Phương cách khắc phục cú giao cầu bổng ra sau?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi laodaika, 16/11/10.

1. laodaika

laodaika Thành viên mới

ai giỏi cái này thì có thể chia sẻ cho mình kinh nghiệm và phương cách đối phó.

mình cao hơn 1m7, gọi là tương đối không lùn nhưng không hiểu vì sao có rất nhiều lúc khi bất ngờ bị giao 1 cú bổng ra sau, mình jump smash lại không chuẩn thành ra chuyển sang 1 cú jump lốp cầu qua đối phương và thậm chí còn bị chậm để thua trái cầu đó (tức là bị động để cầu rơi ra sau người và bị mất điểm).

mình chẳng phải dân chuyên nghiệp có tập tành gì cả, chỉ là chơi chung với các bạn 1 thời gian dài nên biết chơi cầu lông và có thể jump smash được. tức là nếu có thể canh khi đối phương lốp cầu qua có thể jump smash 80% thắng trái cầu đó (mình jump tương đối cao và smash chính xác) còn bị bất ngờ giao cầu bổng ra sau thì tỉ lệ thắng rất thấp vì mình thường đứng thế rất cao khi đỡ giao cầu, thường tỉ lệ này chỉ là 40%.

mình để ý thấy các vận động viên chuyên nghiệp họ cũng đứng thế đỡ giao cầu rất cao để giành lợi thế ở cú đỡ giao cầu đầu tiên nhưng khi bị 1 cú giao cầu bổng ra sau là ngay sau đó 1 cú jump smash rất chuẩn và mạnh thường là ăn điểm trực tiếp ngay, rất hiếm khi thấy họ bị động.

bạn nào biết thì chỉ cho mình cách khi mà bị giao cầu bổng ra sau, mình có thể ngay lập tức jump smash và có thể giành 90% thắng lợi của lần cầu đó.

2. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Đầu tiên mình trả lời "khi đối phương giao cầu bổng ra sau mà bạn lại không jump smash được mà chỉ là jump phông và có khi còn bị hỏng ": Điều đó hiển nhiên đúng bạn à, nếu không như thế thì họ đã không giao cầu bổng đâu, nếu mà cứ giao cầu bổng mà bạn jump smash được thì họ phát nhỏ còn hơn, Và vì bạn đứng quá cao nên khi đối phương giao cầu bổng bạn không thể về kịp để thực hiện đúng động tác.
    Thứ hai bạn nói "các vận động viên chuyên nghiệp họ cũng đứng thế đỡ giao cầu rất cao để giành lợi thế ở cú đỡ giao cầu đầu tiên nhưng khi bị 1 cú giao cầu bổng ra sau là ngay sau đó 1 cú jump smash rất chuẩn và mạnh thường là ăn điểm trực tiếp ngay, rất hiếm khi thấy họ bị động.": Vì họ là VĐV chuyên nghiệp nên khi học hỏi họ mình nên lựa chọn phù hợp với mình
    Chúc bạn thành công

3. giangad1010

giangad1010 Thành viên Tích cực

Có rất nhiều yếu tố. Các VĐV chuyên nghiệp họ được đào tạo bài bản, nhuần nhuyễn, khả năng tập chung, phán đoán của họ rất tốt, bộ pháp di chuyển của họ linh hoạt.. cho nên mặc dù đứng sát vạch 1.98 để đánh trả giao cầu nhưng ngay lập tức họ có thể đánh trả giao cầu bằng nhiều cách, bật lên lưới chụp giao cầu, gài cầu lấy thế công hoặc có thể lùi về cuối sân rất nhanh để trả giao cầu bằng một cú jumpsmash mạnh và chính xác khi đối phương chưa kịp lùi về vị trí.

Giao cầu và đánh trả giao cầu là yếu tố đầu tiên quyết định ưu thế lợi điểm của mỗi bên cho những pha cầu tiếp theo. Để có thể đánh trả giao cầu cuối sân ngay lập tức bằng cú jumpsmash giành 90% thắng lợi như bạn nói cần phải tập luyện nhiều. Các VĐV chuyên nghiệp, bán chuyên nghiệp hoặc Phong trào trình độ khá không bao giờ sử dụng một kiểu giao cầu cả, riêng giao cầu cuối sân cũng có nhiều cách,cao sâu cuối sân 2góc, cao vừa 2góc (cầu lao tốc độ nhanh). Họ luôn tập trung tìm điểm yếu của đối phương khi đánh trả giao cầu để khai thác. Ví dụ như vị trí bạn đứng trả giao cầu sát vạch 1.98 hay xu hướng đứng lùi xuống dưới, vị trí đánh trả giao cầu của bạn lệch trái hay lệch phải, khả năng di chuyển của bạn....Ngoài ra còn phải nói đến 1 yếu tố đó là khả năng phán đoán của bạn (cũng gọi là cảm giác cầu), bạn cần phải tập trung quan sát trái cầu, không nên nhìn vào cổ tay đối phương giao cầu. Bạn phán đoán sai nên khi đối phương giao cầu cuối sân bạn không di chuyển lùi về kịp để có thể tung 1cú jumpsmash chính xác được. Trả giao cầu bằng Jumpsmash uy lực, chính xác chỉ khi bạn di chuyển kịp thời đảm bảo đánh quả cầu khi điểm tiếp xúc giữa mặt vợt với cầu ở vị trí cao nhất chếch đỉnh đầu về phía lưới.

