[Thảo luận] Phương pháp điều trị bệnh đau khuỷu tay khi đánh cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi quangvu1985, 2/4/14.

1. quangvu1985

quangvu1985 Thành viên Tích cực

Chào cả nhà.
    Tình hình em chơi cầu từ trước đến nay chưa bao giờ bị tình trạng đau khuỷu tay tuy nhiên gần đây lại thấy hiện tượng bị đau khuỷu tay lúc duổi thẳng tay ra. Bình thường xờ vào khuỷu tay thì không có hiện tượng đau( không phải đau cơ đâu) mà chỉ xuất hiện nhói đau khi duỗi thẳng tay ra....> do đó khi đánh cầu đôi lúc cảm thấy rất đau,bực bội khi điều khiển trái cầu theo ý mình, mà em đã dán keo Salonpas cả hơn tuần nay mà không có hiện tượng tiến triển gì cả. Vậy không biết cả nhà có ai bị hiện tượng này giống em không ah và có phương pháp điều trị dứt điểm tình trạng này không ah. Em cảm ơn

2. dinhnhatminh

dinhnhatminh Thành viên Chính thức

Tớ cũng bị đau cổ tay 3 tháng nay rồi, nghỉ khoảng gần 1 tháng thì thấy đỡ nhưng sau đó đi đánh lại thì lại bị đau lại ngay, không biết bị làm sao, thôi thì cứ chiến tiếp vậy

3. vanky88

vanky88 Thành viên Tích cực

Bác bi sái tay rùi bác nghỉ ngơi đi khi đỡ đau thi chơi .bc mua cái bó khuỷu tay đeo vào chơi cảm thấy ổn đấy nó bó cơ tay cảm giác ko đau .

4. ntson91

ntson91 Thành viên Chính thức

Ra khám bác sĩ đi bạn. Mình khám bác sĩ xong cho thuốc uống đỡ hơn nhiều đó

5. hungpt

hungpt Thành viên Xuất Sắc

Bạn này bị giống mình,khả năng là bị như thế này đây :)

http://dalanphim.com/ykhoathuongthuc/benhdaukhuyutay.html

6. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Thứ nhất là phải nghỉ ngơi dùnh các biện pháp thuốc thang để dưỡng thương
    2 là bác phải tập lại kĩ thuật. Đánh cầu mà đau khuỷu tay là do không khởi động kĩ hoặc đánh cầu sai kĩ thuật

7. gaconlonton

gaconlonton Thành viên Chính thức

Mình đánh bị đau bả vai chưa hiểu nguyên nhân do đâu nhưng chắc sai kỹ thuật với khởi động không kỹ.
    dạo này đau ko đập cầu nổi.

8. tathanhtung89

tathanhtung89 Thành viên Chính thức

Theo phán đoán của em thì bác bị giãn dây chằng, dán salonpas hay bôi cao, dầu gió chỉ làm cho tình trạng thêm tồi tệ. Bác nên ngừng chơi cầu và vận động mạnh liên quan đến khuỷu tay khoảng 15 - 20 ngày, tốt nhất bác đi khám bác sỹ sẽ tư vấn và có phương pháp điều trị. Trước đây em cũng bị ở khớp cổ tay và đi khám bác sỹ nói như vậy. Chào bác :)

9. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

cái này chủ yếu em nghĩ là do khởi động ko kĩ thôi, các bác ra sân nên dành tầm 5p mà khởi động, chỗ cùi trỏ đấy rất dễ đau. Vì như em đi tập gym, hôm nào khởi động chưa đến độ nhuyễn, nâng tạ nặng vẫn thấy nhói chỗ khuỷu tay đấy, tuy là sau về k đau nữa nhưng đấy là ví dụ của k khởi động kĩ bị đau khuỷu tay :D

