[Thảo luận] Phông cầu ,,, đập cầu và cắt cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi anhtu312, 14/12/13.

1. anhtu312

anhtu312 Thành viên Tích cực

em mới chơi
    xem qua kỹ thuật thì thấy 3 kỹ thuật này có thủ thế rất giống nhau
    các bác phân tích sự khác nhau giùm em được không
    nhiều lúc định đập lại thành phông mà phông thì thành đập
    :lay::lay::lay::lay::lay::lay:

2. 01648732303

01648732303 Thành viên Chính thức

cái này em cũng chưa rành lắm. ngóng cao thủ vào dạy

3. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

ko cần học kĩ thuật đâu, lúc nào muốn phông thì lại thành đập, đập thành cắt, cắt thành phông mới là cao thủ :81::81::81:

4. shandong

shandong Thành viên Tích cực

em thấy về cơ bản tư thế thủ giống nhau,còn bật nhảy,vung vợt,điểm tiếp xúc cầu khác nhau nhiều,học cơ bản trước rồi hãy đánh vẫn tốt hơn nếu ko có tgian thì chịu khó tìm trên dd nhiều video hdan rất chi tiết

5. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Thế này nhé bác
    Quả phông là quả đưa cầu từ cuối sân bên này cao sâu về cuối sân bên kia. Quả cắt là phả đánh cầu từ cuối sân bên này sang sát lưới bên kia. quả đập là quả đánh với lực mạnh và cắm xuống sân bên kia. Tư thế chuẩn bị của 3 quả này giống nha, chỉ khác ở vị trí tiếp xúc cầu và lực đánh. Phông và đập cần nhiều lực hơn. Chém ko cần nhiều lực. Điểm tiếp xúc cầu của đập và cắt ở phía trước người 1 chút so với phông

6. anhtu312

ak khi đập cầu có cần gập cổ tay xuống ko? ... vì bạn t nói gập xuống cầu sẽ đi cắm hơn

7. 01648732303

Đương nhiên là phải gập cổ tay rồi chứ bạn

8. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Trông thì có vẻ là phải gập cổ tay, nhưng đánh cầu không ai phát lực bằng cách gập cổ tay cả.
    Mấy hôm nữa khi em làm clip hướng dẫn bác sẽ hiểu

9. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

Gập cổ tay để cầu đi cắm chứ không phải phát lực= cổ tay nhé, dễ chấn thương lắm.

10. kid2111

kid2111 Thành viên Tích cực

cùng 1 tư thế thôi tùy theo cách đánh mà bạn điều chỉnh tay cho hợp lý.
    tư thế đâp cầu : [​IMG]

11. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Theo e thì, 3 kỹ thuật này chia làm 2 loại:

- Phông cầu, cắt cầu: đòi hỏi kỹ thuật nhiều hơn là sức mạnh, đòi hỏi sự tinh tế khéo léo của cổ tay, cánh tay để cầu được đi lắt léo (đối với cắt cầu) và cầu đi cao sâu về sau (đối với phông cầu).

Phân tích dài dòng thì rất là dòng dài :D, phông cầu thì tùy vào vị trí đừng và quả phông của đối phương có qua đầu (ngộp cầu) so với tư thế ta đứng thủ hay không hay quả phông cầu của đối phương vừa tầm phông lại của ta. Với trường hợp đúng vị trí và vừa tầm của ta thì chuyển từ tư thế cơ thể vuông góc với mặt đất theo phương ngang xoay trái hoặc phải tùy theo tay thuận là tay nào và phần từ vai đến khuỷu tay và từ khuỷu tay đến cổ tay thành 1 góc vuông 90% theo không gian và sự kết hợp này được mở rông ra 1 góc 15 đến 30 độ để từ đó dồn sức từ vay đến cánh tay đến cổ tay để phát lực cho quả phông cầu cao sâu về phía sau

Còn quả phông cầu của đối phương quá cao và sâu đối với tư thể thủ của ta thì phải di chuyển bước chân sau cho vị trí cuối cùng của chân cùng phía với tay thuận tay cầm vợt rơi vào vị trí thủ ở trường hợp trên rùi mới thực hiện tư thế phông cầu như đã nói ở trên.

- Đập cầu: tư thế xem xem phông cầu nhưng khuyến cáo góc mở của tay nên rộng ra để tạo lực càng mạnh và người hơi có xu hướng nâng từ từ lên theo hướng từ phía hok thuận chân sang phía chân thuận. Đập cầu có thể nhảy đập, đứng tại chỗ đập, và có nhìu kỹ thuật đập, trong đó có kỹ thuật đập vặn xoáy bắp tay gì đó (khuyến cáo cái kỹ thuật này cần có người hướng dẫn).

Theo chủ quan của e đập cầu mạnh chưa chắc đã dồn đối phương vào đường tử. Với e đập phải hiểm, nhanh và mạnh. và thực tế e đã thắng dc đối thử từ xưa giờ theo lối đánh của e, e đập cầu trên đường người ta bước về thủ, đập cầu thuận tay của họ nhưng ngay dưới cánh tay, đâp cầu ngay ngực, đập ngay mặt (cái này hơi ác :D), ... Còn bác mà đập cố dồn lực đập mà ngay tay thì bác càng phí sức bên kia càng lợi dung sức của bác vì lợi dung phản lực do bác tạo ra.

