[Thảo luận] Mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm về kỹ thuật di chuyển trong đánh đơn.!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi namnam266, 9/1/11.

1. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Mình đã tập cầu lông được hơn 2 năm, nhưng chơi vẫn kém lắm. Chỉ hi vọng lấy cần cù bù thông minh thôi. Mình tập luyện rất chăm chỉ và yêu cầu lông thực sư. Nhưng vẫn chưa có kết quả đáng kể. Tớ đang gặp vấn đề về kỹ thuật di chuyển. Mong mọi người giúp đỡ về kỹ thuật này.!!!

2. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Theo quan điểm của mình chúng ta phải có bộ pháp di chuyển tốt để tránh mất sức, muốn có bộ pháp tốt cần phải có thể lực, chân phải nhanh nhẹn và phải luôn duy trì được thể lực trong di chuyển, đối với những pha cầu giằng co giữa 2 bên, nếu đối phương k đánh hỏng cũng k đập thì chỉ còn cách là đấu sức với đối phương cho đến khi nào có người đuối sức chịu thua. Nếu muốn có bộ pháp tốt thì chỉ còn cách ngày nào cũng tập di chuyển thôi, di chuyển trên sân 1 mình hoặc là kêu người khác thẩy cầu cho mình di chuyển

3. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Tớ thấy DanLin nói không đúng lắm. Trong thi đấu, việc đánh bị lỗi tất nhiên phải xảy ra vì mình luôn bị đối phương đưa vào những tình huống cầu bất lợi nhất cho mình. Đánh lỗi ở đây tớ nghĩ không phải là đánh ra ngoài hay vào lưới mà đơn giản chỉ là đánh cầu không đến cuối sân, tạo cơ hội smash thuận lợi cho đối phương.
    Tớ muốn thảo luận với DanLin về các bước di chuyển và những phương án tiếp xúc cầu trong tình huống cầu đi sát và gần lưới (đối phương bỏ ngỏ). Những động tác kỹ thuật trong tình huống này. Mong được bạn chia sẻ kinh nghiệm với mình.

4. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Bác biết kỹ thuật kéo cầu, chụp cầu và vồ cầu trên lưới chứ. Bác phải biết trước được đối phương bỏ nhỏ thì bác mới có cơ hội tấn công lại, đặc biệt là trong những tình huống bỏ nhỏ, phán đoán thật nhanh và sử dụng kỹ thuật chụp cầu, nếu đối phương bỏ nhỏ ngay trước mặt bác mà bác bỏ nhỏ lại nếu đối phương vẫn còn đứng gần trên lưới thì chắc quả đó bác sẽ thua hoặc bị động, k còn cách nào khác phải kéo cầu qua bên kia lưới để giải cứu tình thế(mấy chiêu này bác có thể thấy thường xuyên ở Lee Chong Wei điển hình là tại giải AE 2009, Surdiman cup 2009,..; Lin cũng thường hay dùng chiêu này), nói thật văn chương của em dở tệ k biết diễn tả thế nào, nói bằng miệng cũng khó hiểu lắm bác ạ, bác phải có cảm giác với trái cầu, khi bỏ nhỏ bác sẽ có cảm giác là mình bỏ vừa hay bỏ dư thôi, còn về di chuyển thì em cũng k biết phải nói sao nữa, khó nói thành lời lắm bác ạ, bác có thể xem những clip của Lin Dan, bộ pháp trên lưới của Lin rất tốt, rất nhanh nhẹn..

Em đồng ý với về việc đánh cầu lỗi vì mình là dân phong trào nên đánh lỗi là chuyện hiển nhiên và đánh cầu k đến cuối sân cũng là điều dễ hiểu nhưng trường hợp em đang nói với bác là nếu thôi. Em đang muốn dẫn bác đến cái việc di chuyển ấy bác ạ, em k bàn riêng về vấn đề kia, vì để di chuyển tốt phải có thể lực tốt, đôi chân nhanh nhạy :D:D. Muốn di chuyển tốt phải tập luyện thôi bác à nhưng em k dùng lời để nói với bác là phải tập như thế nào được vì em k biết phải diễn tả thế nào, cái này chắc bác phải xem clip thôi hì hì...

Chỉnh sửa cuối: 11/1/11
  5. nhminh309

nhminh309 Thành viên Chính thức

Di chuyển khoa học giúp bác đỡ mất sức và luôn vào "thế" để có thế công hoặc thủ..mình thì hay tập thế này, bác có thể tham khảo.
    Tập di chuyển không cầu (có người nữa phụ thì tốt nhất ) bắt đầu từ giữa sân...bác có thể tưởng tượng ( hoắc 2 người thì người ở phía đối diện sẽ làm động tác chỉ) lùi về hai góc , nhảy đập rồi lao lên lưới hai bên góc để đỡ rồi lại lùi lại giữa căng ngay hai bên để đón những quả cầu bt .những động tác như thế liền mạch .Nếu 2 người thì người đối diện chỉ đâu ban chạy đấy...có khoảng 6 điểm để tập đó là hai góc phải trái trên lưới...2 góc phải trái cuối sân...phải và trái ở giữa sân...tất nhiên ở chính giữa là trung tâm , mỗi khi di chuyển xong xong bạn phải quay về trung tâm để chuẩn bị cho lần sau...
    Tập như vậy khoảng 10 phút ..rồi tập lên lưới không cầu..tức là từ giữa sân lên đón cầu trên lưới bên phải lùi vị chí trung tâm rồi bên trái, hoặc trái trái..trái phải đổi cho nhau tập khoảng 10 min
    Sau đó tập với cầu đầu tiên là mỗi bên 50 lần Clear chỉ clear thôi nhé , sau đó thì đổi qua 1 lần clear 1 lần Drop ..nghĩa là nếu bạn phát cầu dài bạn của bạn phải drop ,bạn đón cầu trên lưới clear bổng về sau..bạn của bạn lại drop ...cứ như thế ...rồi có thể 2 lần clear 1 lần drop..hoặc 2 clear 2 drop.Như vậy giúp cho bạn di chuyển lên xuống tốt và hợp lý hơn.
    Hi vọng có thể giúp bạn một chút trong kĩ thuật

