc.

Kết luận:
    Với em Power-Balls quá tuyệt vời và là 1 quyết định mà em không hối hận chút nào khi dùng nó. Cảm giác tự tin trên sân cầu thật tuyệt vời, cảm giác mõi nhừ cánh tay sau khi quay max tốc độ, cánh tay nóng rân rân cũng tuyệt vời.
    Với những trái có phát ra ánh sáng thì quá đẹp và tuyệt vời khi xoay buổi tối, từ các dòng Signature, SuperNova, Neon, Techno, Fusion. Nếu 1 band tầm chục người cầm chục trái vào công viên xoay thì coi như là sáng chói 1 góc trời rồi đó ạ.

Thứ hai là review về PodPower (Foot Trainer):
    anh [MENTION=8986]phamhoangtb[/MENTION] và bác [MENTION=4865]Rukaphuong[/MENTION] cho thêm review nhé!

Tối hôm qua em thử lần đầu tiên tầm 30-40p, khá là vất vả đây. Chắc là Foot Trainer chỉ dành cho các bác nào có khiếu chân và kiên nhẫn + thích chinh phục thử thách thôi ạ.
    Khoảng hơn chục lần đầu, em ko tài nào cảm nhận dc, cứ gắn vào là đèn tối dần và banh quay chậm lại và tắt dần. Cũng mai là em khởi động bằng tay dc nên việc khởi động ko mất mấy tgian.
    Quả thật cảm giác lúc đầu khá chán nản vì ko cảm giác dc banh quay gì hết, cứ vậy mà tắt dần thôi. Do xoay chân kiểu nào cũng kêu cụp cụp hết ạ.

Đến lúc sau em mới rút ra kinh nghiệm là ngồi trên ghế chân cần tập gác lên đầu gối chân kia
    Hoặc ngồi giống như thế này ạ:
    Foot Trainer sẽ dc gắn trên chân gác sẽ dễ tập hơn chứ duổi chân ra rất khó ạ.

Sau hơn 20' ko thành, em đành chơi tuyệt chiêu đó là lấy tay cầm đầu bàn chân mà xoay, thế là cảm giác dc chút, và thả tay ra, lúc này em có chút cảm giác ok rồi.
    Sau vài lần như vậy thì em đã giữ được tốc độ cho banh. Sau đó đổi chân và cũng giữ dc tốc độ (tức là đèn vẫn sáng và banh vẫn xoay nhanh same same lúc đầu).

Đó là cảm nhận sau buổi đầu tiên tập Foot Trainer (PodPower) của em, em sẽ cố gắng tăng tốc lên vào buổi thứ hai (ngày mai, vì hnay em học cầu với thầy rồi).

Kết luận:
    Foot Trainer (PodPower) dành cho các bác đã có PowerBall hoặc sẽ có PowerBall (điều này là tất nhiên), và not recommended for các bác ko kiên nhẫn or ko thích chinh phục thử thách nhé. Em nói trước là cái này khá là khó hơn PB rất nhiều đó ạ.

Ở trên là những review rất chân thực và có sao nói vậy, rất mong bài review này sẽ giúp các bác nào chưa biết PowerBall là gì thì sẽ có thêm kiến thức về PowerBalls ạ.

Kính mời các bác đã mua và sử dụng cho thêm review để topic này mang tính chất khách quan hơn ạ.

Last edited by a moderator: 7/12/15
  2. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Rất cám ơn bác Teen đã tận tình sử dụng và review sản phẩm của mình. Bác bán hàng thì khỏi nói, nhiệt tình lắm ạ. Kỹ năng của bác không đi làm trưởng phòng bán hàng thì hơi tiếc :p

Mình thì không có ý kiến về trái Powerballs vì mình đã từng sử dụng hàng TQ (cty VN nhập về) giờ tới trái này. Hàng chính hãng vẫn ln là hàng chính hãng, tốt hơn về mọi mặt không có gì phải nói.

