[Chia sẻ] Nghệ thuật mua vợt cũ

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi phamduong007, 5/8/11.

1. phamduong007

phamduong007 Thành viên Chính thức

Mình mới học được một bài học xương máu khi đi mua vợt cũ. Post lên đây cũng thảo luận với bà con kinh nghiệm khi đi mua vợt cũ.
    1 - Nhìn tem mác. Thường thì vợt zin, tem mác nhìn rõ ràng và dán rất chắc chắn. Đặc biệt là tem thường là tem 3 chiều nên nhìn nghiêng tem sẽ thấy rất sâu.
    2 - Mã số đối với một số dòng vợt. Tất nhiên, vợt zin thì mã số sẽ được khắc trên vợt. Nhưng đừng tin tưởng là cứ khắc lên vợt đầy đủ mã số thì vợt là hàng zin. Vợt zin vết khắc sẽ khá sâu, khắc vào cả phần khung vợt. Còn hàng nhái, nó cũng khắc, nhưng mà chỉ khắc qua lớp sơn thui. Mình mua 1 cây, ko để ý kỹ, thấy mã số nó cũng khắc. Có chữ SP ở cuối cùng đàng hoàng. Rùi mang đi cuốn cán lại, khi dán băng keo zô rồi lột băng keo ra. số 0 bị lột sơn lên luôn. nhìn nó trắng bóc :(( ===> Ngồi ức chảy máu mắt.
    3 - Sau khi 2 cái trên đã tạm ổn thì cái này wan trọng nhất nè: nhìn vào vết xước sơn trên vành vợt.
    + Đối với các dòng vợt Yonex, Proace, Carlon. Sau lớp sơn bị tróc sẽ là màu đen ngay. Còn nếu là màu trắng thì đó chắc chắn là hàng nhái. Không cần bàn cãi nhiều.
    + Đối với vợt Victor thì sau lớp sơn bị tróc là màu trắng, mình cạo qua 1 lớp nữa mới là màu đen.

Tạm thời mình mới biết vậy thui. Mong các bro vào cố vấn thêm để những người không đủ điều kiện mua vợt mới thì sẽ không bị lừa. Chúc may mắn nha mọi người.

2. badboy

badboy Thành viên Tích cực

nói tróc sơn ra sẽ có lớp đen là ko hoàn toàn đúng vì có nhiều vợt màu sơn nhiều lớp có lớp sơn trềm lên,,, như VT 70 bị sạt trên đầu vẫn có lớp sơn tĩnh điện phủ maugf đục mới đến lớp carbon....
    còn như victor,, lining... hầu như có hết lớp matits trắng mỏng tạo bề mặt sơn cho vợt
    tem thì vợt sách tay thì lấy đâu ra 3d..vd thế
    còn mã số khắc giờ vợt giả cũng tinh vi lắm roài... khó nhận biết nếu ko chek thì khó đoán nhưng có điều chắc chắn nhìn nó cầm ngoài thật tinh ý nhận ra ngay màu sơn nc sơn vợt giả sẽ ko được thật và khôn....

3. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Cái này còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố nữa bạn à!

4. langtucaulong

langtucaulong Thành viên Tích cực

Cái này gọi là kinh nghiệm mua vợt cũ thì chính xác hơn chứ bác. Cảm ơn bác nhiều nhé, ít nhiều em sẽ rút được kinh nghiệm khi muốn cưới một em vợt cũ nào đó về làm vợ

5. chaudk245

chaudk245 Thành viên Tích cực

Nhưng mà muốn mua vợt cũ thì mua ở đâu mọi người nhỉ? Có ai biết ở Hà Nội có cửa hàng nào ban vợt cũ chỉ cho mình thì hay quá.

6. Mrthuan3

Mrthuan3 Thành viên Chính thức

Ngoài kinh nghiệm trên đã chia sẻ thì mình cũng phải nhờ bạn bè hiểu biết mà đi thu phục!!!! nếu có mang vợt xịn cùng loại đi so sánh( không có thì mượn).
    theo mình chỉ mua vợt cũ khi loại đó minh đã từng dùng thử từ trước chỉ cần cầm vào khua máy cái là biết liền!!

7. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Mua vợt cũ nên mua của người quen sẽ đảm bảo hơn ^ ^

8. phamduong007

Hi, cái tróc nước sơn đó. mình đã nói rõ rùi mà.
    - Đối với yonex, carlon, proace. khi tróc sơn sẽ lộ ra màu đen ngay. Nếu là màu trắng thì chắc chắn đó là vợt giả.
    - Với dòng victor, lining.. sau lớp sơn có 1 lớp matit trắng nhưng bên trong vẫn sẽ phải là màu đen. Thường thì nếu lớp sơn ngoài tróc thì lớp matit cũng tróc thui àh, sẽ nhìn được màu đen bên trong nếu là vợt zin.

Còn vấn đề tem mác. vợt xách tay zin cũng sẽ phải là tem 3D. Vì đó là tem của nhà sản xuất mà.

Còn bro nào có kinh nghiệm khác nữa không vào chỉ giáo cho anh em với.

9. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

bác làm làm vợt giả, cũng nên chú ý mấy cái chú ý bên trên. Thì sẽ chóng phát tài hơn đấy ;;)

10. phamduong007

hihi. nếu làm giả như vậy được thì thành thật mất tiêu oy =))

11. hoalang37

hoalang37 Thành viên Chính thức

Cảm ơn bác đã chia sẽ kinh nghiệm quý báu. Em cũng đang tìm 1 em vợt cũ để đánh mà chưa được

12. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Em thấy cái phần sơn trắng sơn đen là ko chuẩn bác nhé
    Vợt Yonex bây giờ rất nhiều cây sơn lót 1 lớp trắng ở trong
    Em có 3 cây Yonex là VT7, ArcZS TH và VT80 LTD đều là hàng xịn, cả 3 cây đều tróc sơn rất nhiều nhưng chưa có cây nào lộ màu đen đâu nhé :))

13. vthoabattu

vthoabattu Thành viên Chính thức

vợt Fz thì sao hả bạn, sơn nó có 1 hay 2 lớp. cây Fz9 em bị tróc lớp tím là hiên ra lớp trắng, sau đó mới đen

Đang tải...