[Chia sẻ] Những yếu tố nào cần có khi chơi Cầu lông

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thamtulungdanh, 24/5/11.

1. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

Tự nhiên hôm nay ngồi xem mấy clip giải SudirmanCup, em lại nghĩ ra cái tiêu đề này...muốn được tham khảo và học hỏi các anh chị em, thật ra có lẽ ai cũng sẽ nghĩ đến những yếu tố như ( đấy là em ví dụ như sau nhé _ ý kiến riêng của em):
    1. Chút năng khiếu
    2. Niềm đam mê
    3. Kĩ thuật
    4. Thể lực
    5. Đạo đức

....

Vậy theo mọi người...trong khi chơi cầu lông cần những yếu tố nào, cùng chia sẽ mình cùng học hỏi nhau nhé..thân mến.

2. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

5 điều bác nói đều đúng và cần có cả,em thấy cần thêm độ quái nữa,cái này là yếu tố tiềm năng mà ko phải ai cũng có :D

3. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

ừa, chắc ý bạn nói là sự tinh tế trong đánh cầu nhỉ, cái này chắc phải đánh nhiều, có kinh nghiệm, nhưng cũng cần có một chút năng khiếu, có con mắt nhìn thì mới có độ tinh quoái ấy được..

4. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Theo em thì cần có các yếu tố sau
    1. Có năng khiếu
    2. Có điều kiện tập luyện tốt (thời gian, HLV, tiền bạc ..)
    3. Niềm đam mê

5. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

thích cái yếu tố thứ 2 của bác, cái này đúng là phong trào thì e ko nghĩ tới nhưng VĐV thi đấu tầm cở thế giới thì yếu tố này quả là rất cần thiết...cám ơn bác đã chia sẽ..( cái này VN mình còn thiếu...hxhx)

6. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

bác toàn chắc là còn thiếu mỗi điều kiện thứ 2 nữa là thay TM được rùi nhỉ ;))

7. tunganh90

tunganh90 Thành viên Tích cực

độ tinh quái trong cầu lông có thể hiểu nôm na là sự thông minh phải k các bác . Người đánh cầu có thể chất ổn + kinh tế cao + niềm đam mê + có đạo đức + có năng khiếu + chỉ số thông minh cao thì còn gì bằng hehe

8. facebook

facebook Thành viên Chính thức

ko nên đưa đạo đức vào, thường thì mình thấy mấy đứa tính hơi lì lợm và ngông ngông thì chơi thể thao rất tốt
    Cái này kinh nghiệm từ hồi xưa học võ

9. quangbx

quangbx Thành viên Tích cực

Từ rất lâu rồi mình hay thắc mắc là một người có năng khiếu tí chút và một người bình thường được huấn luyên thì ai sẽ đáng cầu tốt hơn. Thật sự rất khó để có thể nói điều này. Theo mình thì đầu tiên phải có tí chút năng khiếu, và có lẽ rất quan trọng là sự đam mê, một khi đam mê rồi thì nó lên tay rất nhanh, còn không đam mê thì có sao đi chăng nữa nó cũng không đánh tốt được. Không biết chiều cao có ảnh hưởng nhiều tới cầu lông không nhỉ?Hihi. Theo mình, cần một chút “chai mặt” nữa cơ, chơi thể thao – lúc nào đánh cá độ (chỉ là chai nước thôi chứ chưa phải tiền đâu) mà “tâm lí’ thì “khoai” lắm :D
    Lúc nãy các bạn có nói đến đạo đức, mình không nghĩ “đạo đức” theo quan điểm “ngoan – không ngoan” hay “lì lợm – không lì lợm”. Mình nghĩ tới sự “thẳng thắn – trung thực – công bằng” ấy. Chơi mà không có những thứ này thì không phải là tinh thần thể thao nữa!!!

10. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

theo tratuoi, niềm đam mê k liên quan đến việc lên tay nhanh hay không! Muốn lên tay chỉ có tập luyện đúng bài bản tức là có thầy ( vấn đề này rộng àh vì thầy cũng có trăm kiểu thầy nhở :D ) có thợ đàng hoàng.

