[Chia sẻ] Phông cầu 2 nhịp và phông cầu lao (bắn)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hoangdungkimnam, 9/10/13.

1. hoangdungkimnam

hoangdungkimnam Thành viên Chính thức

Anh chị diễn đàn chỉ giáo cho e kỷ thuật Phông cầu 2 nhịp và phông cầu lao (bắn). E xin cám ơn nhiều lắm

2. hoangdungkimnam

Anh chị trên diễn đàn ko ai giúp e sao?

3. hailin92

hailin92 Thành viên Tích cực

cái này yêu cầu cổ tay bác phải khỏe để vẩy nhanh nhé

4. hoangdungkimnam

Xin bạn nói rõ hơn cho mình dễ nắm bắt mà tập luyện nhé. Cám ơn bạn

5. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Thực ra cái bác nói cũng khó gọi là phông cầu 2 nhịp. Em đoán là bác hay bị lừa cầu trong tình huống:
    1 - Bác phông câu cho đối phương, khi đối phương chuẩn bị thực hiện dánh cầu thì bác phán đoán người ta sẽ đập cầu, nhưng đối phương thay vì đập cầu sẽ thực hiện phông sâu. Khi đó bác đang trong tư thế hạ thấp trọng tâm để thủ cầu nhưng không ngờ đối phương lại thực hiện phông sâu nên bất ngờ, không thể di chuyển kịp về cuối sân để phông lại hoặc có phông lại được thì cũng bị ngửa cổ hoặc phông lại rất non.
    2 - Cung như ý 1 nhưng bác nghĩ đối phương thực hiện quả đánh nhỏ trên lưới, nhưng thay vì đó họ bất ngờ phông cầu ra phía sau làm bác đoán sai phương hướng.
    => Các đánh thông dụng như sau.
    Bình thường mỗi người phông cầu đều phải di chuyển và tạo động tác để, tạo lực để phông cầu, thông thường khi nhìn động tác đó đối phương sẽ phán đoán xem mình phông cầu hay thả cầu.
    Khi bạn thực hiện quả nhảy lên để phông cầu, theo đúng nhịp đánh thì khi nhày lên bác thực hiện luôn quả phông cầu theo nhịp đánh bình thường, thay vào đó bác đánh chậm lại 1 nhịp, nghĩa là mình không thực hiện phông cầu ở thời điểm thuận lợi nhất mà đợi khi nhảy lên và chuẩn bị tiếp xúc với đất thì bác dùng lực phông cầu ra sau (yêu cầu có cổ tay 1 tẹo).
    Nói chung là em cũng hơi khó diễn tả vì văn kém. Rất mong bác hiểu được phần nào ^^

6. get low

get low Thành viên Tích cực

Muốn đánh lừa thì bạn phải có trình độ cao hơn đối thủ, nếu trình độ ngang nhau thì lâu lâu mới lừa được 1 cái, còn trình độ bạn thấp hơn đối thủ thì đối thủ đánh bình thường thôi cũng đã là lừa rồi.

7. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Chưa nghe khái niệm Phông cầu 2 nhịp bao giờ nhĩ, chỉ mới nghe thuận, trái tay và cao sâu thoai :p

8. thelier9293

thelier9293 Thành viên Tích cực

quá hay, vote bác:eek:ly:

9. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

thuật ngữ phong trào thì nhiều vô kể bác à, quan trọng là đọc và hiểu thui, thực ra cũng không hẳn là 2 nhịp mà là đánh cầu chậm hơn so với nhịp đánh bình thường để đánh lừa chính sự phán đoán của đối phương :) Kiểu gậy ông đập lưng ông :p

10. quynga78

quynga78 Thành viên Tích cực

Hay, phải tặng cầu cho bác Lindahn1 1 trái cầu mới được!

11. Xuanquang711

Xuanquang711 Thành viên mới

Bác nói hay quá, hiểu ý bác

12. Apollo17

Apollo17 Thành viên Xuất Sắc

Ca này khó :-?? bác nghe bác lin xem đúng hem :p

Đang tải...