[Trao Giải] nhờ tư vấn đánh cầu trái tay

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi nguyenduykhang, 17/5/13.

1. nguyenduykhang

nguyenduykhang Thành viên Chính thức

Nhờ các bác tư vấn dùm kỹ thuật đánh cầu trái tay, cách tập hằng ngày ntn, đánh trái tay hiệu quả trung đánh đôi em chém nhẹ về 2 góc lưới đầu sân vậy tốt ko, chứ tay em yếu. đánh trái tay giữa chừng sợ bị đập. Nhồ các chỉ giáo dùm, xin cảm ơn

2. linhbanme2000

linhbanme2000 Thành viên Tích cực

bác nhờ 1 bạn điều cầu sang trái tay đánh liên tục 1 tuần liền bảo đảm bác thấy tự tin hơn nhiều. còn kỹ thuật thì xem video nhé

3. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

chém được thì tốt nhưng nhanh bị bắt bài bác ah, thế nên là phải luyện trái tay thôi. e cũng như bác và cũng đang luyện món này :)
    ps: clip backhand trên DĐ nhiều mà, bác chịu khó tìm hiểu đi :)

4. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Bạn cứ để ý: Nếu có nhiều quả bạn ve trái tay cầu đi rất xa, thì không phải do tay yếu mà do bộ pháp hoặc thế đỡ cầu chưa chuẩn. Thể loại này luyện dễ hơn.
    Trường hợp tay yếu quá thì cần tập thêm tạ tay, hit đất, kéo xà sau đó xem mấy clip dạy backhand và hàng ngày luyện tập, rồi sẽ tiến bộ. Trước mắt ra sân thì cứ mạnh dạn ve trái tay hết sức xem thế nào, nhắn đồng đội trước là nếu thấy cầu cao quá, dễ bị ăn đập thì chủ động mà chạy ko lại tím hết người ^^

5. bluelion

kinh nghiệm đầy mình đây, hê hê

6. trumnn

trumnn Thành viên Chính thức

mình cũng bị tình trạng như vậy, nói chung tập hoài kéo cuối sân nhưng lâu lâu vẫn bị ăn 1 quả, tốt nhất thấy cầu lơ lửng là chủ động núp lưới.
    các bác thông cảm em mới tập chơi.

7. nguyenduykhang

nguyenduykhang Thành viên Chính thức

em đánh trái tay theo kiểu chém sát lưới và đánh nhanh để đói phương ko kịp lên lưới chụp cầu vậy có hiệu quả ko mấy bác, lâu củng đánh mạnh vài quả gần cuối sân , nhưng ít khi được nên cứ đánh cách trên . như vậy cách đánh đó có đối phó với mấy tay cao thủ ko mấy bác

8. anhduongxanh

anhduongxanh Thành viên Chính thức

Mình cũng đang yếu quả này...chưa tìm được cao thủ để nhờ chỉ giáo, xem clip khó tập lắm :(

9. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Cái này phải tập nhiều, trước mình hay đến sân sớm, tự tập bằng cách hất cầu ra sau lưng rồi chạy theo ve, giờ ve từ đầu sân bên này cũng ra được gần sát vạch cuối sân bên kia rồi :D

10. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

em chơi cầu mất gần 3 năm mới phát hiện ra cái yếu quyết để đánh trái tay ko tốn lực :D mặc dù em ko làm gì được ngoài clear nh mà em thấy biết chơi trái tay là 1 lợi thế lớn lắm r :D

11. tbk248

tbk248 Thành viên Tích cực

Yếu quyết thế nào chia sẻ cho anh em cùng học với bác ơi ?

12. bluelion

chú inbox cho a cái này đi, mới chơi nên khoản này vẫn gà lắm

13. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

em lên youtube xem video dạy trái tay của ông Lee ấy bác ạ, ông ấy dạy backhand clear rất đơn giản, phù hợp cho đối tượng chơi phong trào

14. sonsmile

sonsmile Thành viên Chính thức

Trên DĐ có nhiều bài viết và video mà bác . E cũng luyện dc khá khá rồi, cảm giác rất cool . Chăm chỉ 1 tuần là ổn mà. Còn kỹ thuật khó thì phải nhờ các pro chỉ giáo. Em vào hóng tí thôi :cool:

15. Azumie

Azumie Thành viên Chính thức

Bác lấy quả cầu rồi đánh trái tay quất nó lên trần nhà ý, tập 1 thời gian cổ tay khỏe là đánh trái tay nó sâu ngay. Với lúc bác đánh chú ý di chuyển với điểm tiếp xúc cầu

16. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

backhand phải tập sao cho có thể ve từ cuối sân mình tới cuối sân họ rồi mới có thể ve sát mặt lưới được! chứ ko bác cứ tập thế chứ tập nữa cũng ko có cảm giác đâu ạ!

17. lehoangnam

lehoangnam Thành viên Chính thức

cú trái tay thì phải tập nhiều, em quay chai nước 1kg mà vẫn chưa oke lắm nè, hix!

18. lexuankhang4682

lexuankhang4682 Thành viên mới

Trước hết cần phán đoán tốt phương hướng và điểm rơi cuủ cầu đến, nhanh chóngđưa cơ thể quay sang hướng bên trái phía sau, di chuyển bước chân, bước cuối cùng sử dụng bước chéo trước để bước tới đường biên ngang cuối sân bên trái, lưng đối diện với lưới, trọng tâm cơ thể rơi lên trên chân phải, sao cho cầu ở phía trên bên phải cơ thể. Trước khi đánh cầu, nhanh chóng chuyển đổi thành cách cầm vợt trái tay, giữ vợt ở trước ngực phải, mặt vợt hướng lên trên.

Khi đánh cầu, lấy cánh tay kéo theo cẳng tay, thông qua động tác lắc cổ tay, vẩy tay từ dưới lên trên, để dánh cầu đi. Khi dùng sức cuối cùng, cần chú ý lực ép cạnh của ngón cái và sự phối hợp với lực vẩy cổ tay, động tác dùng sức cuối cùng phải có sự phối hợp nhịp nhàng của toàn thân với động tác đạp đất của 2 chân và động tác xoay người.

19. ls1102

ls1102 Thành viên Chính thức

20. uyenco90

uyenco90 Thành viên Tích cực

Theo e thì cũng như thuận tay bác phải phông dc quả cầu sâu về cuối sân đã, có cảm giác rồi thì mới chém về 2 mé lưới dc..backhand cũng vậy cứ tập tốt quả backhand clear trước rồi hãy tính chuyện backhand drop bác ạ..bác đánh đôi thì nên cố vặn ng để có quả đánh thuận tay tốt hơn là đánh quả trái tay..còn bị ép quá ko vặn dc thì thôi đứng nhìn cầu bay bác ơi:happy69:( e toàn thế )

Đang tải...