[Chia sẻ] Những pha hớt cầu của Lin Dan....!!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi royaleforza, 12/3/11.

1. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Chào ACE! chắc hẳn mọi người đã từng xem clip mà Lin Dan thi đấu, ACE có để ý thấy những pha hớt cầu của Lin khi đối phương nhảy đập cầu ko. Rất nhẹ nhàng và lực vừa đủ để cầu bay sang sát mặt lưới>tạo thế chủ động cho mình. Còn em, trong trường hợp đó thường giật mình và đánh trả cầu sang chỉ tới tầm giữa sân và bị “vồ”. ACE có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình trong trường hợp này được không!

2. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

Bạn tập đánh cầu vào tường nhiều vào, làm tăng phản xạ của cánh tay trước đã, kế đó là tập phán đoán lối đánh của đối thủ. Cái tiếp theo là tập bắt "nhịp", cái nhịp này rất quan trọng, cứ mỗi lần đoán đối thủ chuẩn bị đập là bạn phải bắt đc nhịp đập của họ, chân banh rộng ra hai bên và người của bạn hơi nhấp lên nhấp xuống(nhịp nhịp), để sẵn sàng đón cầu. Khi đã quen hết những thứ này là bạn đã sẵn sàng làm đc cái mà bạn nói ở trên. Nói chung phải có một thời gian đánh lâu dài và tập luyện nhé. Chúc thành công.

Chỉnh sửa cuối: 12/3/11
  3. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Mình thì rất thích thú với pha vớt cầu của LinDan khi bị Lee sủi lưới... nhìn nhẹ nhàng quá trời... mấy pha đó chẳng bao giờ quay chậm vì có bao giờ LinDan chết vì bị sủi lưới đâu. :17:

4. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

chắc là phải tập cổ tay rùi

5. DangLegend

DangLegend Thành viên Chính thức

Trong trường hợp này thì bạn phải có cái cổ tay thật dẻo thì mới thực hiện được. nên tập với vợt tập hoặc tạ ý

6. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

mình thấy một số VĐV hàng top thì có những pha bay người đỡ cầu..những động tác này thấy rất tốt trong việc mình bị smash sát biên. anh e nào có cách tập những động tác này sau khi tập được những cái anh Ma Tốc Độ nói ko? ( ý mình là cách di chuyển bay người ấy)

7. KureNai

bay người có gì phải chỉ đâu ! quan trọng là anh có dám bay không chứ :D

8. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

mình chưa biết kĩ thuật nên chưa giám, nhưng nếu đã biết thì sẽ cố gắng tập thôi..chứ có gì đâu mà sợ..

9. royaleforza

Em thì chịu! Chả dám bay người đỡ cầu đâu! Họ đánh trên thảm cao su nên mới dám bay thế, chứ như mình toàn đánh trên nền gỗ và bê tông thì có mà trầy tay.

10. KureNai

Đúng rồi ! đánh ở sân có thảm mới dám bay chứ sân khác thì ai dám bay ! bay xong đầu gối có màu đỏ còn bàn tay thì rát ^^

11. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

để sẵn mặt vợt hướng lên 45 độ, rồi đẩy cánh tay hướng lên trên.

12. sport_girl_Huệ_TC

sport_girl_Huệ_TC Thành viên Năng nổ

trường hợp này mình cứ đánh theo fan xạ may thì cầu đi sát ko thì đành để bên kja đập cho vậy hjhj

13. xuanhuyss

xuanhuyss Thành viên Chính thức

cứ tập nhiều vào bạn ah, 9 quả rúc lưới, đến quả 10 thì qua lưới. cứ tập nhiều là quen hết mà.

14. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Bạn này là pro ở Hải Dương ? Đến ĐK đi bạn, bọn mình đập để chiêm ngưỡng bạn thủ và học tập cái ! Chỗ mình có "Thần Sấm" đập được, nhưng "Thủ bay" dở ẹc ! Hân hạnh !:laiesken3:

15. tuanpto

tuanpto Thành viên Năng nổ

em bay xong toàn xước sát hết cả. nên thui k bay nữa. thà thua còn hơn keke:d

16. DungBvins

DungBvins Thành viên Chính thức

Lee cũng có những pha bay người đỡ cầu rất đỉnh :)

17. royaleforza

ui! mình tưởng topic này ko còn ai xem nữa, nay tự dưng thấy xh. Về kĩ thuật này mình đã khá ổn rồi, chỉ còn bay ng đỡ cầu thì chịu thui, ko có gan bay...hjhj

--- Cập nhật thêm ---

hôm nao phải mượn máy ảnh chụp mấy quả nhảy đập rồi show lên mới được!

18. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

sân bác mà sân thảm thì cứ bay chứ sợ gì..tập riết chặp quen thôi..e nghĩ là thế...e thì bay mà chưa tới được cầu..hehe...nhưng cũng phải thử...những cú hớt cầu vậy lợi hại lắm..