Mức căng vợt

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi FLEET TRIOTEC 8, 25/3/13.

1. FLEET TRIOTEC 8

FLEET TRIOTEC 8 Thành viên Năng nổ

em thấy các bác trên diễn đàn đánh những con vợt tầm 2,5 triệu đổ lên căng toàn 11,5-12kg, phải nói là quá khủng, em căng tầm 10,8 kg thấy đã ok lắm rồi, e căng bg65 thường, mà mấy thẳng tuyển tỉnh em cũng chỉ căng tầm 11kg thôi, vậy mà nghe mấy bác nói đánh đc vài tháng đến 1 năm đã căng 11-12kg rồi, em thì cũng chưa đc cầm vợt hight end nhiều lắm, chủ yếu là mid end, chả nhẽ dòng 2 end cân cao mà đánh không bị lỳ cầu như dòng mid end chăng, hay là do em trình độ vẫn còn kém nên vậy, chỗ em cũng có mấy thằng đi đánh giải sinh viên toàn quốc cũng đc giải 3, em cũng thi thoảng đi giao lưu cùng, vậy mà len diễn đàn ai cũng phải thán phục khả năng căng vợt cao như các bác.:star2:

2. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

con t8 của em dự là sẽ căng lên 12kg đây bác :))
    cái đó tùy thuộc trình độ sức khỏe,kỹ năng của ng chơi mà,em căng cao vì em đập tàm tạm,ve chéo hết sân vô tư,cân càng cao khi bỏ nhỏ,kê lưới càng sắc,bác cứ thử trải nghiệm rồi biết ngay ấy mà,riêng zf em chỉ dám căng 11,5 kg,căng nữa có ngày ăn cầu vào mồm :)

3. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

hờ hờ, em thử nghiệm căng BS12 11kg và kết quả là cầm nó đánh cho ta cảm giác như cầm cái bảng :)) chán đến mức mà em phải bán cả vợt lẫn cước đi luôn =))

4. profesional

profesional Thành viên Tích cực

căng cao thì tgian đầu khó đnáh vì nó lì.. nếu chăm chỉ đập 1 tuần... nếu bác khỏe chỉ 3 hôm thôi đnáh cầu rất đi, thoải mái nhất là quả ve. e đánh sw4u 11,5kg vs mx80 12kg lúc đầu k giám nhưng sau 1 tgian đắn đo căng 65 lên mức căng đó đánh sướng lắm bác ak....ngoài ra yonex các dòng như vol5 7 8 arc008 009dx, 008dx (dòng tầm trung của yonex, nhưng đứng đầu yonex tại taiwan e đã cnag thử 11-12kg) khung vẫn ksao bác ak à giá chri từ 1tr4-2tr thôi....các dòng đắt tiền nhưu kawasaki căng cao khéo sụt khung ấy, ....

5. FLEET TRIOTEC 8

hehe, tay em cũng thuộc vào dạng khỏe đấy bác đạt à, ve vẩy không phải nghĩ rồi, nhưng 12 cân thì em chịu

6. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

Em toàn căng 11kg thôi.khi nào yếu yếu thì xuống 10,5kg bác ạ.có phải cứ căng 11 12 kg là đánh tốt đâu.sân em có ông anh sinh năm 87 đánh vợt nhẹ của mmoa và ashaway căng toàn bg65 9,5kg thôi.ấn cước như kiểu là vợt tập ấy vậy mà ông ấy đập như trâu ấy bác ạ.mình căng sao cho cảm thấy hợp tay là ok rồi chứ cần gì phải căng cao cho nó hại vợt ra chứ.căngg cao nhanh đứt dây sụt khung mà có khi gãy cả vợt nữa ấy...

7. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Thực tế là thế này các bác à.
    1 - Rất nhiều những bác đến quán căng vợt và bảo căng cho em 12kg nhưng thực chất người căng không căng đến mức đó, liều liều thì cho đên 11,5kg (trừ khi bác nào hiểu rõ về độ căng)
    2 - Một số bác đi theo chiều hướng Càng căng đánh càng thích và càng có cái gì đó gọi là "Siêu" .
    3 - Căng tới mức 12kg thì rất khó đánh, E không nhầm thì tiến minh mới tăng lên 11,5kg thui.
    Em nghĩ nếu máy căng chuẩn thì tầm 10,5kg đã là OK lắm lắm với nhiều cao thủ rùi

8. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Quan điểm của riêng E thì E mới căng ở mức 12kg 1 lần con BS12N.Còn đâu thường là 11.5kg tất cả các vợt.Vợt tập lực E cũng 10kg :).Vẫn đưa cầu nhẹ nhàng lắm.Tầm 10.8kg thường là theo thông số vợt :)

9. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Em đánh mãi tới nay cũng lò mò lên được 11kg sợi dọc+11,5kg sợi ngang (căng 4 nút) :)

10. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Nói thật là căng chuẩn 11kg là căng đét. Ấn gần như không trùng xuống tí nào. Trường hợp gió bão thì cũng có. Nhưng công nhận là nhiều bác tay rất khỏe, vai khỏe đánh được vợt cứng và mức cân cao, cổ tay tốt rồi thì đánh cân cao đưa cầu vẫn chuẩn. Đập cầu quen cân cao rồi thì cân thấp xuống thấy cực khó chịu luôn. Đánh vợt cứng và mức cân cao đồng nghĩa với việc lực tác động vào cổ tay, cánh tay, bả vai là rất lớn. Khả năng chịu chấn thương rất cao. Có bác nào đánh cân cao hơn 11kg mà không bị đau 1 số chỗ không ạ ^^

11. dancivil

dancivil Thành viên Chính thức

Vãi mấy bác!e đánh biết bao nhiêu năm dừng ở mức 11.5 kg cân điện tử đó nhá,kéo lưới ko hề dịch chuyển,e nghĩ mấy bác coi lại mấy chỗ đan có chuẩn hay hay có dám đan căng ko!hồi bữa vào shop căng lưới có 1 Cu vào tiệm kêu đan 13kg cho cây Voltric 9,mình thấy lạ hỏi lại: chủ tiệm(người quen mình) đâu có dám căng,chỉ căng có 10,5kg thôi rồi báo Cu đó căng 13kg rồi!mình theo Cu đó lên sân nó giao lưu,trời ơi trời đánh như shit!!!Ve ngang thì đi được,mình thì ép vài trái ve sâu cuối sân rồi ruốt cuộc ăn vài trái cầu vào "thằng nhỏ".Thiệt khổ mấy cậu bây giờ,tập kỹ thuật cho toàn diện đi rồi lo về lực,mức căng...

12. ichiru1511

Đúng như bác nói đấy. Rất nhiều tiệm căng vợt không căng đúng số cân quá cao mà khách yêu cầu đâu. Thường những khách đã quen biết rồi họ mới căng chuẩn. Đánh cầu lâu 1 chút là có kiến thức về khả năng đánh và số cân ảnh hương ntn ngay mà. Bác chấp gì thằng cu đó, chắc đánh với bác xong mặt tái như đít nhái :)). Bác nào đánh cả tennis và cầu lông cũng thường căng cao 12 13kg vì quen sức nặng của vợt tennis chăng, đánh như vậy thì dễ hỏng cổ tay.

Chỉnh sửa cuối: 28/3/13
  13. dancivil

Đúng là căng cao đánh hơi phản lực nhưng bác cầm vừa đủ chặt thôi,đừng lỏng quá đừng chặt quá thì vẫn bình thường,cổ tay,khuỷ tay,vai chả sao cả!mình đánh biết bao nhiêu năm cũng bị biết bao lần đau cổ tay,đau vai nhưng sau đó lại thấy cổ tay khoẻ hơn...chắc tụi nó càng ngày càng thích nghi đó!

14. dancivil

Đánh Tennis chưa chắc cân cao đâu bác à,tuỳ loại vợt tennis bác đánh nhẹ đầu hay nặng đầu nữa,swingweight ra sao nữa!

15. ichiru1511

À. Ý em là đánh tennis sau đó ứng dụng vào cầu lông là hỏng cổ tay ấy mà (đã sửa để không gây hiểu nhầm). Quả jumpsmash thì sao lỏng vợt được bác? Nhưng dám chơi thì dám chấp nhận thôi, đau bắp là bình thường ấy mà. Sức như VĐV thỉnh thoảng còn phải băng bó đầy người mà ^^.

Chỉnh sửa cuối: 28/3/13
  16. FLEET TRIOTEC 8

tay bác thuộc hàng khủng đấy, tuyển chỗ em cũng chỉ 11kg thôi(nếu căng chuẩn)

17. FLEET TRIOTEC 8

nhận xét của bác rất giống em, thường em căng 10,8kg(chuẩn bác nhé) sẽ không bị hỏng cầu, nhưng xuống 10kg là chặt chém sẽ bị vài quả vào lưới ngay, còn đập thì thoải mái nhưng dễ bay ra ngoài nếu tay không chuẩn.

18. ichiru1511

Đúng như bạn nói. Nói chung căng cân cần tính toán đến mọi khả năng đánh trên sân của mình. Căng cao làm mặt vợt rất cứng. Những pha đập nhanh, hay đè lưới nếu cổ tay không nhanh thì cầu ngoài cả mét. Ngoài ra gặp đối thủ trâu nó ép trái, phông cầu sâu nhiều chống đỡ rất mất sức lại dễ bị chấn thương. Còn căng cao 12, 13kg mà phe phẩy dạo linh tinh thì vô tư.

19. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Thì E cũng toàn căng ở MP Sport nhưng thường cứ 11.5kg mà đan thôi ạ

20. FLEET TRIOTEC 8

hehe, vậy cũng ngang cơ tiến minh rồi đấy bác, 11 kg thì em đánh đc nhưng phải mất 1 hôm đầu cho bớt lỳ, hôm thứ 2 thì đúng là giơ vợt lên là không biết cầu bay đi đâu@@, con t8 này em cũng phải căng 11,5 kg cho nó chất mí đc

Đang tải...