Mưa lang thang

Thảo luận trong 'Thơ và Truyện' bắt đầu bởi hoahong, 28/7/10.

1. hoahong

hoahong Thành viên Chính thức

Mưa lang thang​

"...Em bây giờ như hạt mưa lang thang
    Thèm rơi ướt một vòm trời xưa cũ
    Nếu em được ào rơi về quá khứ
    Có còn anh ướt lạnh đứng chờ em?"

Một ngày không như mọi ngày. Em bật nhạc lên nghe lại bài hát cũ. Kỷ niệm ùa về, ngọt ngào và day dứt. Bài hát hay kỷ niệm "I love your eyes in the morning sun..." (Anh yêu đôi mắt em trong ánh ban mai. Anh cảm nhận được em trong cơn mưa. Và khoảnh khắc em ở xa anh, anh muốn thấy em trong vòng tay anh lần nữa. Em đến với anh trong cơn gió hạ. Hãy làm anh ấm áp bằng tình yêu của em...).

Thật tình cờ, biết bao lần ta bên nhau trời cứ hờn dỗi làm mưa. Mỉm cười, em kể anh nghe có hai người yêu nhau gặp nhau trong mưa, nói với nhau rằng tình yêu trong mưa là tình yêu bất tử...Em còn nhớ những sợi mưa dài vương vấn bám trên tóc em và anh, những giọt mưa làm tiếng cười em trong vắt, làm ướt cái nhìn sâu thẳm và độ lượng của anh, làm cành hoa anh mang tới ngời lên, cháy bỏng trong em tới tận bây giờ và sẽ không bao giờ vì bất kỳ lý do nào có thể khiến anh xa em..."Xin thứ lỗi cho em. tuổi trẻ với sự khờ khạo đủ khiến em đánh mất tình yêu của anh. Dẫu sao, em vẫn muốn nói lời cảm ơn khi một ngày tháng tư anh nói yêu em. Trước đó, cuộc đời đối với em như một trò chơi, thời gian trôi đi, lọt qua kẻ tay và không để lại dấu ấn. Chỉ có tình yêu của anh làm em có cảm giác mình đang sống thật sự, em biết ngày có thể rất ngắn khi người ta có vô khối việc muốn làm mà không chỉ đơn thuần để lấp đầy thời gian trắng. Anh đã giúp em khám phá cuộc sống và yêu mến nó bằng tất cả sự nhiệt tình, bằng một khát vọng nào đó thật trẻ trung mãnh liệt. Bên anh, em tìm thấy tiếng cười, thấy sự tự tin vì anh biết cười giễu khó khăn mỗi lần em bật khóc. Khi những chiều dài buông trên phố vắng, khi ngoái nhìn ánh mắt dịu dàng của anh hướng về em, em thường tự nhủ: hạnh phúc đấy ư, người ta không cắt nghĩa mà chỉ có thể cảm nhận được sự hiện diện của nó. Bây giờ thì em biết, hạnh phúc - đó là khi anh ở bên em, khi em biết anh yêu em và em cũng cần tình yêu ấy. Nhưng sao cái cảm giác hạnh phúc, yên bình tưởng chừng như vĩnh cữu đó hóa ra lại mong manh đến thế? Ngày hôm nay trên những con đường, góc phố, những cây cầu và vô số nơi ta từng đi qua, em bàng hoàng nhận ra mính đã đánh mất một điều quý giá. Nơi đây - thành phố của tình yêu và nỗi nhớ. Mỗi nơi, mỗi thời khắc, tình yêu đã dong ruổi qua và ghi tên mình lên đó. Vang đâu đây tiếng anh thì thầm bên tai em "Anh không muốn em buồn như vậy đâu cô bé a. Anh muốn em nhìn cuộc sống bằng đôi mắt anh và anh tin chắc em sẽ tin vào tình yêu và cuộc sống. Anh không muốn nhìn em run rẩy, anh muốn em tìm thấy sự ấm áp thật sự của riêng em. Anh không biết tương lai sẽ đem lại cho chúng ta điều gì nhưng những gì anh hình dung đầy ắp sự có mặt của em. Anh ở bên em, mãi mãi là như thế..."

Anh có biết không, suốt cả ngày hôm qua, em lang thang trong khắp các hàng hoa trong thành phố tìm một loại hoa. Để trong số rất nhiều loài hoa mà anh nhận được ngày hôm nay, loài hoa ấy sẽ thay em nói với anh về những điều thầm lặng mà tự đáy lòng em vẫn dành cho anh. Mong sao niềm vui, nụ cười, hạnh phúc sẽ cùng anh đi suốt cuộc đời. Bất giác, em cố ngăn dòng nước mắt đang chực trào ra.

Ngoài kia trời cũng đang mưa. Anh có còn nhớ đến em? Xin hãy viết cho em dù chỉ một câu thôi, sự ấm áp sẽ lại trở về. Một tháng, một năm rồi hay nhiều hơn thế? Em cũng không biết nữa. Em đợi cả những bông hoa bình dị mà anh thường mang tới.

Có phải anh lại trở về? Thời gian trôi đi lâu, đi lâu....

Viết cho mùa qua!
    Sưu tầm​

2. langtucaulong

langtucaulong Thành viên Tích cực

Lang thang dưới mưa

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/gentle/flash/mp3player.swf?xmlURL=http://mp3.zing.vn/play/?pid=IWZ96B8Z||4&songID=0&autoplay=false&wmode=transparent[/FLASH]

:53::53::53:

Đang tải...