Duy chỉ có một điều rút từ kinh nghiệm sử dụng ball của mình LÀ: các bác sử dụng bóng nếu muốn xài lâu bền thì cố gắng giữ Ball không bị kêu lọc cọc (tiếng kêu này cho biết trái bóng nhỏ trong ball đã chạm vào thành trong của ball -> tức là hơi chệch khỏi quỹ đạo của nó rồi). Nếu để nhiều lần như vậy thì trái Ball sẽ mua hư (HƯ ở đây là nó sẽ không kêu ro ro nữa, mà kèm theo tiếng lạo xạo , lào rào như máy xay sinh tố). ĐIều này đặc biệt dễ xảy ra khi đang quay tốc độ cao, mà tay quá mỏi -> buông tay giữ hờ banh -> sinh ra tiếng kêu lọc cọc.

Để giữ cho ball không bị tiếng kêu này thì ta phải:
    1. giảm tốc độ quay từ từ lại, giảm dần dần mà vẫn quay đều, vẫn nghe tiếng ro ro đặc trưng của quay đúng kỹ thuật (tập lâu dần thì sẽ biết quay sao cho đúng thôi)
    2. Hoặc là nắm banh cho chặt rồi đổi tay, khi đổi tay cũng phải nắm chặt, cứng. sau khi đổi thì tay kia tiếp tục quay chậm dần, nghe tiếng ro ro để cảm nhận là quay đúng.

Trên đây là kinh nghiệm của mình khi sử dụng ball. Hàng tốt, sử dụng đúng kỹ thuật thì sẽ bền thôi. Của bền tại người mà lị. :p
    Các bác làm theo sẽ tránh được tình trạng trên, xài lâu mà banh không còn kêu ro ro nữa -> chuyển qua kêu như máy xay sinh tố là hỏng banh ròi :D

Còn về Foot trainer, quả thật như bác teen nói. Lần đầu sử dụng nản khỏi nói ln. :(
    Của mình sử dụng ball autopro, không chơi dây nên có đỡ hơn các ball xài dây để khởi động. Cơ mà mần cái foot này không xong được. Ball nêu lọc cọc, cụp cụp làm xót quá, cứ sợ hư ball như cái TQ là thôi ròi. (cái TQ lúc xài không bao lâu bị kêu như thế làm chán quá nên mình cất ln, không chơi quả này nữa; giờ có hàng chính hãng nên mới mua lại xài ấy chứ :musik_eguit:)

bác Teen hôm nay bày cách mới xài Foot, chắc mình về thử xem sao.

Chỉnh sửa cuối: 27/2/13
  3. phamhoangtb

phamhoangtb Thành viên Tích cực

Theo mình cảm nhận thì bóng tập lực powerball thì tác dụng rõ rệt. Còn cái foot trainer thì thực sự là cá nhân thấy không thực sự hiệu quả, khó tập, chắc dành cho các bác thật kiên nhẫn chứ mình thì giờ cất làm kỉ niệm thôi. Cái foot trainer này bác nào ở hà nội cần thì mình để lại cho giá tốt cho khỏi phí. he he.

4. teenpop20022002

[MENTION=4865]Rukaphuong[/MENTION]: Thank bác đã review, 1 phần tiếng lạo xạo là do banh trong đang xoay theo chiều vuông góc với vòng tròn trên tay nắm sau đó giựt wa làm banh xoay theo chiều song song với vòng tròn trên tay nắm nên tạo tiếng xoay đó.
    Sau một thời gian sử dụng các bác chịu khó vệ sinh là sẽ hết lạo xạo và trở lại êm ru ngay đó ạ.
    Cách thức thì làm như sau: (nhớ là mở 2 con ốc ra rồi hảy gõ tay mạnh nhé, ko coi chừng bể đó ạ)

