[Chia sẻ] Một vài ý kiến về vấn đề "Smash" !!!!!! - Phần 2:Yếu tố tạo nên cú Smash hi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi dkcaulong, 23/5/13.

1. dkcaulong

dkcaulong Thành viên Tích cực

Ở phần 1 em có tổng hợp một số ý kiến về động tác tay (không cầm vợt) và chân
    trong kỹ thuật "Smash" và "Jump Smash"

Phần này em xin được tiếp tục nêu ra nêu ra một vài góp ý về kỹ thuật "Smash"

Những ý kiến này là do em tham khảo một số cá nhân chuyên nghiệp, lâu năm
    Nhưng là dành cho những ai không theo học trường lớp cầu lông căn bản và những người chưa biết, nên mong mọi người ném đá nhẹ tay!!!

...Khi chơi và xem cầu lông, khi thấy ai đó có những cú "Smash" uy lực, đa phần

chúng ta thường bắt trước theo để cải thiện kỹ thuật của bản thân

Nhưng thực sự rất khó để làm được như vậy

Nhiều khi càng làm theo thì lại càng "không hiệu quả"

Vì "Smash" là một kỹ thuật khó và phức tạp, nên chúng ta thường không nhìn ra yếu

tố quan trọng của kỹ thuật này

Vậy đâu là yếu tố chủ yếu góp phần tạo nên cú đập cầu hiệu quả

Qua tham khảo và trao đổi với nhiều cá nhân chơi cầu lông chuyên nghiệp, lâu năm, thì em được biết rằng vấn đề chính là: phải để đúng tư thế cầm vợt khi thực hiện cú smash và tư thế nhảy

Đơn giản là:
    Khi nhảy hay đứng tại chỗ để thực hiện cú smash, lúc đưa tay lên, chuẩn bị
    vung vợt, trục khuỷu tay với vợt phải tạo thành một góc 160->175*, và bờ vai đến khuỷu tay phải thẳng hàng
    Giống như hình minh họa sau

Nên để động tác chuẩn bị đập giống như trong hình

Sau đó đập thực hiện động tác đập cầu giống như trong clip sau
    [YOUTUBE]VBPVL05gYhc[/YOUTUBE]
    Có thể tham khảo thêm ở clip sau
    [YOUTUBE]nz8RKGb7wqU[/YOUTUBE]

Có thể thấy trong quá trình nhảy lên, trục khuỷu tay của vdv với vợt luôn ở một góc khoảng 170*
    Và 2 bờ vai luôn thẳng hàng với cánh tay

Khi thực cú đập với kỹ thuật như vậy, tay của chúng ta sẽ có thể phát huy gần hết sức mạnh
    Và mặt vợt sẽ tiếp xúc vuông góc với đường đi của quả cầu nên tiếng đập nghe sẽ rất đanh và nổ
    -> Tạo ra cú đập uy lực và hiệu quả

Nhưng để có được cú đập như mong muốn thì yếu tố chủ yếu quyết định là tư thế nhảy

Hãy 1 lần nữa nhìn vào clip trên, quan sát kỹ động tác chân
    Ta sẽ thấy rằng:
    - Tay không cầm vợt hướng về phía quả cầu
    - Tay cầm vợt để trong tư thế giống như đã nêu ở trên
    - Còn động tác chân, thoạt nhìn ta sẽ trông rất đơn giản, chỉ là nhảy lên rồi duỗi ra một cách bình thường
    Nhưng nếu để ý một chút, không chỉ clip trên, mà một loạt các clip Jump Smash khác của bất kỳ vận động viên nào
    Ta sẽ thấy đùi bên tay không cầm vợt lúc trước và sau khi đập cầu luôn hướng thẳng xuống đất
    Còn bên kia thì hướng xuống, tạo với mặt phẳng sân một góc khoảng 55*

Động tác này giúp ta dễ dàng quay người, đẩy mạnh bả vai, vung vợt thẳng và vuông góc với mặt phẳng sân
    -> Làm cho mặt vợt tiếp xúc vuông góc với đường đi của quả cầu
    -> Tạo ra uy lực lớn nhất, tiếng nổ đanh và to

Vậy nhìn chung, một cú Smash hiệu quả phụ thuộc vào rất nhiều yếu không chỉ tư thế chân hay tay cầm vợt, còn phụ thuộc rất nhiều vào phong cách đánh, tâm lí, bước di chuyển, cảm giác cầu...

Mong rằng bài viết trên đây có thể giúp mọi người được phần nào

Một lần nữa em xin nhấn mạnh là bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, ai không thích cũng đừng ném đá em nhá
    Có gì sai sót mong mọi người chỉ bảo để bài viết được hoàn thiện hơn!
    P/S: Nguồn tham khảo!

Chỉnh sửa cuối: 4/6/13
    3 people like this.
  2. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Trục khuỷu tay là cái nào hả bác

3. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

Đây ko phải là chuẩn mực và cơ bản, mà bạn đang phân tích cú đập của Fu Hai feng thôi, điều cơ bản của những cú smash hay jump smash ko phải nằm ở chỗ bạn đã nói, vì có nhiều ng đập cũng rất mạnh nhưng ng ta cũng ko có tư thế tạo đà giống Fu, mình khuyên bạn để có những cú smash tốt, thì thứ nhất nên tập thật chuẩn động tác cơ bản, thứ 2 là trăm hay ko bằng tay quen, tập smash nhiều sẽ có hiệu quả. Còn ko phải ai cũng có những cú smash dứt điểm đâu. Ví dụ cho bạn thấy rõ nhất là sự so sánh giữa Fu hai feng và Cai yun đấy nhé.