10. ntson91

ntson91 Thành viên Chính thức

Giãn dây chằng mà lại dán salonpas à bạn. Nó có khác gì bôi dầu gió ko, đều là làm giãn thêm cơ =))
    P/S: Ngu ý của mình thôi ko biết ae nghĩ ntn

11. babylangtu87

babylangtu87 Thành viên Chính thức

Hồi trước mới quay lại cầu lông sau hơn 5 năm nghỉ mình cug bị thế, bình thường ko đau nhưng duỗi thẳng lại đau, nhất là hất thẳng manh là nhói. Mình bị từ tháng 9 năm ngoái tới trước tết. Bị cái mình nghỉ đánh luôn, tới tháng 12 mới đánh lại. Vẫn hơi tê nhưng đỡ hẳn. Sau đấy thì hết luôn. Bạn nên nghỉ 1 thời gian,có đánh thì đánh nhẹ nhàng để lấy cảm giác,nên khởi động 5-10 phút trước khi đánh. Chúc bạn sớm bình phục!

12. quangvu1985

Cảm ơn bác, em đã làm như bác hướng dẫn: không dán salonpas và hàng ngày chườm đá khoảng 15 phút thấy tình trạng đỡ đi rất nhiều

13. quangvu1985

Bác thử chườm đá hàng ngày vào chỗ đau đi ah em thấy cải thiện nhiều bác ah.

14. thanhtai

thanhtai Thành viên Tích cực

mua bóng tập lực của teenpop20022002 về tập, xoay nhẹ nhàng khoảng 1 tháng sẽ hết đó bác

15. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

hình mọi vấn đề liên quan đến dây chằng, xương, khớp thì k nên dùng đc salapas hay bất kì các loại cao bôi , dán nóng nào cả, mà các loại đấy chỉ trị các vấn đề liên quan đến cơ thôi thì phải :) như em bị lật cổ chân mấy lần, lần đầu dán hết cả hộp cũng k khỏi :)) sau đấy rút KN k dán gì nữa, bị cái chườm đá tầm 30''. chịu khó đeo cái cố định cổ chân (ankle support) vào, kể cả ngày thường k chơi cầu cũng đeo, chỉ tháo ra khi ngủ. nhanh khỏi lắm :)
    hy vọng tất cả anh em tránh được chấn thương ko đáng có trong khi chơi thể thao :)

16. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Em nghĩ là bác đánh sai động tác. Bác xem clip sau từ 1p40 bác sẽ để ý thấy ông HLV Hàn này nhắc tới chuyển duỗi thẳng khuỷu tay gây chấn thương.

Thực sự em để ý rất rất nhiều người đánh trái tay hay giật/duỗi thẳng cánh tay, rất có hại và rất dễ chấn thương. Cách đây mấy tháng bạn em đánh xong kêu đau tay, em bảo nó làm lại động tác cho em thì thấy đúng là lỗi này luôn, từ khi chỉnh lại cho nó thì không bao giờ gặp hiện tượng đau nữa.

Last edited by a moderator: 7/12/15
  17. toiyeu0004

toiyeu0004 Thành viên Tích cực

đúng cái mình cần. mình cũng bị đau khửu tay, tìm hiểu trên mạng mãi cuối cùng quyết định nghỉ chơi vài ngày + chườm đá. nay đã gần khỏi hoàn toàn. phải chú ý cú ve cầu thôi. tks

18. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

chườm đá+ SALONSHIP làm lạnh bạn nhé, chứ không phải dùng SALONPAS làm nóng_ nhé bạn...chúc bạn mau khỏi, neu bạn sn 85 thì bằng tuổi mềnh...Chúc chóng khỏi nhé..

19. LamMyt

VẬy thì bác nên xem qua cách này....theo chuyên gia đơn một thời của Trung Quóc nhé..http://www.youtube.com/watch?v=l7wU2ou5wwQ

20. LamMyt

em hay làm theo cách này...mà chưa bao giờ bị đau khuỷu tay nhá bác....

Đang tải...