[MENTION=8986]phamhoangtb[/MENTION]: Với foot trainer em nghĩ là cần phải kiên nhẫn anh ah, em h giữ dc vận tốc rồi, cố gắng mai tăng tốc lên là ok...hihi. Sau đó sẽ làm clip tutorial hướng dẫn mọi người ạ. Mình đi đầu mà anh, phải gặp chút sóng gió nó mới máu.
    H tay em là ok rồi, but chân còn yếu quá nên bộ pháp chưa vững. Em đang cố luyện chân và kỹ thuật để tháng sau đánh giải trong công ty...hihi

5. Rukaphuong

Mình cũng muốn mở ra xem lắm, nhưng mà nhát tay :p
    Bác teen muốn tập chân thì mình khuyên chạy bộ nhé. chạy đường dài (3km là bét nhất) và chạy theo kiểu HIIT đảm bảo vào sân chân khỏe lắm. Cơ mà thời gian tập chạy hơi lâu, phải kiên trì
    Mình chạy cũng gần 6 thágn rồi mới thấy có kết quả :D

6. teenpop20022002

Tại nhà em trần thấp mà sân nhỏ nên ko nhảy dây dc, chứ tập nhảy dây cũng tốt lắm, h thì cố thuần phục em Foot Trainer này thôi, tác động chắc cũng sẽ ko kém PB là mấy đâu, em tin là như vậy....hihi

7. dha0603

dha0603 Thành viên Năng nổ

Trái Powerball của mình khi mới mua thì kêu ro ro, cầm rất chắc chắn, nhưng sau 1 thời gian ngắn cũng bị hiện tượng kêu lọc cọc, lạo xạo giống nhứ bác Phương đã mô tả, khi quay chậm lại nghe tiếng kêu két két giống như trái banh nhỏ cà vào mặt trong của vỏ banh, dù đã quen với tiếng kêu đấy nhưng vẫn mình cảm thấy khó chịu vì điều này. Ngoài chuyện đó ra thì ko có gì chê trách về Powerball này nữa cả.

8. teenpop20022002

Để cuối tuần em lên SG giao Arc 11 rồi hẹn bác nhé, để em wa coi nó ntn, có thể sẽ tháo ra vệ sinh. Nếu vẫn còn bị nhiều thì em sẽ đổi trái khác cho bác. Sẳn tiện giao bác công dây Wirst Safety luôn, bữa gấp quá em quên.
    Em ko bảo hành trong trường hợp bị rớt nhé bác.

9. Rukaphuong

Mình thấy hiện tượng này một phần cũng do người mới tập không biết cách giữ ball. Nếu có kinh nghiệm thì giữ tốt hơn. Với, mình thấy trên web cũng có bán các chi tiết thay thế. Cơ mà bác cũng đem về để anh em mua mà mần cho rẻ :D

10. dha0603

dha0603 Thành viên Năng nổ

Em nghĩ nó cũng chẳng nghiêm trọng quá, chỉ là hơi ức chế cái tiếng kêu két két đấy thôi chứ quay thì vẫn bình thường. Em bảo đảm là chưa từng làm rớt hay va đập mạnh gì với ball cả, chỉ có khi mới chơi quay nhanh lên rồi giảm tốc đột ngột thì nó bị cụp cụp vì ko giữ đc trái ball nhỏ xoay đều thôi, lúc đó cảm nhận của tay là nó va đập lung tung theo mọi hướng (em giải thích chỗ này chắc là hơi khó hiểu).

11. Rukaphuong

Ai từng chơi thì cái này hiểu hết. Lúc đó phải cố gắng cứng tay lại, đừng để va đập; vì ball đang quay với tốc độ cao, va đập tưởng nhỏ chứ lớn lắm đấy. Hoặc là chuyển sang tay còn lại, cũng phải bóp cứng. Từ từ làm giảm tốc độ quay lại là oke.

