[Thảo luận] Mong ae chỉ dẫn tận tình

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi czz152, 11/7/12.

1. czz152

czz152 Thành viên Chính thức

Mình cao 1m72, thường đánh đôi vs nhỏ kia cao chừng 1m6 thôi, nó lùn, con gái ko nhảy đập được, nên toàn đập tạt, thằng vào người mình, khoảng ngay cổ mình, do mình ko cao cũng ko lùn nên ngồi xuống chậm, con chịu lại thì ko wa lưới, vì là quả đập mà, cũg hơi chúi xún chút xíu. Ae có cao kiến gì share tớ đi, đang cay cú lắm :(

2. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

1m72 mà bác kêu là không cao à :D Chiều cao lý tưởng trong cầu lông rồi bác ạ :D Trùng cái chân xuống là ok

3. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Bác nên tập cho cổ tay lẹ và phản xạ nhanh bằng cách 2 người tập đừng gần lưới với nhau, sau đó đánh cầu ngang, khi nào quen bác chỉ cần đưa vợt ngang tầm mặt của bác và gặt lại, đập tạt cầu k hiểm nhưng rất nhanh, cần phải phản xạ lẹ

4. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Nói chung là cũng nên kết hợp nhiều yếu tố bác ạ :D Phản xạ và cảm giác cầu tốt sẽ giải quyết được nhiều lắm

5. czz152

Đúng rồi đó bác, tớ toàn tập nhảy đập, nên cắm lắm, còn tụi nó toàn chơi đập tạt, cứ lớ quớ hoài, ko bik nên đỡ bằng mặt vợt thuận hay nghịch nữa hjx

6. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

chiều cao 1m72 ở nam và 1m60 ở nữ là khá chuẩn cho chơi cầu lông rồi, còn để khắc chế những pha đập bạt cầu bạn nên thực hiện được 2 bước, thứ nhất nên hất cầu thật cao sâu về cuối sân đối phương, chú ý là càng cao càng tốt, sao cho khi quả cầu rơi xuống là gần như thẳng đứng, như thế sẽ khó khăn cho những người có thói quen đập bạt cầu. thứ 2 lúc bạn lùi về vị trí phòng thủ nhớ cầm vợt sao cho vợt của mình gần như dựng thẳng và mặt vợt luôn cao ngang với mặt của mình và che phía trước mặt mình là tốt nhất, lúc đối phương đập cầu sang nên dùng mặt trái tay chặn cầu hoặc đẩy cầu lại theo ý mình, khi đã quen bạn có thể tạt trả những quả đập của đối phương.

7. czz152

Cám ơn bác nhìu lắm, trả lời đúng cái mình cần nè hihi

8. thiensutinhyeu199x

thiensutinhyeu199x Thành viên Chính thức

Bạn không nên nản và bực mình cay cú làm gì !!!
    Nếu đã như vậy phải năng chơi cầu lông tập phản xạ nhanh nhẹn lên một chút trong pha đỡ cầu đập
    của đối phương . Theo mình thì bác xem lại cách cẩm vợt khi đỡ xem đã đúng chưa vì động tác đỡ ngang cổ cần phải
    thực hiện cách cẩm vợt đúng . Trong khi đỡ cầu bác không nên đứng qua gần lưới hãy đứng xa lưới ( vị trí giữa sân )
    thì đường cầu mình cũng đoán được đôi phần và có thời gian xoay vợt hơn . Nếu mà ở giữa sân là thấy vẫn ngang cổ thì bỏ cầu cho cầu ra ngoài .

Đang tải...