[Thảo luận] Những điểm lợi khi căng vợt cầu lông theo kĩ thuật 4 nút.

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi theking99, 14/1/15.

1. theking99

theking99 Thành viên Chính thức

Vì sao đan vợt Cầu lông sợi ngang và sợi dọc riêng biệt? ( Cách đan vợt thắt 4 nút ).

****Nhằm giúp khung vợt của bạn khỏe,cân bằng lực của dây ngang và dây dọc, ổn định hơn và khi đứt dây hạn chế tối đa làm gãy vợt, chúng ta thực hiện như sau:

-Khi đan sợi dọc cân cao hơn sợi ngang từ 1-2Lbs ( tương đương từ 0,454-0,9kg) và căng hai sợi khác nhau để lực dây ngang và dây dọc không truyền từ dây nọ sang dây kia.

-Do được căng từ giữa lan đều ra hai bên vành vợt nên khung vợt sẽ hoàn toàn không bị biến dạng khi căng. Như các bạn có thể để ý khi căng 2 nút sẽ bắt đầu căng dây dọc từ 1 phía vành vợt, bên đó sẽ bị biến dạng móp vào khi căng. Sau đó khi căng sang phía bên kia thì khung vợt biến dạng đều trở lại --> RẤT HẠI VỢT

Khi đan sợi dọc và ngang liền một sợi, lúc bị đứt dây ở điểm 2 giờ và 10 giờ.Điểm đối diện sẽ bị kéo một lực gấp 1,4 lần lực căng ban đầu, rất dễ gây gãy vợt.

-->Như vậy khi căng vợt thắt 4 nút và lực căng dây dọc, dây ngang theo phương pháp trên ta có những điểm lợi sau :

- Khi đánh cầu, đế cầu tiếp xúc với mặt vợt mặt vợt sẽ lún đều các phía dọc và ngang làm tăng khả năng điều khiển cầu.

- Mặt vợt giữ nguyên hình dáng ban đầu nên khung vợt rất khỏe ( Bạn hãy tưởng tượng một vành xe đạp khi được cân tròn đều vành sẽ rất khỏe, chúng ta đi thật là vững và không bị lắc).

- Khi bị đứt dây ở góc, lực kéo khung vợt không bị tăng lên 1,4 lần, khung vợt khó bị gãy hơn.

Hiện nay, nhiều hãng vợt cầu lông trên Thế Giới chỉ bảo hành vợt khi cây vợt đang sợi ngang và dọc riêng biệt.

Bài viết này mình cóp trên mạng nên cũng ko hiểu lắm, đây là vấn đề mà mình cũng đang rất quan tâm. Mình post lên đây để mọi người cũng thảo luận. Đọc bài viết này xong thấy khoản căng vợt 4 nút đỡ hại khung vợt là mình thấy thích rồi :D. Nếu thực sự căng 4 nút tốt thì mình rất mong các bạn cho mình địa chỉ căng vợt 4 nút. Mình cám ơn các bạn.

Nguồn: http://caulong360.com/

2. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Đan 4 nút là tốt nhưng không phải đan 2 nút là sai hay làm hỏng, hại vợt bác nhé. Em thấy các hãng như Yonex, Fleet hướng dẫn đan 4 nút nhưng Victor, Forza Denmark lại hướng dẫn đan 2 nút. Có lần em đến đại lý hãng Fleet tại Việt Nam số 14A Lê Trực, Hà Nội họ vẫn đan vợt 2 nút( nếu bác nói họ đan 4 nút họ mới đan, ko nói thì chỉ đan 2 nút thôi).

3. annhien

annhien Thành viên mới

Bài viết rất hay! Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin bổ ích!

4. caulongvt

caulongvt Thành viên Chính thức

Theo ý kiến cá nhân, chơi phong trào chắc ko phải lo lắng lắm về 2 hay 4 nút vì lực căng cũng ở mức 10,5-11kg thì ko ảnh hưởng lắm đên khung vợt, ko ảnh hưởng nhiều đến cách chơi, cách đánh.

5. caulongvt

caulongvt Thành viên Chính thức

Theo ý kiến cá nhân, chơi phong trào chắc ko phải lo lắng lắm về 2 hay 4 nút vì lực căng cũng ở mức 10,5-11kg thì ko ảnh hưởng lắm đên khung vợt, ko ảnh hưởng nhiều đến cách chơi, cách đánh.

6. ntvanhome

ntvanhome Thành viên Chính thức

máy căng quá lởm hoặc quá cũ, bị rơ nhiều thì mới vậy nhé.

7. Cầu lông 360

Cầu lông 360 Thành viên Tích cực

Xin trả lời với bạn là khi căng bằng 2 nút, dù máy có xịn như thế nào thì khi bắt đầu kéo 1 nửa bên dây dọc đầu tiên bao giờ vợt cũng bị móp vào 1 chút, sau đó kéo sang bên phần còn lại vợt mới móp đều trở lại nhé.

8. Cầu lông 360

Đa phần các hàng ở việt nam căng vợt 2 nút bởi tính tiện lợi , căng 2 nút tầm 20 phút nhưng căng 4 nút tầm 40 phút bạn nhé.

9. Cầu lông 360

Mình xin bổ sung ý kiến của bạn 1 chút là 4 nút sẽ an toàn hơn khi bạn bị đứt cước nhé. Ngoài ra thì căng 4 nút giúp dây ít bị xoắn hơn do dây vợt đc cắt làm đôi.

10. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Nói chung khi bị đứt cước bạn cắt ngay thì có đan 2 nút hay 4 nút thì cũng ko ảnh hưởng gì cả.

11. Cầu lông 360

quá chuẩn , đứt cắt ngay hạn chế tối đa sự biesn dạng của vợt.

12. dangkyduocroi

dangkyduocroi Thành viên Chính thức

Phải công nhận là lợi thế khi tấn công

13. thirteen

thirteen Thành viên Chính thức

Căng 4 nút thì khi bị đứt cước sẽ đỡ sập vợt hơn căng 2 nút, ở sân em đánh chỉ toàn thấy căng 2 nút đứt cước sập vợt là n chứ ít thấy 4 nụt sập nát vợt

14. letubg91

letubg91 Thành viên Chính thức

Chẳng có lợi thế gùi cả

Đang tải...