12. teenpop20022002

Muốn giảm tốc độ thì giảm tốc độ quay tay và biên độ giãn rộng ra, ngược với quá trình tăng tốc sau khi khỡi động vậy đó. Một hồi sẽ quen thôi bác.
    Để t7 em lên sg rồi alo hẹn bác nhé, em đem trái của em theo cho bác nghe thử, nhiều khi cảm giác thôi, nếu tiếng két két phát ra lớn & vệ sinh xong vẫn ko hết em sẽ đổi trái khác cho bác ạ. Bác yên tâm.

13. teenpop20022002

Hôm nay em đã test kỹ Foot Trainer và đã thuần hóa dc em nó.
    1. Bước đầu:
    Dùng tư thế same same như thế này để giữ và tăng tốc chút sau khi gắn PB vào foot trainer:

2 Bước hai:
    Sau khi ổn định xong thì giở chân lên như hình dưới hoặc cao hơn:
    Cố gắng xoay cổ chân càng lâu càng tốt, tầm chừng 2-3 phút là mõi chân lắm rồi, bác nào khỏe thì lâu hơn.
    Cảm giác cực vô luôn ạ, các bác thử nhé.

3. Bước ba: tập đến khi mõi thì đổi chân

[MENTION=4865]Rukaphuong[/MENTION]: bác thử đi bác, từ vị trí ban đầu cảm giác chưa phê lắm chuyển sang vị trí sau thì cảm giác rõ rệt, chừng vài phút là mõi nhừ. Mời bác test và review nhé.

Chỉnh sửa cuối: 1/3/13
  14. Rukaphuong

đã thử ròi. Thử chân thuận thì khá được. thử chân trái thì thôi. kêu cụp cụp không. xót banh quá.
    Hịc, mà thử cái chân này, trái banh có nguy cơ giống trái TQ quá, trở thành cái máy xay sinh tố là thôi ròi :(. Chỉ thích tiếng ro ro thôi. kẹt kẹt, rào rào là hok ham ròi

15. teenpop20022002

Quay riết nó sẽ smooth thôi bác ơi, lúc đầu chẳng có chân nào e quay dc, h thì vô tư. Quay mõi nhừ thì thôi nghỉ....hihi, cảm giác thật vô mà khỏe nữa, nằm coi tivi trên giường vẫn dc. (Không cần đeo giày gì hết, quấn thẳng lên chân luôn)
    Nói chung em thấy quá ok vì mình có thể tranh thủ thời gian xem phim, tivi để tập tay, tập chân, mà nằm chơi cũng dc, rất thoải mái...hihi

16. cuongaxit

cuongaxit Thành viên Chính thức

em thành viên mới viết linh tinh cho đủ bài ............................................................!

17. cuongaxit

cuongaxit Thành viên Chính thức

em thành viên mới

em thành viên mới viết linh tinh cho đủ bài ..................... ............................. ..........!

18. teenpop20022002

Bác Cuongaxit cẩn thận cmt có nội dung chứ cmt vầy để mấy bác mod thấy thì dễ bị lên cột lắm ạ.

19. teenpop20022002

Gửi các bác các clip hướng dẫn nhé:

1. Hướng dẫn khởi động PB bằng tay (ko dùng dây)
    Nhược điểm: Cách khởi động này thì vận tốc ban đầu ko cao nên khi tăng tốc sẽ gây ra tiếng ồn do vòng quay bên ngoài trượt trên rãnh.
    Do vậy sẽ mau mòn hơn khởi động bằng dây kéo (vận tốc banh xoay sau khi kéo dây khá cao)
    --> Tuổi thọ giảm chút và ồn hơn
    Ưu điểm: Rất tiện dụng và thoải mái

2. Các bộ phận của Foot Trainer (PodPower) và cách lắp ráp:

3. Cách tập Foot Trainer (PodPower), vừa giải trí vừa tập cơ chân, quá đã...hehe

Đang tải...