--- Cập nhật thêm ---

Quên nữa là trong trường hợp như bạn nói có nghĩa là đối phương drop bạn ,bạn muốn xem kĩ thuật chạy thế nào đúng không ...
    Thưa với bạn là cái đây còn phụ thuộc vào vị chí của bạn lúc bấy giờ nữa..cuối sân giưa sân ...,và còn phụ thuộc vào bước chạy cũng như chiến thuật của bạn nữa ví dụ bạn mình cao 180 nó từ giữa sân lao lên lưới chỉ 1 sải chân thôi đồng thời có khi nhanh còn chụp được cầu khi qua cầu chưa lao xuống..còn mình thì hơn 1,5 bước và nếu mình định đánh bổng về sau thì mình sẽ bước dài có lực để clear bổng về sau còn nếu chỉ drop ngay nét ý thì mình bước nhỏ và hời rướn người 1 chút...
    Mà nói chung là chẳng có kĩ thuật gì đâu...nếu bạn thực hiện tốt nhưng bài tập mình nới ở trên bạn sẽ có phải xạ khi chạy đón cầu..mọi thứ đều bắt đầu từ nhưng bài tập căn bản chứ không rập khuôn được mỗi vị chi tư thế hay bước chân cũng là thay đổi bước chạy lên đón cầu của bạn rồi

--- Cập nhật thêm ---

Còn nữa đó là sử lý cầu...thường thì nếu bạn xem clip sẽ có như sau
    Đối phương drop bạn bạn drop lại ngay vị trí đấy hoặc bỏ qua góc đối diện ,nếu bỏ thẳng , đón cầu đẹp vợt nâng gần ngang lưới,mình thì gọi là kê vợt vì đón cầu đẹp như thế cầu nảy nhẹ vào vợt đã qua bên kia rồi..nếu cầu xuống hơi sâu ..có thể chém hoặc hất nhẹ cầu về phía ngược lai ..cái này khá trừ tượng khi miêu tả nên bạn xem nhiều clip thì nghiệm ra thôi
    Thứ nữa là clear bổng về hai góc..cái này có thể dùng cách vặn bắp tay như thế cầu lên khá cao..còn mình thì hay vẩy cầu lên,dùng lực vặn ở cổ tay.
    Bước chạy thì như bước chạy trong bài tập cơ bản

6. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

Nếu đánh thì mình cũng phải làm khó đối phương chứ ! sao lại cứ để đối phương làm khó mình suốt được :(

7. phungniem

phungniem Thành viên Tích cực

hỳ, Bạn hay tưởng tượng sân cầu có 1 điểm trung tâm ở giữa sân, và đánh trả cầu xong bạn sẽ di chuyển nhanh về đó để chuẩn bị đánh quả tiếp theo, khi di chuỷên để đánh cầu cần di chuyển một đường thẳng đến vị trí của cầu như video này. Các bạn xem ở phần gần cuối của video nhá

Last edited by a moderator: 7/12/15
  8. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Clip rất hay và bổ ích, nhưng có điều đánh thế này thì thể lực không đảm bảo mất, cần di chuyển thông mình thì mới oánh được 3 sec đơn:)

Last edited by a moderator: 7/12/15
  9. phungniem

hỳ, uhm đây cũng chỉ là hướng dẫn những bước đầu tiên thui mà, coi như tập thể lực luôn, em bỏ cầu lông 3 năm rùi giờ đánh mấy séc đơn mà cứ như đi tù ấy :((

10. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Hnay em vừa trải qua cái cảm giác giống bác, đánh đơn còn hơn đi tù...

11. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Đánh đơn thú vị mà bác, sao mà lại như đi tù được, trong các nội dung của Cầu Lông cũng như tennis, đơn nam vẫn là số 1

12. phungniem

Hỳ, cố lên bác nhé, em đang tìm lại cảm giác cầu lông, do công việc học hành quan trọng hơn nên em đang tìm lại phong độ :p mong là sớm mở mày mở mặt với thiên hạ :(

13. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Thế bác phungnien học trường gì vậy nhỉ

14. phungniem

Em đang là sinh viên của HV quản lý giáo dục, Bác học trường nào vậy?

15. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Mình học trường "Học viện công nghệ bưu chính viễn thông", bác học trường đó là sau này bác làm giáo viên hay làm quản lý

16. phungniem

Vâng! em học cái đó ra làm quản lý bác à, cũng có thể làm giáo viên nhưng chỉ làm giảng viên các trường cần những môn học của bọn em đang theo học về chuyên ngành quản lý thui :(

17. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Đánh đơn à, cái này hơi khó nói đây. Phải chịu khó tập luyện thôi, thỉnh thoảng mình cũng làm vài sec solo đơn, cũng chơi được.

18. thuquyet86

thuquyet86 Thành viên Năng nổ

Nhưng giữa tập luyện và khi chơi cầu rất khác nhau, nên quan trọng là người dạy bạn ntn. phải va chạm nhiều thì độ nhạy bén và phản xạ cầu sẽ tốt bạn ạ...
    chúc bạn thành công!
    :darti:

19. truongtd

truongtd Thành viên Chính thức

up để học hỏi tìm tòi thêm

20. tuananhbds1

tuananhbds1 Thành viên Chính thức

Kết hợp đá bóng và cầu lông đi bác :D

Đang tải...