[VĐV] Nguyễn Tiến Minh: “Tôi cần quân xanh đẳng cấp quốc tế...”

Thảo luận trong 'Nguyễn Tiến Minh' bắt đầu bởi luudanhkhoa, 8/2/12.

1. luudanhkhoa

luudanhkhoa Thành viên Năng nổ

Nguyễn Tiến Minh: “Tôi cần quân xanh đẳng cấp quốc tế...”
    Đó là phát biểu của tay vợt cầu lông số 1 VN Nguyễn Tiến Minh trong quá trình chuẩn bị Olympic London vào mùa hè này.
    Việc chia tay HLV Suharno (trái) là một mất mát của Tiến Minh
    trong quá trình chuẩn bị Olympic London - Ảnh: N.K.

Hiện khó khăn đang vây quanh Tiến Minh do kế hoạch tập huấn nghèo nàn, việc chia tay chuyên gia người Indonesia Asep Suharno cùng vấn đề tâm lý khi rớt từ hạng 7 xuống hạng 9 thế giới sau những thất bại liên tục ở nhiều giải quốc tế.
    * Kế hoạch tập huấn chuẩn bị Olympic London của anh thế nào?
    - Vẫn như mọi khi, hằng ngày tôi tập luyện cùng các thành viên đội tuyển cầu lông TP.HCM. Trung bình hai tháng tôi sẽ đi thi đấu khoảng ba giải quốc tế. Đó là lịch tập huấn bình thường hằng năm của tôi.
    * Anh nói gì về việc bị tụt hạng?
    - Dù rất cố gắng nhưng tôi cũng không thể làm gì hơn được. Một trong những nguyên nhân quan trọng nhất là lối đánh của tôi bây giờ đã bị các đối thủ “thuộc” và bắt bài hết rồi. Họ ghi hình các trận đánh của tôi để phân tích điểm mạnh, điểm yếu rồi tìm phương pháp khắc chế.
    Thêm vào đó, nhiều tay vợt trẻ trước đây từng thua tôi nay đang ở vào độ chín (23-24 tuổi) như Chen Long (hạng 3 thế giới - Trung Quốc), Kenichi Tago (7 - Nhật), Shon Wan Ho (19 - Hàn Quốc). Do không thể tự làm mới mình nên tôi không còn bắt kịp họ. Mặt khác, ở tuổi 29, tôi không còn nhanh nhẹn và thể lực nhanh chóng giảm sút. Đó là lý do khiến tôi thường thua ngược ở những ván cuối.
    * Sự chia tay với chuyên gia Suharno có gây khó khăn cho anh?
    - Chuyên gia Suharno đã giúp tôi rất nhiều, không chỉ về kỹ thuật, chiến thuật mà còn ở cuộc sống và tâm lý thi đấu. Năm đầu tiên (2010) đến VN, chuyên gia Suharno thường đi cùng tôi trong những lần dự các giải quốc tế. Ông là người giúp tôi có được vị trí ổn định trong tốp 10 thế giới suốt hai năm qua. Khi biết ông Suharno sắp hết hợp đồng, tôi cũng muốn ông tiếp tục ở lại nhưng không được.
    * Trăn trở nhất của anh trong quá trình chuẩn bị Olympic London 2012?
    - Tôi đang rất cần 1-2 tay vợt “quân xanh” có đẳng cấp quốc tế để tập luyện vì các tay vợt VN dù nỗ lực nhưng chưa thể đánh ngang sức với tôi.
    * Anh có thể nói rõ hơn về “quân xanh” mình đang cần?
    - Hầu hết tay vợt trong tốp 10 thế giới đều phải thuê những tay vợt có đẳng cấp, thường là những tay vợt trong 30 hạng đầu thế giới để luyện tập. Đối với các quốc gia có cầu lông phát triển mạnh như Indonesia, Trung Quốc... do những tay vợt hàng đầu của họ có trình độ không quá cách biệt, mỗi người một điểm mạnh nên khi tập chung, họ hoàn thiện lối đánh cho nhau rất nhiều.
    Cũng như họ, tôi rất cần 1-2 tay vợt đẳng cấp quốc tế đủ khả năng khiến tôi bộc lộ những điểm yếu để khắc phục. Do các tay vợt VN hiện nay không ai đủ sức làm điều đó nên tôi hi vọng sẽ được thuê “quân xanh” là các tay vợt nước ngoài có trình độ cao. Tôi đã rất nhiều lần phản ảnh về chuyện này nhưng kết quả vẫn không được gì.
    Nguồn: Tấn Phúc - Tuổi Trẻ Online »

Chỉnh sửa cuối: 8/2/12
  2. Lee_91vn

Lee_91vn Thành viên Tích cực

Cũng như họ, tôi rất cần 1-2 tay vợt đẳng cấp quốc tế đủ khả năng khiến tôi bộc lộ những điểm yếu để khắc phục. Do các tay vợt VN hiện nay không ai đủ sức làm điều đó nên tôi hi vọng sẽ được thuê “quân xanh” là các tay vợt nước ngoài có trình độ cao. Tôi đã rất nhiều lần phản ảnh về chuyện này nhưng kết quả vẫn không được gì.

