[Thảo luận] Nhờ anh em giúp về mặt kỹ thuật phông cầu và đập cầu?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi quyetdctv, 24/2/14.

1. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Như tiêu đề: Mình mới tập chơi cầu lông được mấy tháng. Mình có học theo các video trên mạng đặc biệt lả của hai huấn luyện viên nổi tiếng Trung Quốc. Nhưng có điều mình phông cầu và đập cầu theo như họ. Nâng cao khuỷu tay lên cao rồi phông và đập nhưng lực phát ra rất yếu cầu chỉ đi được giữa sân. Mong anh em chỉ bảo giúp với ạ. :(

2. quyetdctv

Up lên mong anh em giúp đỡ :(

3. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

1. Bác xem lại bác cầm vợt đúng chưa?

2. Lúc đưa tay lên phải dùng lực của cả cánh tay và bả vai.

3. Tập lùi 2,5 bước phông cầu.

4. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Nhiều yếu tố lắm..vợt ra sao,sức khỏe thế nào, cầm đúng động tác chưa, di chuyển chân và lực bật ra sao. Không phải ai mò vào vợt mấy tháng mà cũng đánh như trên clip xem được đâu. Nên cố gắng rèn luyện thêm thôi.

5. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Phông được hết sân khó lắm lắm chứ chả đơn giản tý nào đâu ạ,tay khỏe mà kĩ thuật + phát lực không chuẩn thì cũng không hết sân được :D Đó là em chưa nói đến tay yếu...

6. TaufikNo1

TaufikNo1 Thành viên Tích cực

cứ luyện cổ vs cánh tay khỏe là ok hết thớt ak :D
    còn kĩ thuật bác phải tự sửa chứ cái này xem clip học theo chứ k dậy dc

7. quyetdctv

Cách cầm vợt của em chuẩn rồi. Thao tác và kỹ thuật em cảm nhận và nhở mọi người nhìn thấy cũng chuẩn. Chắc vấn đề nằm ở chỗ là tay yếu. Em xin cảm ơn các bác. Chắc phải quay tay nhiều mới mong thành tài được :D

8. quyetdctv

Em đánh không đúng kỹ thuật tức là không đưa khuỷu tay lên cao thì lực mạnh nhưng có điều lại bị đau bả vai. Thế nên giờ phải quyết tâm quay tay thôi :)

9. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

hello anh :) hì phông cầu em nghĩ là kĩ thuật cơ bản nhất của cầu lông nhưng cũng là kĩ thuật quan trọng hàng đầu trong cầu lông vì nó đòi hỏi phát lực tốt để phông cầu sâu để ta có thời gian về vị trí phòng thủ, hơn nữa nếu phông lao tốt có điểm rơi thì hoàn toàn có thể tạo ra thế công. Theo như anh tả thì em nghĩ là do tay anh còn yếu nên phát lực vào cầu chưa chắc gọn và có thể chưa đúng điểm dẫn đến cầu đi yếu :) bây giờ e nghĩ a có thể nhờ ai đó phát cầu 2 góc cuối sân để anh lùi về phông, tất nhiên tốc độ vừa thôi để a luyện cả bộ pháp và phông. Trăm hay không bằng tay quen, 1 quả ko đc thì 100 quả, 100 ko đc thì 1000........ còn kĩ thuật a xem clip cố gắng làm theo là ok

10. kiengiang

kiengiang Thành viên Chính thức

mọi ý kiến đều hay, chỉ biết tiếp thu hết, thank

11. thanhtai

thanhtai Thành viên Tích cực

chắc phải tập thể lực thêm thôi bác à, người mới chơi thường phông yếu do thể lực yếu

12. Hoàng Gầy

Trước em từng 1 tháng liền có người phát cho em để em phông, liên tục liên tục, rồi lấy 1 quả cầu Thành Công mới tinh ra phông với 1 người nữa cho tới khi cầu nát bươm không còn giá trị sử dụng.

Phông tốt lên trông thấy luôn, nhưng mà về sau cứ nghĩ thế là ổn rồi không tập đều nữa, giờ lại phông kém được 2/3 sân là cầu rụng.

Tay em thuộc dạng yếu nên phải thế ạ, chứ nhiều bác cầm vợt ra quẩy 1 phát cầu bay tít ra sau thì em không bàn :(

13. thanhtai

thanhtai Thành viên Tích cực

đúng là cái gì cũng phải tập luyện hết. nhưng khi vào sân ít khi có người tập cho mình lắm. Sân của em vào đánh còn phải chờ đợi đến lượt mình

14. quyetdctv

Cám ơn tất cả anh em. Đúng là khi phát lực đập vào cầu rất yếu. Không chắc tiếng kêu như mọi người đánh. Cơ quan cũng có hai sân nên cũng hiếm hoi có thời gian tập đôi với nhau :(. Thôi đành cố gắng vậy

15. Hoàng Gầy

Tập ngoài sân cũng được bác ạ, phông cho nhau cần gì phải đứng trong sân đâu bác.

16. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Bác chủ thớt nhìn kỹ phần tay phần chân, phần xoay người toàn thân trong các clip hướng dẫn đó. Nhìn và làm theo từng cái 1. Luyện đến khi nào nhắm mắt lại cũng có thể hình dung ra nó. Rồi ra 1 chỗ rộng và bằng phẳng. Nhắm mắt lại và thực hiện các động tác đó, theo các hình ảnh hiện ra trong đầu. Khi nào mà nhắm mắt lại mà phát được lực thật mạnh. Mà ko bị ngã là đạt yêu cầu rồi đó. Kể cả luyện di chuyển, hay luyện backhand cũng làm như thế. Tuyệt đối ko được luyện nhảy đập kiểu nhắm mắt lại, hỏng chân đó.

17. brazil

brazil Thành viên Tích cực

Mấy kỹ thuật này tưởng dễ ăn nhưng để tập đúng thì khó thật

18. vi3tlee

vi3tlee Thành viên mới

mình cũng mới chơi, nhưng không đc học cơ bản nên chậm lên tay quá. di chuyển sai, đập thì vào lưới, phông thì không chuẩn bị đập lai chết luôn. học hỏi theo mọi người thôi

19. kiengiang

kiengiang Thành viên Chính thức

ình cũng bị giống bạn và đang tập di chuyển nghe mấy người đi trước nói bước chạy và thế người rất quan trọng

20. mrchoi

mrchoi Thành viên Tích cực

bác chủ thớt chắc quên động tác xoay hông. nếu kết hợp được động tác này khi vợt tiếp xúc với cầu thi mới đạt hiệu quả được

Đang tải...