- Cắt cầu: có thể nói cắt cầu là 1 bước biến hóa của đập cầu. Thay vì nhảy đập cầu ta có thể cắt cầu bang động tác giả. Còn 1 loại nữa e chả bít có gọi là cắt cầu hay không là khi người ta đánh phản tạt để hok bị lôi cuốn vào lối đánh của đối phương, ta cắt cầu ngắn lại và chậm lại làm giảm nhịp và tốc độ trận đấu xuống, cái này theo e là cắt cầu ngắn và cài lười (cắt cầu trên lưới) còn cắt cầu e nói là cắt cầu từ phía sau và từ đó gài cầu cho đối phương buộc đối phương phải bung cầu lên cho đồng đội có cơ hội dứt điểm.

Cắt cầu đòi hỏi con mắt quan sát tinh tế, 1 cảm giác cầu tuyệt vời và 1 kỹ thuật điêu luyện. Để làm dc điều này bác phải nhanh mắt, kỹ thuật đòi hỏi sự dẻo của cổ tay, và biết điều chỉnh lực tay để cầu đi vừa đúng điểm ta mún.

Có lẽ e nói sẽ hơi khó hiểu vì e văn dở diễn tả cũng phức tạp, mong là bác rõ ý e :D

Thân!

Chỉnh sửa cuối: 14/12/13
  12. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

nói chung là bác phải xem clip trên youtube nó dạy thôi nói khó lắm tuy nhiên có thể nói như sau cho bác dễ hiểu:
    1) cả phông đập cắt cầu về động tác giống nhau ở lúc ban đầu nó chỉ khác về điểm tiếp cầu và độ nghiêng của mặt vợt thôi
    2) phông cầu điểm chạm cầu trên đỉnh đầu
    3) đập và chặt cầu cầu cách đỉnh đầu khoảng 30cm nghĩa là ở trước mặt nhé! lưu ý chặt cầu mặt vợt nghiêng về phía mình định điều cầu còn phông và đập thì mặt vợt vuông góc với đít cầu
    Nói tòm lại 1 câu là bạn xem clip sẽ hiểu và một điều nữa là riêng quả phông cầu bạn phải tập khoảng 1 tháng mới ổn còn muốn hoàn thiện kĩ thuật thì mất khoảng nửa năm tập luyện liên tục đừng nóng vội cầu lông không vội được đâu nhất là không có thầy hướng dẫn!
    Thân!

13. 01648732303

Thanks các bác góp ý nhé. Mai mình sẽ ra sân cầu thử

14. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Bác anhtu312 ở topic kia kêu vợt apacs r88 lỳ cầu,giờ ở topic này lại là phông thành đập,đập thành phông lẫn lộn....chà chà,bác phải kiếm thầy học cấp tốc mới đc. Kiểu này nguy hiểm quá (dễ bị chấn thương kỹ thuật lắm ) :"> em cho bác lời khuyên : Có gì pm bác [MENTION=14181]kiemma[/MENTION] nhá nhá. Mọi thắc mắc sẽ đc giải đáp cụ thể. Hehe ;))

15. anhtu312

ai đào mộ của em đấy chứ ... đó là tháng trước vừa mua vợt về tự học và vẫn đang trong quá trình tự tiến bộ .... bác có bộ video nào xem dễ hiểu ko share em vs ? :Dog (3):

16. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Zụ gì thế bác, zụ gì mà mention e vào thế kia ?

17. ThachNguyen

Bây giờ em tìm lại k thấy có nữa :( thiệt là chán.. trước e có xem đĩa phát riêng trong sở thể thao mà. Dậy chuẩn lắm... mà giờ k biết vứt đâu.

18. ThachNguyen

Ah em bảo bác kia bác ấy có gì thắc mắc thì hỏi bác thui mà. Vì bác nhiệt tình và có trình độ cao :D

19. mrtophello

mrtophello Thành viên Chính thức

Hay đó bác.em đánh dc 5 tháng.đag tập cắt cầu mà khó quá

20. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Quả phông và quả đập nếu so về lực phát ra thì gần tương đương nhau tí (8/10), chỉ khác nhau về tư thế mặt vợt khi tiếp xúc với quả cầu, quả phông thì mặt vợt hướng lên trên, tùy theo độ ngửa của mặt vợt mà sẽ cho ra những quả phông cầu cao sâu hay quả phông cầu lao và thấp, còn quả đập thì mặt vợt khi tiếp xúc cầu sẽ hướng xuống nền sân.
    Còn quả cắt (thật ra gọi thế là chưa chuẩn lắm vì chỉ khi đánh cầu vị trí gần lưới mới gọi là quả cắt cầu) ta nên gọi là bỏ nhỏ (dịch sát nghĩa từ chữ drop). Tư thế mặt vợt giữa quả đập và quả bỏ nhỏ là giống nhau nhưng lực phát ra thì chênh nhau nhiều (3/10)

Đang tải...