[Thảo luận] Nhờ tư vấn chiến thuật đánh với người lớn con!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi sangdangit, 12/6/13.

1. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Ở sân e có 1 bác cao gần 1m8, nặng khoảng 80kg, đập cầu rất mạnh, ngoài ra bác ấy cũng rất nhanh. Đánh đôi gặp bác ấy e nắm chắc 70% thua( ngược lại, nếu đánh đơn thì e thắng bác ấy 70%). Đồng đội e bị khớp, giao cầu hỏng hoặc cao quá bị bác ấy vồ. Bác ấy đập cầu ko quá cắm, nhưng tốc độ cầu đi rất nhanh và uy lực. Tuy thân hình to lớn, nhưng bác ấy lại di chuyển rất nhanh, e điều cầu các góc mà bác ấy vẫn theo kịp.
    Rất mong ae tư vấn cho e chiến thuật để đối kháng với bác ấy. Thanks ae nhiều.

2. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Nếu mà phát cầu thì cố gắng đừng run, chỗ em cũng có 1 nữ mà cứ gặp em em hù mấy câu là phát hỏng:84:
    Còn đánh trong set thì đừng để bác ấy có cầu đập là đc

3. lindan2010

lindan2010 Thành viên Chính thức

Đánh thẳng vào người :darti:

4. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Trước hết bác phải hạn chế cầu đập của đối phương. Cố gắng đánh tạt phản, cầu ngang mặt bác sẽ lợi thế hơn. Dùng cầu tốc độ cao dí thẳng vào người đối phương, ép trái nhiều hơn. Nếu buộc phải phông cố gắng phông vào trái, cực kì hạn chế phông vào phải. Áp đặt chiến thuật sắp xếp đội hình đối phương ngay từ đầu bằng cách giao cầu ngắn kéo ông to con lên trên đẩy người đánh cặp (không biết ntn vì bác không nói nhưng em nghĩ là yếu hơn) xuống dưới. Đánh cầu cài vào nách nhiều hơn. Nói chung nói lý thuyết nó là thế, còn phải dựa vào khả năng đánh của đôi bác, tâm lý của đội bác (phát cầu đã run rồi thì hơi bị yếu và độ lỳ chưa có rồi). Nói chung người cao to có rất nhiều lợi thế. Cố gắng hạn chế lợi thế của họ và dùng lợi thế của mình. Chưa nhìn họ đánh thì em cũng chưa thể biết điểm yếu mà chỉ qua bác tả thì hơi bị khó ^^

5. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

sân e cũng có 1 bác tương tự, nói chung là ko nên chơi cầu bổng tạo điều kiện cho họ đập, cứ cầu ngang lưới + bỏ cầu là lành nhất bác ah :)

6. sangdangit

E đánh bao sân sau, nên công việc phát cầu do đồng đội e làm. Còn nếu e phát thì bác ấy ko thể vồ dc, nhưng đồng đội e ở phía sau bị gài vài đường cầu, phông non là ăn đập.

7. ichiru1511

Hì hì. Vấn đề này bàn chiến thuật hơi khó :))

8. sangdangit

Bác ấy nhanh cực kỳ, e đập cầu chéo sân ầm ầm mà bác ấy vẫn đở được, kinh thiệt. E cũng chưa tìm ra được điểm yếu của bác ấy nữa. Đồng đội e tâm lý ko vững, cứ giao cầu cho bác ấy là giao hỏng hoặc giao cầu cao, ăn đập.

9. sangdangit

Dạo này e chơi cầu phản tạt, tốc độ cầu đi nhanh và ngang lưới, nhưng ra ngoài hơi nhiều :D

10. sangdangit

Giúp e với bác ơi, e cũng đang bế tắc :(

11. ichiru1511

Bác đánh đơn thắng đến 70% mà còn chưa biết điểm yếu của người ta sao :)

12. sangdangit

Đánh đơn e cứ phông rùi lại cắt lưới..... 1 mình bác ấy chạy ko kịp, e điều cầu lên - xuống 1 hồi là bác ấy đuối, nhưng ko hiểu sao đánh đôi bác ấy chạy khiếp quá. Còn đánh đôi có đồng đội của bác ấy ở trên nữa mà bác :(

