[Thảo luận] Rách sụn viền vai

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi congtb99, 13/10/13.

1. congtb99

congtb99 Thành viên Tích cực

Kính chào các bác, em đang bị cái này, theo thông tin là rách sụn viền vai, phải phẫu thuật khâu lại, báo nào biết địa điểm tại hà nội và chi phí khoảng bao nhiêu, cho em xin cái ý kiến, hic hic, không biết khâu song liều còn chơi cầu dc nữa không, bỏ thì ko biết lấy gi làm niềm vui ạ,:12:

2. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Chắc sẽ có anh em biết, chơi thể thao mà bị đau chỗ nào đó thì khó chịu lắm. Chúc bác sớm bình phục để tiếp tục thực hiện niềm vui.

3. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác tới trực tiếp bệnh viện thể thao nhé, ở đây bác sỹ rất nhiệt tình chi phí thấp,nếu bác còn trẻ thì sụn mau lành thôi

4. shandong

shandong Thành viên Tích cực

ngay bên cạnh svd Mỹ Đình luôn

5. congtb99

vâng cảm ơn bác , hy vọng là vẫn sẽ giữ trọn niềm vui ,hihi

6. kingko112

kingko112 Thành viên Chính thức

bác chơi thế nào mà bị nặng thế?

7. hoangphonghp

hoangphonghp Thành viên Chính thức

Bệnh này nhiều người bị mà . Báo cho bạn một tin buồn là bạn sắp phải cầm đũa bằng tay trái rồi - bệnh này nan giải lắm :sorry::sorry::sorry:.
    Dọa tý thôi ! Nếu bị nặng thì đi phẫu thuật nội soi là khỏi thôi mà . Xin trích dẫn trên khoa học phổ thông cho bạn đỡ lo:
    Các dạng rách sụn viền thường gặp
    - Rách sụn viền trước - dưới (tổn thương Bankart): nguyên nhân chủ yếu là khi bệnh nhân bị trật khớp vai, phần sụn viền trước - dưới bị rách, tổn thương này làm cho khớp vai lỏng lẻo, dễ bị trật trở lại.
    Rách sụn viền trên từ trước ra sau: vị trí rách tại nơi gân nhị đầu bám vào ổ chảo xương cánh tay, thường xảy ra ở những người hoạt động cần đưa tay lên trên cao quá đầu như chơi quần vợt, bóng chuyền, cầu lông… Ơ người lớn tuổi, nguyên nhân thường là rách do thoái hóa, thường kèm tổn thương gân nhị đầu.
    Rách sụn viền sau: ít gặp hơn, thường xảy ra ở vận động viên.
    Điều trị
    Hầu hết được điều trị nội khoa, tập vật lý trị liệu. Tuy nhiên nếu rách lớn hay bệnh nhân không đáp ứng với điều trị nội khoa thì vấn đề phẫu thuật khâu phục hồi sụn viền được đặt ra. Tuy nhiên, với tiến bộ của phẫu thuật nội soi, hiện nay điều trị rách sụn viền trở nên dễ dàng hơn trước đây rất nhiều, bệnh nhân ít đau hơn so với mổ mở và trở lại tập luyện sớm hơn. Sụn viền rách sẽ được đính lại vào ổ chảo xương cánh tay bằng chỉ có neo với chất liệu là titan hay tự tiêu.

Chúc bạn sớm hồi phục !

8. congtb99

vâng , cảm ơn các bác, cũng do chơi cầu lông nhiều quá, không biết nếu vá lại sau mấy tháng có thể làm việc nhẹ nhàng dc. hic

9. Wind Boy

Wind Boy Thành viên Chính thức

bác làm sao mà bị vậy ạ. nói để anh em còn tránh :(( đọc thấy ngán ngán quá :((

10. congtb99

À, cái này trong khoảng 1 tháng, đánh luyện với 1 đội trên cơ, họ cứ phông, mình cứ đập, cũng nghĩ đập nhiều sẽ lên tay, bị đau, mà tưởng đau bình thường thôi, khi vào sân cũng thấy đau đau, mà lúc chơi, say quá quên hết, tới lúc đau quá, thì ko chơi nổi, nghỉ vài tháng, đập lại vẫn thấy đau, đi khám bác sĩ phán "rách sụn viên". Mong mọi người không bị như em.

11. congtb99

Vâng, cảm ơn bác, nếu mổ, sau bao ngày có phải thể làm việc nhẹ nhàng bác nhỉ, công việc của em nhẹ nhàng, mà nghỉ nhiều thì không có cái ăn,hi bác biết chỉ giáo hộ em vơi

12. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Chắc bác thớt không chịu tập thể lực, mà toàn tập chuyên sâu. Tuần tập thể lực 2 buổi, tập chuyên sâu 2 buổi. 2 buổi đánh giao lưu với các cao thủ, 1 buổi đi ra ngoài cafe hoặc trà chanh chém gió. Chứ nóng vội đòi làm cao thủ luôn thì khó hơn lên giời.

13. hoangphonghp

Nghỉ ở đây là nghỉ việc nặng thôi em. Chứ những việc nhẹ nhàng như : nặn bánh bao:aye:, gắp đồ nhậu, đánh tá lá vẫn làm được ...Còn bao nhiêu lâu mới được tập cầu lông trở lại là quyết định của bác sĩ tùy từng trường hợp.
    Khuyên chú em đừng ham hố quá - tuần chỉ đánh cầu tối đa là 4 buổi ...không quá 2 giờ/ buổi nhé !
    Chúc chú mau bình phục !

1 person likes this.
  14. congtb99

hehe, mắc cái này lâu rồi ạ

15. congtb99

Vâng cảm ơn bác, tuần giờ em chỉ đánh 1 buổi cuối tuần chô đỡ nhớ thôi ạ. đánh về đau, mà ko đánh trong người ko vui,hihi, cảm ơn bác tư vấn nhiều ạ ,Nếu có thể em xin dc mời bác đi cafe,hi

16. hoangphonghp

Cafe à ? Đúng món anh thích đấy ! Chú em đang ở quận nào Hà Nội vậy ? Anh ở Hoàng Hoa Thám gần nhà máy bia Hà Nội.
    Chiều chủ nhật này nếu chú em rảnh anh em mình giao lưu :kuschel:. Anh chắc nhiều hơn chú 10 tuổi nhỉ - anh sinh năm 70.
    Số điện thoại của anh : 0989133748

17. congtb99

hihi, vâng bác hơn em nhiều, em sinh năm 88 thôi ạ,( phải gọi bằng chú không à) em quê ở bắc ninh , đang lên dự định ra hà nội sống, khi nào có dịp thì em phiền bác, thời gian chua giám hẹn trước ạ.

18. maothekid

maothekid Thành viên Chính thức

rách sụn viền khớp vai biểu hiện ở nhiều vị trí,, phải chẩn đoán đúng thì điều tri mới khỏi. chi phí mổ nội soi khoảng 40 triệu tiền dụng cụ.

19. microlab911

microlab911 Thành viên Chính thức

lang thang vào đây đọc nghi ngờ e bị giống bác thớt quá, bị đau vai hơn 1 tuần kiểu cứ giơ tay lên là đau nhưng đánh cầu đc 1 lúc thì n lại xuôi hơn nhưng k thể bt đc . Bôi thuốc đều mà vẫn k đỡ ... :(

Đang tải...