[Thảo luận] Nhờ giúp đỡ cách luyện tập cấp tốc cầu lông để thi đấu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi facebook, 27/7/15.

1. facebook

facebook Thành viên Chính thức

Khoảng 4 tuần nữa là mình thi đấu giải ngành mở rộng rồi, trước đây mình cũng đánh tạm tạm, thi đấu phong trào ngành 1 số giải, nhưng 2-3 tháng gần đây mình bận đi công tác nên ko tập luyện, do bia bọt nhậu nhẹt nữa nên chắc là phong độ thể lực cũng giảm sút nhiều rồi. Kính mong các cao nhân chỉ dẫn cách tập luyện cấp tốc để lấy lại phong độ, thể lực để thi đấu ạ. Thời gian chắc không dài, chỉ khoảng 4 tuần thôi ạ.
    Tập luyện thể lực thì nên tập những bài tập nào ạ, mình năm nay 30 tuổi, chơi cầu lông phong trào 15 năm nhưng không thường xuyên lắm.:bonghong:

2. ngocanh_pepsi

ngocanh_pepsi Trọng tài Thành viên BQT

Iem cũng ngang ngang tuổi bác, ko phải là lời khuyên mà là iem đặt vị trí của iem vào bác để làm những việc như sau:
    - Tập chạy khi có thể, mỗi ngày cố gắng làm 4km, chạy bền bác nhé
    - Ở nhà trước khi đi ngủ, có thể hít đất 30-50 cái, tùy sức khỏe (làm hàng ngày)
    - Vác vợt ra sân có chất lượng cao và cọ sát, iem chưa biết bác đánh đơn hay đôi nhưng nếu đánh đôi thì nên rủ cả team đi cùng nhé, có tí độ cho nó quen tâm lí
    - 4 ngày cuối cùng thì bác chả cần tập ji cả, cứ vô tư thoải mái, giữ cho tâm lí vui vẻ và chiến đấu thôi
    Trên đây là những ji iem sẽ làm nếu ở vào vị trí của bác :D

3. facebook

facebook Thành viên Chính thức

Là đánh đôi bác ợ, dạo này bia bọt hơi nhiều nên đánh chơi nhanh xuống sức lắm.
    Hôm qua mới vác vợt ra sân mà mới 1 séc mà thở hộc cả ra rồi.

4. ngocanh_pepsi

bác rủ cả đồng đội đi tập nhé :)

5. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Chẳng có gì bằng luyện tập bác ah! 4 tuần thì còn thoải mái cho bác luyện thể lực, bác nên đi cọ sát nhiều vào, đến sân nào chất lượng cao chút đánh mấy trận găng găng là bác sẽ thấy lên tay nhanh lắm! Chúc bác thành công nhé :)

6. ngocanh_pepsi

Iem nghĩ bác ấy cần lấy lại thể lực là chủ yếu :D

7. Cuong Truong

Cuong Truong Thành viên mới

tập luyện thể lực thì cần chú ý đến sức khỏe, trước mỗi bài tập bác nên kiểm tra thể lực và khởi động có thể vào đây tham khảo: http://webcaulong.com/kiem-tra-the-luc-trong-cau-long.html ngoài ra bác cần xem lại các kỹ thuật cá nhân nữa đều đó rất tốt đấy!

8. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Vậy mới nói, bác ý chỉ cần 4 tuần là thể lực cũng lên kha khá rồi. Bác ý chỉ cần đánh căng vài trận sẽ quen thôi :)

9. ngocanh_pepsi

4 Tuần nhanh lắm bác ơi, nói thật iem nghĩ bác ấy phải tới sân học viện ngân hàng vào các hôm thứ 4 thứ 6 lúc 19-21h để luyện tập thì sẽ ổn thôi :p

10. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Theo mình thì bác nên luyện lại thể lực thôi. Dân đi làm bia bọt vào và 30 thì 1 tập chắc phải cách ngày để cơ hồi lại sau mỗi buổi tập. Ngủ đủ hạn chế chất cồn, béo và tập các bài tập sức bền là hợp lý với 4 tuần. Công nhận điểm đánh độ để quen cảm giác cũng rất chuẩn ^^.

11. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Haha để cho các bác vần bác ý cật lực đúng k? 1 công đôi ba việc nhỉ :))

12. anhtuan0117

anhtuan0117 Thành viên Tích cực

luyện thể lực thì nhiều quá nhỉ, em thử liệt kê một số cái, các bác vào sau bổ sung giúp em^^:
    - kiễng chân độ 40 lần hoặc tùy bác :D
    - đứng lên ngồi xuống
    - nhảy dây (hoặc em nhớ HLV Chen Weihua có bài tập bổ trợ chân khá hay, bác search youtube hộ em)
    - chạy bền
    - tập bụng
    - tập cổ tay, vai, cơ tay sau bằng chai nước
    - chống đẩy
    - tập cơ lưng bằng cách cầm tạ, đứng thẳng người, giữ chân thẳng cúi người về phía trc rồi đứng thẳng lại.
    .....
    sơ sơ là vậy, bác khỏe thì tập hết 1 set nghỉ 5-10p làm thêm set nữa. Chúc bác thi đấu tốt giành được giải :10:

13. ngocanh_pepsi

bác [MENTION=209646]anhtuan0117[/MENTION] này có nhiều kinh nghiệm quá, muốn giao lưu với bác vài séc ko biết ý bác thế nào ạ, iem ở Hà Nội :)

14. anhtuan0117

mình cũng ở HN, cơ mà nói thế thôi, biết bài nhưng chẳng mấy khi tập gà lắm bạn ah :D

15. ngocanh_pepsi

Giao lưu vui vẻ thôi mà bạn, thêm bạn bè là chính :)

16. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Áp dụng cho nữ liệu có đc k hay là hơi căng quá hả bác???

17. anhtuan0117

Nữ tập được mà bạn, tùy theo sức thôi, bạn cứ thử mỗi cái làm 10 lần rồi nghỉ một chút, uống ít nước rồi tập lượt nữa. Bạn tập 1 hôm nếu cảm thấy cơ thể vẫn chịu dc thì hôm sau tập quá 1 chút. Với nữ ngại nhảy dây thì bạn lên youtube search mấy bài footworks của HLV Chen Weihua tập theo, chống đẩy nếu bạn không tỳ được bằng ngón chân thì dùng đầu gối cũng dc, tập lưng thì bỏ tạ đi chào như người Nhật cũng ổn :D.

18. Cỏ dại

Cỏ dại Trọng tài

Vâng cảm ơn bác, iem sẽ tập thử xem sao. Tại thể lực của nữ cũng khác của nam, em sợ tập k phù hợp lại phản khoa học thôi ah :D

19. ngocanh_pepsi

Bác ko phải sợ bác ạ, sợ thì sẽ o làm ji dc đâu ah :D

20. noichunglaabc

noichunglaabc Thành viên mới

Gửi bạn truyện cười: Bàn luận về tình yêu

Các bác sĩ cho rằng: "Tình yêu là căn bệnh, cần chữa trị bệnh nhân bằng chế độ nằm giường".

Nhà vật lý: Sao lại gọi tình yêu là căn bệnh được khi mà nó tiêu hao năng lượng nhiều như thế. Phải gọi tình yêu là hoạt động.

Nhà cơ học: Sao lại gọi tình yêu là hoạt động được, khi mà tổ hợp máy chính vẫn đứng yên? Phải gọi tình yêu là nghệ thuật.

Nhà nghiên cứu nghệ thuật: Sao lại gọi tình yêu là nghệ thuật khi mà ai cũng e ngại phô ra cho người khác xem? Phải nói tình yêu là trò gian lận.

Luật gia: Sao gọi tình yêu là trò gian lận khi mà hai phía đều thỏa mãn. Phải nói tình yêu là hợp đồng sản xuất.

Nhà doanh nghiệp: Sao lại gọi tình yêu là hợp đồng sản xuất được khi mà chi phí tốn kém nhiều hơn giá trị sản phẩm cuối cùng. Phải nói tình yêu là khoa học.

Giáo sư: Sao gọi tình yêu là khoa học được khi mà đám sinh viên làm được còn tôi thì không?

Đang tải...