13. kieuqtoan

kieuqtoan Thành viên Tích cực

chỗ mình cũng có 1 anh cao to, hệt như bác nói vậy, cũng tầm 1m8 nặng cũng phải 75-80kg
    nhưng a ấy đánh kỹ thuật, lừa bọn mình túi bụi, gài cầu rất khó chịu, vồ nhanh, phản tạt tố
    ai đánh cầu cùng anh ấy cũng khó là bởi vì a ý bao được cả sân :-ss
    thể hình là yếu tố cũng quan trọng không kém bác nhỉ, nhún có bước đến nơi, tay dài với cái đến mặt lưới mất rồi, phát cầu cho mấy a thế này tâm lý cũng đúng :D
    chiến thuật đánh với a ấy thì chỉ có bỏ nhỏ cho khéo làm sao cho họ phông lên mình có cơ hội đập thôi (đập thì đập vào người yếu =)) ), còn gài trái phải, ép không nổi với họ. tóm lại nếu họ toàn diện như thế thì đánh vào bên người yếu đội họ thôi bác ạ :(

14. ichiru1511

Hi. Vậy ông này đánh lưới còn non và chưa giàu kinh nghiệm. Cầu đánh đôi ông ấy chạy ngang nên lợi thế tầm với. Chiều bác cứ thử chiến thuật ép ông ấy lên trên bán lưới. Cái này dễ rồi nhé, chú ý đánh cầu cao và xa tầm với hơn vì tầm với ông ấy tốt hơn người thường nhiều. Bác đánh đôi thì đập chéo sân ít thôi. khi họ đã thủ được việc đập chéo sân sẽ tạo cơ hội để họ thủ thẳng rất khó cho đồng đội mình đè cầu và bọc lót. Đập chéo trừ trường hợp đối phương đứng dọc sân, mất trụ, mất vị trí thủ..., công vào trái tay ông đó có hiệu quả không? Với những người chạy nhanh đừng đập theo 1 lối mòn, hãy đập lặp cầu hoặc sử lý khéo léo cầu 2 nhịp để lừa thử xem sao.

15. sangdangit

Kẹt nỗi người yếu bên họ toàn đứng lưới, bỏ lưới hoài thì bị bắt bài, ko khép bỏ hơi cao là ăn đập.

16. sangdangit

Để chiều nay e thử cách của bác xem thế nào. Bác ấy bằng tuổi với e, ve trái tốt, đập uy lực.

17. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Theo bác nói thì ông cao 1,8m chắc hay bao sân sau, oánh theo kiểu nam nữ mặc dù là oánh đôi nam! :D :D :D Tất nhiên là phải duy trì lối oánh tỳ đè và hạn chế sức đập của ông đó roài, nếu ông đó đập (như bác nói là không quá cắm, thì tạt được quả đập ý là tốt nhất, không ra ngoài thì họ khó đỡ được). Nếu bác đập, họ đứng trên dưới thì cứ dọc biên mà phang thôi, còn 2 người đứng ngang sân thì cứ người yếu mà đập. Thỉnh thoảng bác chém chéo sân cũng làm họ rất bất ngờ. Luyện lại phát cho ông còn phát yếu thôi chứ bít làm sao! Phát cầu mà bị tâm lý thì thường hay phát bổng do cứng tay, nhắc họ là thư giãn và không cần quá lo sợ việc bị vồ cầu, một cú phát lỏng tay họ không vồ được đâu :):):)

Chỉnh sửa cuối: 13/6/13
  18. Azumie

Azumie Thành viên Chính thức

Cách này hơi xấu tí, bác dồn cầu cho người còn lại thử xem :roflmao:

19. phanmanhquy

phanmanhquy Thành viên Chính thức

đập vào nách và cố gắng thủ đứng tầm giữa sân bác à,thường thì cao ng ta đập cầu sẽ cắm

20. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Clip của Xiao Jie cũng dậy cách hạn chế điểm mạnh của người cao to đó bạn. Nói chung cái gì cũng có hai mặt mà, cao thì trọng tâm cũng cao, Bao Chunlai cao 191cm mà đánh cũng bình thường mà

Đang tải...