Nên căng vợt bao nhiêu cân thì được?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 22/4/13.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Thành viên Chính thức

Cũng như nội dung mình đưa ra. Theo các bạn thì nên sử dụng vợt căng cước bao nhiêu cân thì hợp lý trong các trường hợp sau:
    Đánh đơn?
    Đánh đôi?
    Đánh trên lưới?
    Đánh công nhiều?
    Đánh thủ nhiều?
    Các bác chỉ giáo giúp mình với? Thanhks!

2. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

tùy từng người lực tay thế nào, oánh ở đâu ngoài trời hay trong nhà. Mà chọn mức căng phù hợp cái này chỉ có mình trải nghiệm mới chính xác chứ nhờ tư vấn gặp ngay bác tay to bảo căng 12kg em à thì lúc đánh oải cắt đi lại phí. Mới đầu nên 10,5kg sau đó điều chỉnh cho phù hợp nhất.

3. conchuotnhat

conchuotnhat Thành viên Chính thức

ủng hộ 1 phiếu cho bác leephuong19;651089

4. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Tùy sức tay thôi. Nếu bạn khỏe thì 10,5-11kg, còn không thì 9.5-10, sau một thời gian khi tay bạn khỏe hơn thì căng cao hơn. Thông thường dân phong trào đánh 10.5-12kg đổ lại. Các bác tay trâu, đội tuyển thì 13, chuyên nghiệp như mấy anh Lin Dan, Lee CW, Chen Long ... thì căng 14-16Kg.

5. Linhchichchoe

Mình đang căng 10.5 kg nhưng đánh thế nào mà tuyền ngòai thui căng lên 11kg vẫn thế. Thế có nghĩa là phải tăng cân lên tiếp hả bạn. Mình đánh trong nhà.

6. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

căng bao nhiêu còn tùy thuộc sức chịu của vợt nữa. bạn căng 9.5-10kg thì dùng vợt được 5-7 thậm chí 10 năm nếu không đấu kiếm, còn căng 11-12-13 kg thì dùng được từ vài năm đến vài tháng hoặc chỉ vài ngày vì nguy cơ sập vợt càng cao ngay cả khi cạch cầu;))

7. Linhchichchoe

Thật ra có ai đi đánh mà cần dữ cái vợt bền đến 10 năm đâu mình thấy căng thế nào để đánh cho sướng chứ dùng vợt bền quá thì họ bán vợt cho ai? Mình dùng chưa có cái nào bền quá được 3 năm cả. Trước đây dùng vợt prô ace đánh chỉ được khoảng vài tháng là sập rùi. Bây giờ chuyển sang yonex với fleet thì thấy có bền hơn tí nhưng cũng chẳng được tới quá 3 năm đâu. Mới cả đánh song thay vợt mới nện cho sướng.

8. thangmt88

thangmt88 Thành viên Tích cực

dạo này mình hay đấu kiếm. thương em nó quá :(( .

9. thuquyet86

thuquyet86 Thành viên Năng nổ

nói chung là cang sao cho phù hợp với lực tay...nếu căng căng qúa so
    với luc tay thì cứ như oánh vao cái phản đó.

10. Uknow86

Uknow86 Thành viên Chính thức

Ai bảo vdv chuyên nghiệp căng 14-16 kg, theo tớ biết thì cũng chỉ căng tầm từ 12-13 kg thôi. Đập mạnh hay ko tùy thuộc lực tay mình thôi, theo cá nhân mình thì tay khỏe căng tầm 11-12 kg là ok rồi

11. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Mình có cây vợt Proace Ti Power căng 10,5kg đánh 10 năm đấy. Căng dây nhiều lần quá nên nó nứt dọc khung rồi gãy. Sân mình có ông còn giữ 1 cây Proace widebody 26 đến 13 14 năm rồi. Nói thật vớt bạn là mấy cây Proace xưa rất là bền nhé. Chắc chắn trên diễn đàn mình có rất nhiều người đánh vợt 7, 8 và chục năm là bình thường. Mình thấy câu hỏi của bạn rất là buồn cười. Với dân chuyên nghiệp họ còn khó có thể thay đổi cân nặng của vợt khi đánh kiểu này kiểu khác. Huống gì dân phong trào mình thường đánh lung tung và lối chơi không thể bài bản và chuẩn chỉ được như dân chuyên nghiệp. Thường thì người ta đổi lối đánh thay vì phải đổi vợt và đổi cân nặng của vợt, trừ khi thể lực không cho phép. Bạn đánh vợt căng bao nhiêu kg, có va chạm và đập vợt xuống sân không mà vợt bền nhất chỉ 3 4 năm. Nhà có điều kiện thay liên tục vợt mới cũng thích nhỉ :D

12. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

theo em thì tùy lực tay mà căng thôi ạ :)

13. minhtnut85

minhtnut85 Thành viên Chính thức

Mức căng phù hợp rất quan trọng, khi chọn được cân rồi pạn phông cầu chuẩn lắm!
    Căng quá thì đánh đau vai, trùng quá thì cầu đi ko chuẩn(hay ngoài sân khi phông hết tầm)
    Có video hướng dẫn chọn mức căng trên mạng đấy các bác!

14. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

mình thì đang căng hơn sức 1 tí, vừa oánh vừa tập luôn :)

15. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

hoam giác cầu bác à nếu 10.5 kg mà oánh cảm thấy thoát cầu và dễ thì nên chọn mức cân đấy bạn à, còn thấy bì thì căng cao hơn, cảm giác thì chủ yếu là phông cầu cao sau từ cuối sân bên này sang cuối sân bên kia chứ không phải đánh bình thường bác à nếu như bác nói em có căng 11,5kg vẫn oánh ra ngoài đều đều bác à..

16. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Cân 10.5kg. Đánh mà đập cầu ra ngoài thì do đánh không có cổ tay hoặc vợt quá cứng, cầu đánh mà quá lao, không gập xuống được. Phông cầu mà cũng ra ngoài thì do góc phông không chuẩn, cầu phông quá lao, không phải là cầu phông cao sâu mà thành cầu phông cao vừa. Nói chung là có vô vàn lý do. Cái bạn chích chòe này đánh như bạn nói thì ít phải 3 năm rồi (đánh cây vợt 3 năm) mà thắc mắc rất là buồn cười. Bạn đang đùa mọi người chăng?

17. trinhchangg

trinhchangg Thành viên Tích cực

anh minh vào cm cơ à......................................

18. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Cứ 10,5kg-11kg thôi, nếu căng 4 nút thì ngang 11kg, dọc 10,5kg.

19. Linhchichchoe

Thì đúng là ba hoa chích chòe mà. Hà hà! Vụnày vui rùi đây. Thật ra mình cũng mới chỉ thực sự tập từ năm 1999 thui mà. Bị ngắt mất mấy năm do chuyển sang ngóay cháo cho con và mới đánh lại được gần năm nay. Mình không dùng được vai và cánh tay mà chỉ dùng được cổ tay thui. Những quả đập ở cuối sân của mình thường hay bị ngòai vì mình đập 2 góc cuối sân. Còn hôm nào sung quá thì phông thường bị ra ngòai. Trước mình đánh tuyền căng 12kg nhưng giờ sau 4 năm không đánh quay lại đánh thì chỉ đủ sức căng 10.5 kg thui đuối rùi. Khà khà! Thỉnh thỏang làm giật gân tí cho vui.

20. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Bác này rãnh và vui tính quá hen. Potay với bác.

Đang tải...