4. brave_sword_09

brave_sword_09 Thành viên Năng nổ

đấy là hiếm khi chứ ko phải là ko có a ạ, a xem clip trận Cai/Yun vs Kido/Setiawan giải Thomas sẽ thấy đôi Trung Quốc phát bổng mấy quả liền, đôi Inđô toàn chết.nói chung là những quả như thế đôi khi phải chuẩn bị trước, đề phòng mọi trường hợp có thể xảy ra và lựa chọn vị trí đứng phù hợp với khả năng của mình, đứng cao quá đôi khi chuốc họa vào thân a ạ. hix!!!

5. laodaika

laodaika Thành viên mới

@manhtoan: xin lỗi trước vì mình thẳng tính, câu trả lời của bạn huề vốn và củ chuối quá!
    @ 2 bạn dưới: cám ơn 2 bạn!

6. thanhloi0812

thanhloi0812 Thành viên Chính thức

trong đánh đôi cú phát cầu ra sau người ta gọi đấy là cú "bắn cầu".cú bắn cầu k hoàn toàn bổng,các vdv chuyên nghiệp khi bắn họ quan sát khoảng trống mà đối phương để lộ rồi phát cầu khó vào vị trí đó.cú bắn cầu của họ rất chuẩn và có lực,cầu đi nhanh rất khó đoán chứ chưa nói đến jump smash.cách tốt nhất để khắc phục cú bắn trong đánh đôi là hạ thấp trọng tâm và tập trung,k cần phải jump smash ta có thể đập và chiếm thế chủ động ngay.ah mà trong thi đấu chuyên nghiệp thì các vdv chỉ đc sử dụng 2-3 cú bắn,nếu sử dụng nhiều sẽ bị trọng tài nhắc nhở đấy các bác ạ.
    còn trong đánh đơn thì đối với các vdv thì k có gì để nói jump smash sau cú lốp cầu để mà có 80-90% chiến thắng thì hơi khó bởi đối phương bên kia lưới kũng là một vdv chuyên nghiệp,họ sẽ biết cách để phòng thủ cú jump smash đó.

7. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Mấy cú phát thế này đến các vận động viên chuyên nghiệp nhiều lúc còn phải chào thua, bác cao hơn 1m7 thì chắc hẳn sẽ có ưu thế hơn, bác nên tập những cú đập choàng tay hoặc xoay người lại và backhand smash hoặc là những cú chém về phía biên trên mép lưới, chủ yếu vẫn là sự tập trung và phản xạ của bác một cách nhanh nhẹn, khi đứng thủ đỡ cú giao cầu của đối phương bác nên giơ vợt cao lên tý người thì hơi trùng xuống đừng nên đứng cao và rướng người về phía trước quá như thế dễ bị động tập trung cao độ vào quả cầu đó, em nghĩ như thế có thể khắc phục được phần nào, luyện tập thường xuyên bác sẽ quen dần thôi, em k rành về đánh đôi cho lắm nhưng cũng góp ý 1 chút đỉnh các bác đừng chém em nhé!

8. satthucaulong

satthucaulong Thành viên Chính thức

bật mạnh ra sau rồi phông thật mạnh thôi bác ơi, jump smash được mấy quá đó thì cũng hơi bị pro đấy.

9. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Vẫn có thể nhảy đập được nếu chịu luyện tập thường xuyên và phải có cánh tay khỏe, cơ lưng và cơ bụng dẻo và khi nhảy đập xong phải trụ thật vững khi tiếp đất vì lúc đó mình đã bị thất thế vì phải nhảy ra phía sau

10. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

dạ! đơn giản lắm bác ạ! e có mấy cái chú ý này thôi!
    1 là: khi chuẩn bị đỡ cầu thì bác đừng có tập trung vào việc vồ vào đâu và mình sẽ đánh quả cầu ntn để lừa người phát cầu! vì khi đó! họ cũng chỉ nhăm nhe lúc bác mất tập trung là họ phất ra sau thôi => rút kinh nghiệm là: khi thi đấu vui thì không có thể nói là chưa tập trung, yêu cầu phát lại :D vui vẻ chắc là ok thôi! còn khi thi đấu hoặc đấu tập có tính chất quyết liệt thì tốt nhất là giơ tay ra hiệu đang chuẩn bị! khi đó cứ đàng hoàng chuẩn bị tư thế tốt nhất! thở sâu! lấy nhịp thở dài cho 1 lần đôi công sau khi bác vồ là được
    2 là: khi đứng chuẩn bị! bác hãy quanh sát thói quen của đối thủ! thậm chí! sau khi làm xong bước 1! vì hơi thở không bị rối loạn lên bác có đủ thời gian để gây áp lực lên đối phương! nếu đối phương không chuyên nghiệp hoặc tâm lý yếu - đã từng bị bác vồ thì kiểu gì cũng phát bổng thôi
    cách điều trị của em chỉ có thế! ngoài ra bác cũng nên chú ý thêm là khi phát cầu bổng bao giờ thời gian rơi xuống đất của quả cầu cũng chậm hơn! bác cứ bình tĩnh! lùi lại 1 bước thật chuẩn rồi tiếp xúc cầu! không cần jump shot mà chỉ cần bước ra sau phông trả lại hoặc đủ thời gian bác chém cầu thì vẫn có cầu chủ động
    cuối cùng là phát cầu mang tính chất ăn cắp! cái này là vui thôi! đi thi đấu dùng được nhưng không fair play cho lắm! khi đó thì đành chịu thôi! nhanh hơn họ thì đã khác :p đôi lời chia sẻ