Rồi đến năng khiếu - mình nghĩ sao người ta dùng từ năng khiểu ở đây? Bạn nghĩ xem đâu phải ai đó cứ thông minh là chơi cầu giỏi ?! Điều này k đúng tí nào .Thử cho Ngô Bảo Châu chơi cầu , nếu có đeo kính chắc sẽ vỡ kính cho xem :) Vậy năng khiếu chỉ là sự cộng hưởng mà thôi. Tập luyện và có năng khiếu .

Tất nhiên yếu tố VĐV bắt buộc phải có là sức khoẻ ( k thấy các bạn nhắc đến nhở ^^) - nền tảng thể lực tốt là điều k thể thiếu của các môn thể thao mờ :)

Chỉnh sửa cuối: 4/6/11
  11. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bà chị nói hay quá. Ngô Bảo Châu mà đi đánh cầu thì làm sao ông ấy đạt được nhiều thành công vậy. Năng khiếu+Thông minh ==> tuyệt vời

12. trangbadminton

trangbadminton Thành viên Năng nổ

theo cháu thì có thêm cả sự kiên trì nữa ạ. :-bd

13. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

cầu lông mà ko đạo đức bảo đảm ko thành tài, Võ học cũng thế bác ạ. thử nhìn tướng ngông ngông như Huy tuyển Huế mình có làm ra trò trống gì đâu..đạo đức là ở chổ đấy...

--- Cập nhật thêm ---

bác nói đúng, tâm lý e nghĩ cũng rất quan trọng trong lối đánh cầu lông, thường thì dân đen mình đánh phong trào nên cái này ko để ý, nhưng nếu có đi đánh giải, bảo đảm cái này rất quan trong, vào sân mà ngượp là chít ngay.. cảm ơn bác về sự chia sẽ vấn đề đạo đức, đồng quan điểm với bác..chơi thể thao phải trung thực, công bằng..thẳng thắng..nếu ko nói là Fairplay..

--- Cập nhật thêm ---

~~> Tratuoi: ý e sức khỏe là thể lực đấy chị à.

~~> bác Manhtoan: hehe, NBC mà đánh CL thì giờ làm sao rạng danh được nước nhà bác nhỉ, trí thông minh + năng khiếu đã làm nên điều kì diệu cho những phát mình Bổ đề của NBC..

14. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

ps TT: nếu e nói thế với quan điểm như vậy thì e k cần lập topic nì làm gì vì những gì e đưa ra đã rất đầy đủ theo suy nghĩ của e :) . tất cả đều là quan điểm của cá nhân từng người thui mờ đúng k ^^

15. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Nhìn thấy cách so sánh này thấy khập khiễng quá ...

16. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Không phải cách so sánh này khập khiễng bác TGP ạh :) Chính xác mọi so sánh đều khập khiễng chớ :D

17. quangbx

quangbx Thành viên Tích cực

Bạn thamtulungdanh không hiểu ý tớ rồi. Ý tớ, “năng khiếu” là muốn nói “năng khiếu cầu lông” ấy, chứ không phải là “năng-khiếu-ngành-khác”. So sánh vậy mà cũng so sánh…

18. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

mình đâu có so sánh năng khiếu ngành khác như anh nói đâu nhỉ, đọc lại reply của e ở trên đi ạ...

19. hakebi

hakebi Thành viên Chính thức

đánh cầu phải "tỉnh" đừng đo "găng " với người ta .Đó mới là thông minh. Tâm lí vững cũng rất quan trọng

20. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Theo em còn có thêm một thứ quan trọng nữa là: Tính cách con người. Nam tính + biết sửa sai, học hỏi thật sự để hoàn thiện phong cách chơi của mình + không bốc phét và khinh địch =)).! Là mình sẽ tiến lên đẳng cấp mới nhanh nhất và bền vững nhất. :p

Đang tải...