4. dkcaulong

Cảm ơn ý kiến đóng góp của bác!

Nhưng thật sự em chưa hiểu ý bác

Ở trên em nói là chi mang tính chất tham khảo, không phải chuẩn mực hay cơ bản gì hết, đây chỉ là gợi ý về tư thế của cánh tay khi thực hiện kỹ thuật Smash mà thôi
    Mà bác nói nên tập chuẩn động tác cơ bản, vây động tác cơ bản mà bác nói ở đây là như thế nào???
    Sao bác lại so sanh cú Smash của fu hai feng fa Cai yun??
    Bác nói là nhiều người đập mạnh nhưng không có tư thế như vậy là đúng rồi
    Người ta đánh lâu năm, quen một kiểu đánh, đập đi đập lại chẳng lẽ không mạnh lên

Ở chỗ em có thằng nhỏ sinh năm 98, học cầu lông được 1 năm, người bé tẹo nhưng nó mà nhảy đập thì đừng hỏi luôn
    Nó kêu để tay như vậy thì dễ lấy lực hơn, em chỉ nghe lại và nêu lên để mọi người cùng tham khảo thôi!

5. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

mình so sánh giữa Cai và Fu là vì Cai cũng tập cùng với Fu nhưng đập ko mạnh bằng Fu. Vì quả đập mạnh là do tố chất riêng của từng ng có ng tập rất lâu năm cũng ko đập mạnh bằng ng mới tập 1-2 năm. Chỉ cần đánh đúng động tác, đón được cầu đúng thời điểm thì vẫn có thể có những cú smash hiệu quả, điều quan trọng là smash vào đâu, và smash vào thời điểm nào.

6. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

thêm 1 bài viết hay cho ae học hỏi, thanks thớt rồi nhé :)

7. XperiaSola

XperiaSola Thành viên Tích cực

Muốn đập mạnh thì bạn nghỉ làm việc, nghỉ học hành, thuê người tung cầu bạn tập đập. Mỗi buổi 2-3tieng. Đảm bảo đập mạnh. Anh e phong trào đánh độ bia là chính. Đang phê quá zzzzz!!!

8. lizinn2

lizinn2 Thành viên Chính thức

theo em nghĩ có cú smash mạnh thì cần 2 yếu tố chính là điểm tiếp xúc cầu với mặt vợt và động tác chuẩn. mà điểm tiếp xúc cầu chuẩn thì cần có cảm giác cầu tốt. mà cảm giác cầu tốt thì cần phải có luyện tập.:(. ko biết bao giờ smash mới mạnh dc đây

9. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

cứ biết smash là đc rồi. hehe. mình smash yếu nhưng vẫn cứ smash liên tục cho vui :p

10. reptile

reptile Thành viên Chính thức

Bạn tập gymđi, đập phê lắm.
    Mình cứ 1 tháng đánh cầu thì một năm tập gym.
    Bây giờ tay to đập cầu nổ và nhanh đừng hỏi.
    Gặp phải cầu Hải yến cái loại bay vù vù ấy, nhảy đập cầu xong hạ xuống rồi còn thấy đối phương ngơ ngác tìm cầu bay..:tongue:

11. dkcaulong

Bạn có thể nói rõ động tác cơ bản là như thế nào để mọi người cùng tham khảo được không?

12. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

lên youtube gõ how to smash in badminton ý a. :)) nếu vẫn chưa được thì đi học thầy cho bài bản ^^ tìm chỗ ít người học thôi mà giáo viên nhiệt tình nữa

13. Victor630

Victor630 Thành viên Chính thức

Chủ yếu e thấy những tay vợt chuyên nghiệp trên thế giới cũng như là Việt Nam đều dùng kỹ thuật "vặn xoắn bắp tay" để smash. Rất là uy lực. Còn những người chơi nghiêp dư hay phong trào thì e thấy chủ yếu là dùng cổ tay nhiều hơn. Không biết các tay vợt khi nhận dậy cầu lông có dậy cách smash này không nữa?

14. anhduongxanh

anhduongxanh Thành viên Chính thức

Mình bật tầm thấp đập thì nổ, sao bật cao đập thì thấy người hẫng đập k0 uy lực lắm...k0 biết sai ở chỗ nào :(

15. dkcaulong

Em nghĩ bác chưa lấy lực từ người rồi

16. huuanhquandoi

huuanhquandoi Thành viên Chính thức

Mình có tập trong đội tuyển nên xin dc đóng gop mot so y kiến thế này:đập cầu la quá trình liên thông giữa các bộ phận trên cơ thể : gồm cánh tay, vai , bắp tay ( để phát lực , ) eo , lưuong, cơ bụng( chuyển tải lực dồn lực vào cú đập ) nếu đập = tay ko thì ko đủ mà phải kết hợp lực cua toan than, và cuối cùng là cổ tay ( dieu khien trai cau chính xac)

Chỉnh sửa cuối: 25/5/13
  17. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

vđv thế giới còn chấn thương vai liên tục thì bác học cái đấy làm j ạ :D

18. dkcaulong

Hê hê em đồng ý với bác, nhưng em nghĩ nói ra để mọi người hiểu mới là khó

19. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Em mới tập dc gần tháng đã đánh dc kiểu ấy r này bác. Vai em vẫn bt có làm sao đâu. Quen r dễ chịu cực kì.

20. dkcaulong

Chuẩn đấy, tập kỹ thuật đó quen, phông với đập cầu ngon lành

Đang tải...