[Thảo luận] nhờ anh em góp ý về cách di chuyển chân khi thủ cầu trong đánh đôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thuanngahd612007, 23/9/13.

1. thuanngahd612007

thuanngahd612007 Thành viên Chính thức

mình thấy cách di chuyển chân trong khi thủ cầu của đánh đôi như sau: nhờ mọi người góp ý (đối với người thuận tay phải)
    TH1: Khi đối phương chuẩn bị đập cầu ở phía tréo sân mình thì chân phải mình đưa lên trước
    TH2: Khi đối phương chuẩn bị đập cầu ở phía đối diện sân mình thì chân trái mình đưa lên trước
    Nhờ mọi người đóng góp ý kiến

2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Em không hiểu ý câu hỏi bác lắm :-/ Ý bác là tư thế thủ cầu khi ng ta cbi đập hay tư thế thủ khi người ta đập rồi vậy bác ?? Bác nói rõ hơn xíu đi

3. thuanngahd612007

Lúc người ta chuẩn bị đập, chứ đập rồi mà thay đổi tư thế thì kịp sao đc

4. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

Em chưa hiểu bác nói về gì ạ :D

5. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Có chứ, có phải thay đổi chân đó bác.
    Nếu mà lúc nta cbi đập thì chân thuận tay thuận trước bác ạ. Trước khoảng nửa bàn chân đến 1 bàn chân so với chân không thuận. chân rộng ngang vai thậm chí rộng hơn để vững chãi hơn. Trong mọi tình huống bị nta tấn công bác ah.
    Còn khi nta đập rồi, nhiều quả đập xa tay mình vẫn phải di chuyển chân. VD đập phía trái tay bác mà đập không xa lắm thì bác đưa chân k thuân ra trước và đưa tay thuận sang đánh trái tay. Còn đập xa quá thì bác phải xoay hẳn người và bước hẳn chân thuận sang trái để đỡ cầu trái tay ạ.

6. lupa244

lupa244 Thành viên Tích cực

cái này thực ra theo kinh nghiêm của cá nhân em là phản xạ thôi ạ, khi chơi với cường độ và tốc độ cao thì ko đầu óc đâu mà để ý đến động tác (cái này chơi lâu thành quen thôi ạ) mà lúc đó chỉ tập trung phán đoán hướng cầu, và hướng vợt của đối phương để đỡ cầu hoặc phản cầu + lúc đó đầu óc đưa ra các phương án phòng thủ đã hết time rồi

7. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Về cơ bản chân thuận thường ở phía trước, và nó ở phía sau khi mà bạn chắc chắn đối phương đánh cầu về phía tay thuận của bạn bởi vì người ta thường có xu hướng chuẩn bị ở điểm yếu của mình là những quả trái tay nên nếu chân thuận phía sau sẽ gặp bất lợi ở những quả trái tay vì sẽ bị chậm do chân thuận không bước sang trái kịp! Video đây ạ:

http://www.youtube.com/watch?v=WH88uT8Kfwo

8. thuanngahd612007

Cảm ơn các bác!về cơ bản thì đúng là tay thuận và chân thuận phải đưa về phía trước để đón quả cầu!nhưng mình quan sát các trận đánh đôi thì mình thấy chân của các vđv di chuyển theo kiểu vậy,theo mình ngĩ thì khi bị đập cầu thì cầu đi vao tầm cao nách bên phải tay của mình là rất khó chịu có phải chính vì vậy mà khi bị đập cầu đối diện trực tiếp thì mình phải chuyển điểm yếu đó ra sau bằng cách chân thuận để ra đằng sau!còn đối phương đập chéo sân thì lực sẽ yếu đi và sẽ dễ thủ hơn:))!còn trong đánh đôi thì hạn chế tuyệt đối quả ve trái vì dùng khả năng chết rất cao bác ợ!
    Vì vậy em muốn hỏi ý kiến mọi ng cùng thảo luận để tập luyện cho thành kỹ năng!chứ bước chân mà k chuẩn thì tay khoẻ đến mấy cũng k ăn thua

9. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Trong đánh đôi thủ trái tay là chính mà bác vì tốc độ cầu đi quá nhanh trừ những quả phông cao thì mình di chuyển để đánh cầu bằng mặt phải vợt mà, lại có video đây ạ đoạn cuối bác nhé, cặp đôi Cai - Fu hướng dẫn phòng thủ khi nào thì đứng trên dưới, khi nào thì đứng hàng ngang...

http://www.youtube.com/watch?v=kwPTMLIBbTY

10. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

2 video hay quá, cám ơn bác. Mình xem hướng dẫn của Lee coach cũng như xem các vđv thi đấu thì bước căn bản nhất trong phòng thủ thường là dang 2 chân rộng hơn vai một chút và giậm xuống một cái để tạo đà đỡ cú đập của đối phương. Có điều khó mà nhớ được, lúc chơi thật toàn quên, còn xem những cao thủ chơi cầu lâu năm thì thấy họ làm việc đó như một phản xạ tự nhiên, không cần ghi nhớ trong đầu như mềnh :roflmao:

11. thuanngahd612007

thank bác đã chia sẽ clip!rất hay và bổ ích

12. nguyentruong

nguyentruong Thành viên Chính thức

quan trọng bạn phải luyện tập nhiều bạn à, các cụ đã dạy rồi '' văn ôn võ luyện '' học lý thuyết xuông mà không tập luyện cũng vứt bỏ. mà tập luyện phải tính đến trên dưới 1 năm chứ không chỉ đơn giản vài tháng.

13. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

đồng ý với bác này nhưng cũng nên vừa học lý thuyết vừa thực hành chứ thực hành không cũng lâu tiến bộ lắm các bác ạ

14. nguyentruong

đương nhiên là phải học lý thuyết rồi mới thực hành chứ bạn. đâu tiên dạng đơn giản là di chuyển không cầu, sau đó khó hơn là có cầu, nâng cao là di chuyển nhippj độ cao

15. nguyentruong

bạn nói vậy là nhầm lớn rồi. kỹ thuật tập luyện nhiều nó sẽ thành kỹ năng và lâu ngày nó thành phản xạ tự nhiên chứ chẳng ai ngôi nghĩ để đưa ra lương án phòng thủ đâu bạn à. trong cầu lông học di chuyển là tương đối khó, các động tác chân học khó hơn tay nhiều.

16. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

cái này thì em đồng ý với bác em vẫn tập theo cách này di chuyển trên sân thực hiện các dộng tác phông đập bỏ nhỏ để nhuần nhuyễn di chuyển vào buổi sáng sớm chiều thì vào sân đánh vừa là tập thể lực vừa là tập di chuyển luôn nói chung là nhanh tiến bộ lắm

Đang tải...