[Chia sẻ] Nhờ anh em co kinh nghiệm căng vợt 4 nút tư vấn giúp

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi blackengge, 25/11/13.

1. blackengge

blackengge Thành viên Tích cực

Tình hình là từ trước đến giờ em toàn căng 2 nút 11kg giờ em muốn chuyển qua căng 4 nút thì dây ngang căng bao nhiêu và daay dọc căng bao nhiêu ạ . Mong anh em tư vấn giùm e với ạ

2. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

Dọc 10,5 kg; Ngang 11 kg

3. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Không thành quả xoài hơi phí :))

4. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

hic hic các bác tự căng à? em toàn mang ra quán cho nó lành

5. xuanphu2211

Mình căng ngoài quán mà, ông căng nói là dây ngang sẽ ít kg hơn dây dọc, thằng đi cùng mình cứ bắt căng dây dọc nhỏ kg hơn dây ngang. Kết quả là tí ôm hận vì nghe bạn :)) 1 tuần sau cắt cước đi vì dây cước nó kéo cái vợt dài ngoằng :(

6. thoaitien

thoaitien Thành viên Chính thức

các bạn ko phải người đan nên ko piết đó thôi, ở VN toàn đan dân dọc hơn dây ngang , nhưng quốc tế hoặc mấy giải yonex open toàn đan dây ngang hơn dây dọc 2lbs

7. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

Chênh nhau những 1k, mà ngang>dọc thì hình dạng cây vợt nó chuối sao ấy.

8. thoaitien

nó đúng với hình dáng ban đầu nhất bạn ak , đã đan và đánh với 28-30lbs lưới 98, 30-32lbs lưới 95

9. Chí Phèo

Chí Phèo Thành viên Chính thức

Mình toàn căng 2 nút hôm nào chuyển qua căng 4 nút xem ntn

10. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

À sẵn cho mình hỏi, mình đan lưới 65ti 4 nút, mà chạy dây quá, có phải do 65ti hơi trơn không nhỉ? Nào giờ toán đành 65 với 65ti, mình định chuyển qua 95 mà không biết đánh bền+nẩy h7n 65ti nhìu ko?

11. thoaitien

- nói đan 4 nút căng hơn 2 nút là ko có căn cứ , không lẽ đan cùng 11k như nhau mà có sự khác biệt hả bạn hjhj (1kg rau ko lẽ nhẹ hơn 1kg săt) ? ở đây quan trọng là đan main (dọc) bao nhiêu cross (ngang) bao nhiêu thôi bạn ah
    - lưới 65ti bạn thấy nó bóng vậy đó nhưng nó lại maxat nhiều hơn dây 65 , độ bền ko được như dây 65 (65 bền 10 thì nó chỉ 9 thôi) chỉ được cái ở hard feeling và hitting sound hơn 65 thôi , bạn cũng đừng lăn tăn 65 va 65ti vì chênh lệch ko bao nhiêu (65ti hơn 20k)
    - 95 theo nhà sản xuất thì nó bền hơn 65 và nẩy hơn , nẩy thì nảy thật vì 95 (0.69mm) còn 65 (0.70mm) còn bền hơn nhiều hay ko thì mình ko dám phán , bạn phải tự thử thôi hjhj

1 person likes this.
  12. namtienphuong

namtienphuong Thành viên Chính thức

Thanks bác chủ thớt!

13. YONEX VN

YONEX VN Thành viên Tích cực

Bản chất dây 65Ti là dây 65 thêm lớp Titanium bên ngoài vì thế mình nghĩ dây 65Ti cũng rất bền. Mình đập cầu khá nhiều mà cũng phải trung bình một tháng / lần căn dây. Trong khi đó căng dây 95 4 nút đánh chưa đc 2 tuần xô dây không thể đánh được nữa.

14. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Cái này có thể do lỗi máy căng anh ạ, kẹp vợt ko chuẩn thì nó biến dạng thôi hoặc có thể vợt khung yếu lâu ngày, ko chịu đc mức kg cao. Dây ngang hơn dọc là chuẩn theo quốc tế và chuẩn theo các hãng có vợt đầu vuông chuẩn hiện nay, bản thân em hơn 1.5 năm nay luôn ngang hơn dọc 0,5kg. Anh đọc thêm bài của em đã post trước đây nhé:
    "- việc căng 4 nút hay 2 nút ko ảnh hưởng gì đến độ xô cước vì nó đều là các mắt lưới lên xuống đan len, kể cả căng 2 nút dây cuối trùng cũng ko thể truyền lực ra tận giữa vợt và càng ko thể truyền sang dây dọc. Mục đích chính của căng 4 nút chỉ là để dây dọc và dây ngang chịu lực riêng biệt, khi đứt cước thì chiều cước kia vẫn còn nguyên, giảm khả năng sập cho vợt khoảng 1,4 lần.
    - việc xô cước là điều tất yếu phải có kể cả có căng 14kg như Lin Dan vẫn fai chỉnh lại cước sau các cú cắt xiết và pha cầu căng, có điều nếu căng thật sự chuẩn thì sẽ giảm thiểu xô cước đến mức ok.
    - Vậy căng chuẩn là như thế nào? Có lẽ nhiều người đang thắc mắc và tranh luận mấy hôm nay, căng chuẩn là khi:
    + Các chấu kẹp của máy phải chuẩn và chắc để giữ đc dây, nhiều khi cân chuẩn kẹp lởm là vứt đi rồi
    + Lò xo cân trong máy cần đc bảo dưỡng thường xuyên (máy cơ), nếu shop lớn thì có thể bảo dưỡng 1 tuần 1 lần, shop nhỏ có thể lâu hơn nhưng các shop ở VN theo mình quan sát nhiều thì có khi vài tháng mới sờ vào cái máy để chỉnh
    + Căng chuẩn là phải kéo dây với tốc độ chậm để dây có thể dãn hết, vì mỗi dây cước đều có sự đàn hồi, nếu kéo quá nhanh dây chưa dãn hết thì nó sẽ dãn sau khi các bác căng xong, có thể 1 ngày 1 tuần tùy số cân nhưng chắc chắn sẽ trùng thấy rõ.
    - Về số cân của dây ngang dây dọc thì trên Thế Giới cũng đang tranh cãi chứ ko riêng Việt Nam tuy nhiên các hãng vợt đã tìm ra chuẩn chung và đều hướng dẫn căng dây ngang cao hơn dây dọc khoảng 0,5kg-0,8kg vì khi căng thì căng dây dọc trước, mặt vợt nghiễm nhiên chịu lực dọc trc dẫn đến việc tròn trước sau đó mới căng dây ngang để kéo khung về vị trí ban đầu tuy nhiên đặc điểm dây ngang là ngắn hơn dọc lại căng sau nên ko đủ lực để bù vì vậy các hãng mới khuyến cáo ngang cao hơn 0,5kg để bù chênh lệch này. Tuy nhiên theo mình thì đó là các vợt đầu vuông chuẩn thì nên vậy còn các vợt đầu ô van và lai thì chiều dọc khung khá dài nên căng dọc cao hơn để nhìn vợt nó cân đối hơn. Tóm lại:
    - Vợt vuông căng theo chuẩn chung các hãng là ngang hơn dọc
    - Vợt ôvan căng ngược lại nhưng phải xem xét kĩ khả năng chịu lực của khung
    - Căng chuẩn là căng chậm, các thiết bị fai bảo dưỡng thường xuyên và fai chặt
    - 4 nút hay 2 nút ko ảnh hưởng việc xô cước.
    >>> Báo cáo các bác HẾT a"
    http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?20408-Hiện-tượng-bị-xô-cước&p=777062#post777062

Chỉnh sửa cuối: 30/11/13
  15. thoaitien

- dây 65ti khi mình đan nếu rút dây nhanh sẽ maxat mạnh hơn dây 65 , dẫn tới hiện tượng dây bị đốt nóng, và tạo vết cắt trên dây, theo nha sản xuất và mình chơi thì 65ti ko bền bằng 65 nhưng ko đáng kể, thix 65ti vì nó nổ to hơn , tạo cảm giác mặt vợt căng hơn
    - còn đan bị xô dây thì mình nghĩ ko phải do đan 4 nút hay 2 nút , mà có thể là đan thiếu kg hoặc khi kẹp dây người ta kẹp ko chắc
    - một mẹo nhỏ với những bạn đan những nơi có máy điện tử , nếu đan hãy nói người đan Pre-stretch thêm 10%-- 20% ( đối với dây 65, 65ti, 95...những dây cỡ lớn)

16. xuanphu2211

Oánh đấy nhoé, chỗ đỏ đỏ ko đúng với trường hợp của anh vì a căng ngay sau khi xúc cây wv 100 của chú đấy ( code JP-02122 :p )
    Các chỗ khác a ko ý kiến vì chuẩn cmn rồi ^^
    Nói chung là còn tranh cãi nên cứ chơi kiểu truyền thống 2 nút mà táng là chuẩn chỉnh :))

17. Tu_Snake

Thì cái chỗ đỏ đó là em đang dự đoán khả năng thôi mà :) thế nó rơi TH1 :)

18. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

@tusnake vậy theo bác con voltric 5 em đan dọc hơn ngang có đúng ko. Em không nghị con của em thuộc nhóm khung vuông. Đang đánh kiểu này thấy rất ưng nên chưa thử đổi kiểu ngược lại

19. Tu_Snake

Tất cả vợt Yonex hiện nay đều là đầu vuông bác ạ trừ các cây dòng Z có dạng compact ( Z Force, Z Slash, Z Speed), cây VT5 của bác cũng ko ngoại lệ, nó là vợt khung Isometric vuông, bác cứ căng theo khuyến cáo của hãng là ngang hơn dọc 0,5kg thì nó sẽ gần với vị trí ban đầu nhất, tất nhiên hy vọng chỗ bác căng, máy móc cân phải chuẩn :D

20. thoaitien

- trừ dòng Carbonec , và dòng compact

Đang tải...