Nín thở khi đập cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thamtulungdanh, 2/3/11.

1. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

chả hiểu sao dạo này em lại có cái thoái quan nín thở khi đập cầu hay phông cầu..mà tự nhiên thôi..ko biết có ảnh hưởng gì tới sức khỏe không...em thấy ngực hơi bị căng một chút khi thực hiện động tác..thường trước đây đập xong e hô một tiếng cho thoát hơi nhưng bây giờ lại như vậy..mong các ACE chỉ giáo..thks..

2. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Mình thấy đó giờ toàn nín thở đập cầu thôi, ít thấy ai vừa thở vừa đập cầu cả; có ảnh hưởng đấy, làm bạn mệt hơn :D:D:D

3. sport_girl_Huệ_TC

sport_girl_Huệ_TC Thành viên Năng nổ

chỉ nghe bắn súng nín thở thì tốt thôi.đánh cầu thì ko nên tùy vào thời gian nhảy đâọ mà.tốt nhất nên hít thở đều bạn ạ

4. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

Mình thì toàn hít một hơi, đến lúc đập thì thở nhanh ra. Giống như lúc bạn chơi trò gòng tay ấy.

5. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

thật ra khi tập trung đập cầu thì ngừng thở theo mình thì đúng..nhưng chả hiểu sao tự nhiên mình bị nín thở trước khi thực hiện động tác..cho nên sau khi thực hiện xong cú nhảy đập..nó lại có cảm giác hơi nín thở...căng g ngực...xin hỏi lại đó có phải là thói quen tốt..hoặc cách khắc phục..trước đây em ít để ý đến mấy cái này lắm..nhưng từ khi tập trung cho những quả đập..tập đập những quả cầu đại loại jump lên đập...thì nó xuất hiện những cái này..

6. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Đây là phản xạ hết sức bình thường và phù hợp với dân thể thao!

Khi bạn tập trung làm 1 việc gì đó thường sẽ nín thở! Cú smash sẽ chính xác hơn nhiều khi bạn nín thở!

Cảm giác căng g ngực khi nín thở là hoàn toàn sinh lý! Đâu cần khắc phục!

7. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Mình thì nín thở đến lúc vợt bắt đầu tăng tốc để chạm cầu thì mới thở ra (phong cầu lao), còn đập thì la lớn. :a40:

8. hamhochoi

Cái này đâu có gì quan trọng đâu.... nếu thấy đập ngày càng mạnh thì đó là dấu hiệu của sự tiến bộ thôi... còn ngược lại thì chắc phải nghỉ cầu lông một thời gian cho nó quên cái dzớp đó đi là được rồi. :a40:

9. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

haha, tất nhiên là đập hơn trước rồi bác ạ..

10. hamhochoi

Thám tử cho hỏi sao mình tập để đập cầu mạnh mà có vẻ như không tiến triển nhiều ?? Mình đã tập hít đất + múa vợt squash. Bác cho hỏi tập ném tạ có tốt hơn không ?

11. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

ok, xin chia sẽ chút kinh nghiệm mà mình có được, thực ra mình thấy tập hít đất và vợt squash là ok rồi đấy, còn việc ném tạ mình nghĩ ko nên, vì sợ điều đó làm cho cơ vai của bạn bị cứng..không dẻo được..Đồng thời khi thực hiện động tác đập của bạn cũng phải đúng "Nhịp", cái này cực kì quan trọng khi thực hiện những cú smash, mình thấy hồi xưa mình đập ko tiến bộ vì cái này.. bạn nên tập di chuyển từ giữa sân về cuối sân rồi dậm nhảy, đầu tiên nên tập di chuyển sao cho tốt đã, khoan nhảy đập, sau khi di chuyển ok rồi thì tiến hành tập bật nhảy thử, vươn người, ưởn ngực ra trước, ( và nếu nín thở khi thực hiện động tác đập như mình tập thì thử xem thế nào...haha...haha....)...sau đó nhờ ai đó giao những quả cầu để có thể tập smash được...mình thấy các VĐV đập cầu đều có độ dừng khi tiếp sức cầu..nên cầu đi nhanh và mạnh...và khi nhảy đập thì nên nhảy làm sao khi người vừa rớt xuống thì vừa thực hiện động tác đập thì lúc đó cú smash là hoàn hảo nhất...chút kinh nghiệm e tự học, đọc thêm từ TGCL và xem các VĐV thi đấu...mong các bác đừng chém em nha...hihi..thân...

12. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Bạn tập được bao lâu rồi, tập là 1 chuyện; tập đúng cách, đúng bài bản là 1 chuyện nữa, nhảy đập phải kết hợp di chuyển, chọn điểm nhảy đập, giống như bác thamtulungdanh đấy, "Nhịp". Tập luyện phải đòi hỏi sự kiên trì, có thời gian, từ từ mới tiến bộ được....

13. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

lúc nhảy lên là mình đang hít vào mà :D

14. vubadminton

vubadminton Thành viên Chính thức

Mình nghĩ là ko nên nín thở khi đập cầu bạn ah !

15. chuongg

chuongg Thành viên mới

ai đập cầu mà thở được là super men rồi. ai mà chả nín thở khi đập cầu đó là bản năng rồi đó bạn.có bao giờ bạn ghinh tạ mà thở đc.

16. caodai1995

caodai1995 Thành viên Chính thức

nín thở giúp mình đập cầu mạnh hơn mà

17. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Thở còn ko kịp chạy nữa là nín thở kaka

Đang tải...