11. chinhbk

chinhbk Thành viên Xuất Sắc

anh là sợ nhất phát cầu bổng (tay đang đau ko phông lại được). có chút kinh nghiệm này của em lần sau anh chỉ sợ = 1/2 trước thôi :D

12. Proace_800

Proace_800 Thành viên Chính thức

tập chân cho khoẻ và cổ tay cho chắc đi xem có bắt cầu phát cao được không!quan trọng là phản xạ của bản thân.

13. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Bị giao cầu bổng ra đường sau: nếu bị động thì chỉ còn cách cố gắng phông cầu sâu hoặc chém cầu, nếu đã phòng bị trứơc thì lùi nhảy đập một phát hoặc nhảy lên nhưng động tác giả chém cầu ^ ^. Còn gặp anh nào phát kiểu chộp giật ăn cắp thì pó tay toàn tập ^ ^

14. price 7727

price 7727 Thành viên Chính thức

Theo mình thì thứ nhất là bạn nên tập trung hơn vào quả giao cầu của đối phương, chú ý mắt của đối phương và phán đoán xem họ sẽ giao về đâu. thứ hai là bạn nên xem lại vị trí đứng của mình, nếu bạn có khả năng tấn công lưới nhanh bằng cú chụp cầu hoặc có thể nhanh chóng nhảy bật về sau thực hiện động tác đập cầu thì hãy đứng thật sát mức, còn không thì bạn hãy đứng cách xa mức cỡ 2 bàn chân. Nếu bạn muốn nhảy đập để đối phó với tình huống bị giao cầu bật ngửa thì phải tập luyện nhiều đấy (chân phải mạnh, tập cơ bụng nhiều để có thể bổ trợ cho cú đập và xử lý cổ tay tốt). Mình thường nhảy đập thẳng ra góc or vô thẳng người đối phương, thấy cũng khá hiệu quả. Còn nếu trường hợp bạn nhảy đập ko tốt lắm ho8c5 bị bất ngờ quá thì nên bung cầu bồng lại, cố gắng ra tay nhanh cho cầu bay về cuối sân, cón ko thì có thể đánh khều cho sát lưới cũng được. Đây là vài ý kiến của mình. Có gì mong các ace bổ sung, góp ý thêm cho.

15. ku_Hai

ku_Hai Thành viên Chính thức

Với mình những cú đó nếu smash được thì smash vào người giao cầu (tỉ lệ thành công khá cao nếu đập cầu chuẩn)
    nếu mình thấy người giao lui về và người kia không lên vị trí ô còn lại kip, mình sẽ bỏ nhỏ (chịu cầu lại ấy) ngay khoảng trống của người kia.
    Cầu nào kẹt lắm mình mới phong trả.

16. nguyendacvung

nguyendacvung Thành viên Tích cực

Đập kiểu j thì đập nhưng chú ý phải về vị trí nhanh sau khi smash, ko nó bỏ nhỏ cho cái thì khổ ;))

17. nhminh309

nhminh309 Thành viên Chính thức

Bạn Jump Smash được thì chuyên nghiệp quá ..vì theo kinh nghiệm ( xem video + học ) thì jump Smash chỉ khi nào bước chạy lùi bạn chọn vị chí đẹp cầu chuẩn thì mới thực hiện động tác đó.
    Để phản lại cú giao cầu bổng,thì ngoài kinh nghiệm cũng như sức phán đoán ra bạn phải chọn vi chí bắt cầu hợp với mình..cá nhân mình khoảng 1.71 mình chọn điểm bắt cầu có khoảng cách khoảng gần 1 vợt cầu lông..với khoảng cách đó nhảy lùi clear cầu bổng là thừa sức..còn nếu phát cầu ngắn bạn phải khá căng người lên lưới ..khoảng cách đó là tùy người thôi,với mình thì ok ..nếu thấy quá thấp bạn có thể nâng cao hơn 1 chút.

18. nguyendacvung

nguyendacvung Thành viên Tích cực

Công nhận cái kiểu phát cao sâu ra đằng sau khá khó chịu, mặc dù mình chơi cầu cũng tương đối lâu rồi.

19. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Nếu không khó chịu sao người ta lại sử dụng chứ!!!

20. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

Theo em thì cứ ghìm cầu xuống k cần mạnh cũng đc :D để họ nâng cầu lên tạo cơ hội cho mình lấy thế công

Đang tải...