[Thảo luận] Phông cầu làm sao cho cầu bay nhanh????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi chongweilee1996, 4/8/13.

1. chongweilee1996

chongweilee1996 Thành viên Chính thức

Em có cổ tay khá phông cầu cũng cao sâu về cuối sân nhưng cầu bay cứ đầm đầm không nhanh, trong sân em có mấy anh phông cầu cao sâu cuối sân mà cầu bay nhanh lắm muốn nhảy lên đập cầu cũng khó(vì cầu bay nhanh). Có bác nào biết cánh phông cầu làm cho cầu bay nhanh thì giúp em với. Thanks các bác rất nhiều ạ:11::11::11::11:

2. Winky168

Winky168 Thành viên Chính thức

1. xem lại chất lượng cầu nhé .
    2. bạn đánh mấy năm , còn người ta đánh mấy năm ? cái này liên quan đến thời gian tập , ai tập nhiều thì lực càng mạnh ,tốc độ cầu càng nhanh ( bạn xem pro đánh khác xa với dân bán chuyên )

3. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

đó là do kiểu phông của bác. có 2 kiểu phông là phông tấn công và phông phòng thủ. phông phòng thủ sẽ cao hơn, đối phg sẽ có t gian chạy tới cầu. phông tấn công không bổng như phông phòng thủ, thấp hơn nên sẽ đến cuối sân nhanh hơn.
    đánh đôi thì ít khi dùng phông thủ vì có ng đứng sau vồ cầu rất dễ

4. linhlong

linhlong Thành viên Chính thức

Bạn tiếp xúc cầu và mặt vợt càng nhanh thi cầu đi càng nhanh bạn ạ,ko nhất thiết ra lực mạnh cả cánh tay mà chỉ cần dùng lực cổ tay vẩy nhanh là cầu cũng đi khá nhanh và ít bị đi ra ngoài rồi

5. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Mình nghĩ là chơi vợt cứng mới làm được vậy, nhưng mà trước giờ toàn chơi cứng trung bình, chưa có cái vợt nào mềm để so sánh nên cũng chỉ ước đoán :D

6. thangpt91

thangpt91 Quản trị cao cấp Thành viên BQT

Khả năng tiếp cầu nhanh và sử dụng lực, cần tập luyện phông công riêng nhiều mới khỏe được.

7. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

1. Bác là người chuyên đánh đơn hay đánh đôi vậy? Nếu chuyên đánh đơn thì phông cầu phải cao và sâu, chỉ cần thế thôi, cái này bác phải tập nhiều, vì đánh đơn chủ yếu là phông chém, ít đập. Còn chuyên đôi thì ít phông lắm bác ạ, trường hợp bất đắc dĩ thôi, chứ đa số là đập nhiều.
    2. Phông cầu cao sâu mà nhanh là sao ấy bác nhỉ? Bác cứ tập phông như bình thường là được thôi, khi bác phông thì bác đã dùng lực nhiều để quả cầu đi nhanh rồi, bác cứ muốn phông nhanh quá thì cầu lại bay ra ngoài sân mất, quan trọng là cầu phải cao và sâu.

8. Ngumap

Ngumap Thành viên Tích cực

Mình nghĩ 90% là do cách phông của bạn , 10% còn lại là do cầu và lưới . Thấy mấy bác bảo cầu yonex loại xịn nó bay nhanh như tên ^^

9. WindStore

WindStore Thành viên Chính thức

Sao không ai chú ý đến động tác cách cầm vợt vậy ạ.có thể bác đánh chưa đúng động tác.phát lực chưa đúng thời điểm.thường mọi người hay bị mắc phải lỗi gồng cứng người khi phát lực .nên tạo ra lực bột phát bằng cách trước khi phát lực thì thả lỏng tay và người ra.đến điểm tiếp xúc thì ra lực nhanh và dứt khoát bác nhé.bác có thể thử xem thế nào nhé.!

1 person likes this.
  10. lamant

lamant Thành viên Chính thức

Điểm rơi cầu - vị trí tiếp xúc mặt vợt - phối hợp được thân, vai, cánh, cổ tay.
    Ngoài ra còn phụ thuộc vào vợt, cước nữa, nhưng là phụ thôi !

11. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Cái này em thấy đúng này. em mới tập cũng toàn cứng người xong dùng lục cánh tay phát lực. Vẫn chưa kết hợp được lực chuyển động toàn thân và cuối cùng ra lực tại cổ tay. Khoản phông cầu này phải học dài dài :D

12. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Các bác ấy nói mỗi người 1 ý đều đúng cả. Cái này do rất nhiều yếu tố cộng lại: Kỹ thuật+ thể lực + vợt + cầu + 1 chút tính toán của người đánh nữa. Không phải cứ nhắm mắt phông quả cầu là nó sẽ đi nhanh. Phải có chút tính toán trong đó. Thường thì bạn phông cầu thấp thì cầu bay nhanh còn phông cao là mục đích phòng thủ như mấy bác đã nói. Sẽ đủ t.gian để phòng thủ hơn. Đánh đôi khi bị ép cầu và ngửa người quá thì cũng phải đánh cao để kịp lấy lại thăng bằng. Cứ tập nhiều đi và mua 1 cây vợt tốt vào. Phông cầu dễ dàng và nhanh lắm!

13. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

cao thủ đã ra tay :D anh em nên tham khảo dân chuyên nghiệp để nâng cao kỹ thuật nhé

14. hieudv

hieudv Thành viên Tích cực

Gì thì gì cũng phải tập luyện đúng đã bác nhỉ

15. hieu81

hieu81 Thành viên Chính thức

cứ luyện tập đúng động tác rồi đến một ngày bạn ngộ ra rằng cú đánh a,b,,c,,nào đó chỉ là vấn đề thời gian

16. longley

longley Thành viên Chính thức

hiểu ý câu hỏi nhưng ko biết trả lời thế nào, bác muốn phông đi nhanh thì ngay khi vợt tiếp xúc cầu bác gập cổ tay lại 1 chút.

17. Caralho

Caralho Thành viên Chính thức

E đồng ý với bác vấn đề này:78:

18. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Nhân tiện cho mình hỏi là Phông cho cầu cao sâu đều đều hay là phông theo một đường chéo hướng lên trên đến điểm cao nhất thì cầu rơi thẳng đứng xuống các bác nhỉ ?

19. ngocduc1

ngocduc1 Thành viên Chính thức

tốt nhất là lùi ra sau quả cầu, sao cho lúc vung tay đánh thì cầu nằm trên trước mặt mình, vung thẳng hết tay

20. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Có 2 cách phông cầu. Phông cầu tấn công thì đều đều, còn phông cầu phòng thủ thì cao cầu rơi thẳng đứng và có thời gian về kịp vị trí để phòng thủ :)
    Tùy tình hình mà đánh thôi bác :)

Đang tải...