--->>> Haiz, liên đoàn cầu lông lập ra để làm cái gì đây x-(

3. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

Thông cảm vơi tm nếu ko đc cọ xát với vđv có trình độ cao thì luôn bị bất ngờ và bị động .....

4. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

có bác nào giúp TM đi, e thấy trên này ngọa hổ tàng long lắm :d

5. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Em xung phong lụm cầu cho anh Minh đánh :dance:

6. nowaydn

nowaydn Thành viên Chính thức

em xung phong làm bia cho anh TM đập cầu :)

7. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

cảm tử quân, nếu ở thời chiến bạn sẽ được phong danh hiệu Anh hùng liệt sỹ :))

8. nguyencuvi

nguyencuvi Thành viên Tích cực

Tùy điều kiện thôi, do Việt Nam không mạnh về cầu lông. Tiến Minh phải tự tìm thôi, như đi đánh thuê cho các clb nước ngoài chẳng hạn

9. mrking

mrking Thành viên Chính thức

Chuyện cơ sở vật chất thì ủng hộ Tiến Minh vì mấy ông lớn ko lo tốt chứ quân xanh thì - 2 đánh 1 ko chột cũng què - chứ cần gì thuê VDV top 30. Top 30 thuê về có tiền trả ko ? Tiến Minh 29t rồi đầu tư như vậy có hiệu quả ko ? Thà để tiền đầu tư cho bọn năng khiếu còn hay hơn.

Tầm Lee Chong Wei thì thuê ai ??? Cũng phải đánh tập với 1 đôi thôi (Lin Dan thì ko bàn vì TQ còn lắm thằng mạnh).

Tớ chuồn rồi, ném gạch đi :dance:

10. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

thì TM trước giừ vẫn tập với 2 vdv mà ;)) bác nói tầm phào thật đấy ^^

11. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Trước giờ TM vẫn cân 2 như cơm bữa bác ạ nhưng thà vs với 1 người đẳng cấp còn hơn vs 2 người kém đẳng cấp quá xa vs cả khi chống 2 thì có thể luyện đc độ nhanh nhưng tình huống ko giống thật như đánh đơn :)

12. duc1407

chuẩn :dance3:

13. mrking

Biết trc là bị ném gạch nhưng ko đc ném bậy nha bác. Em bảo TM tập solo khi nào ?
    Ai ko biết mỗi kiểu tập sẽ cho một hiệu quả khác nhau, nhưng vấn đề là cái hiệu quả ấy là bao so với số tiền đầu tư ? Đọc + suy nghĩ rồi phán nhé :biggrin:
    Chỉ 1 ông Asep lương 5k USD/tháng cho cả TEAM ko giữ đc mơ chi quân xanh top 30 cho 1 ng.
    Tiền dùng để thuê HLV tốt cho cả TEAM ko hơn quân xanh top 30 cho duy nhất 1 tay vợt sắp qua bên kia sườn sự nghiệp sao ? Trong khi cả TM cũng thừa nhận thua ngược vào cuối trận do đuối sức thì quân xanh giúp đc gì trong vấn đề này ?

Ném gạch cũng phải có kĩ thuật như smash nhé, ko nên a dua theo số đông :smile:, ko nên thiên vị thần tượng trong mọi hoàn cảnh đâu.

Về góc độ "tâm sự riêng" (ko chịu áp lực búa rìu dư luận như của bác) thì 1 vị phó bộ môn quận và cựu sư phụ của TM cũng chửi tan tát cái phát biểu của TM ngay trong ngày Tuổi Trẻ đăng tải tin này đó :violin:

14. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Căng thẳng quá bác ơi, ý của bác duc1407 theo em là góc nhìn từ vài năm trước cơ, khi TM còn trẻ đã vào top 50 đc tham dự Olympic thì nên đầu tư từ đó, thuê quân xanh từ dạo 2007 ấy:D bác Asep sang là rất tốt nhưng thú thực là tác dụng vs riêng TM ko nhiều vì lúc bác sang TM đã 27, bác Asep sẽ rất hữu ích cho cả team :D

15. duc1407

bác king nói 2 đánh 1 ko chột cũng què mà tú ơi...nhưng mà 2 người đó là ai nhỉ :))

16. mrking

TM mới đòi mà bác kia tính từ 5 năm trc thì em chịu, ko đoán ra là phải rồi :smile: Chỉ mong là vậy :93:

17. mrking

Lin hay Lee thì chịu chứ , xin lỗi, thật tình TM thì (ko biết ngoài Bắc sao nhưng trong Nam thì) khối người nha bác.
    :eek:
    Em có thể đánh cược với bác về vụ này đấy :D

Chưa kể TM chột què cũng ko có nghĩa 2 người kia còn sống :D. Ý nghĩa là TM đánh kiểu này ko phải khỏe như cưỡi ngựa xem hoa đâu ! => muốn thắng 2-0 thì ko có cửa đâu.
    Thế nên mới bảo bác đọc + nghĩ trc khi phán

Chỉnh sửa cuối: 9/2/12
  18. duc1407

Haiz... .

19. odaycogi

odaycogi Thành viên Chính thức

thánh vũ thì cũng chỉ đến thế ... tầm phào

20. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Bác này có comment lộn chỗ nào hok

Đang tải...