Mizuno JPX 8 - Sát thủ đánh đôi

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Mizuno' bắt đầu bởi Tu_Snake, 12/9/16.

By Tu_Snake on 12/9/16 lúc 12:09
  1. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Mizuno là một thương hiệu mới ở Việt Nam nhưng ở Thế Giới rất phổ biến và có lịch sử lâu đời từ năm 1906. Sản phẩm của Mizuno có mặt ở rất nhiều môn thể thao như golf, tennis, bóng chuyền, bóng bàn, cầu lông… Trong những năm gần đây, Mizuno đã phát triển rất mạnh về cầu lông và tài trợ cho nhiều VĐV danh tiếng ở Nhật Bản. Hôm nay mình xin giới thiệu với mọi người một cây vợt Mizuno ở phân khúc cao cấp mà theo mình là chơi đôi cực hay, đó là Mizuno JPX 8
    1. Thiết kế và tính năng
    • Thông số cơ bản:
    - Trọng lượng: 83g ( 4U )
    - Balance: 290mm
    - Stiff
    - Tension: 30lbs ~ 13kg
    Ở ngay phần thông số, có thể thấy đây là một cây vợt thiên về đánh đôi khá rõ, vợt ở mức cân bằng, trọng lượng 83g ở mức 4U tiệm cận 3U (85g) và có thân vợt khá cứng. Các yếu tố đó hỗ trợ rất tốt cho những người đánh cầu nhanh, tấn công bất ngờ. Một điểm đáng chú ý nữa là sức căng tối đa của vợt lên tới 13kg, đáp ứng được gần như toàn bộ cấp độ từ VĐV tới dân phong trào đều có thể yên tâm sử dụng
    • Thiết kế:
    Mizuno JPX 8 được phối giữa 4 màu trắng đen xanh đỏ trong đó trắng đen là màu chủ đạo, điểm xuyết các vệt xanh, đỏ trên khung vợt. Tổng quan mình thấy đây là cây vợt khá ngầu và trung tính, không quá lòe loẹt nhưng cũng không hề đơn điệu. Sơn vợt là sơn bóng truyền thống, các mảng sơn rất rõ ràng, không bị lem lẫn màu, tạo nên vẻ ngoài ưa nhìn và đẹp mắt
    Khung vợt được thiết kế vát nhọn, Mizuno gọi đó là Aero Hexagram, là đặc trưng của cây này, giúp tăng tốc độ đi vợt giúp người chơi nhanh chóng thực hiện cú đánh theo ý muốn. Ngoài ra thì thân vợt làm bằng chất liệu Nano PEF rất nhẹ, giúp giảm rung chấn rất tốt nên JPX 8 đánh rất êm

2. Trải nghiệm thực tế
    Ngay khi cầm cây vợt này vung vẩy mình đã cảm nhận cây vợt này sẽ rất hợp với mình vì vợt đi rất nhanh, các tiếng vút gió nghe cũng rất đã tai. Rất háo hức nên mình mang vào sân test luôn [​IMG]
    • Phông cầu:
    Dù là cây vợt 4U nhưng phông cầu cực kì nhẹ nhàng và thoát cầu, đã có nhiều quả bị ngửa bụng nhưng mình vẫn có thể trả ngược cầu tới cuối sân đối phương để có thời gian di chuyển về giữa sân, nó đã giúp mình cứu được rất nhiều pha cầu khó và mình cực kỳ ưng ý ở điểm này
    • Đập cầu:
    Do có vành vợt vát nhọn vì vậy khi đập cầu mình thấy tốc độ đi vợt nhanh, cầu cũng đi rất nhanh và cắm chứ không hề bị bai cầu. Tiếng đập cầu rất nổ dù mình chỉ dùng cước BG65 10,5kg. Thân vợt khá cứng nên rất phù hợp với những người có lực tay tb khá trở lên, đường cầu đập điểm cũng rất chuẩn xác.
    • Phản tạt và phòng thủ
    Như mình nói ban đầu, tốc độ chính là ưu thế của JPX 8, vợt vát nhọn và thoát cầu, rất phù hợp cho những anh em đánh thiên hướng phản tạt và ép cầu nhanh, gây áp lực cực lớn cho đối thủ. Đường cầu đi rất sắc và chuẩn xác kết hợp với việc thân vợt cứng giúp đường cầu luôn giữ sự ổn định nhanh như vậy chứ không lạng hay bai cầu quá mức. Ngoài ra do đây là vợt cân bằng nên khi thủ cũng không hề vất vả, vợt đã vốn thoát cầu sẵn thêm nữa lại là 4U giúp việc phòng thủ cực kì hiệu quả và dễ dàng xoay sở khi bị ép cầu khó.

TỔNG KẾT: Đây là cây vợt rất đáng để các bạn trải nghiệm, đặc biệt là các bạn ưa thích đánh đôi và có lối đánh tốc độ ép cầu nhanh. Vợt công thủ toàn diện phù hợp với xu thế đánh cầu hiện đại, các quả đánh đều đạt mức ổn định cao. Hơn nữa với sức căng lên tới 13kg cho thấy khung vợt rất khỏe, bền, có thể làm người bạn đồng hành lâu dài với anh em lông thủ!
    Để tham khảo kĩ hơn về cây vợt này, anh em có thể vào: http://midomax.vn/mizuno-jpx-8-0

Chỉnh sửa cuối: 12/9/16
    Linhcghd and Sheriff like this.

Bình luận

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Mizuno' bắt đầu bởi Tu_Snake, 12/9/16.

1. David

David Quản trị cao cấp Thành viên BQT

Một bài Review hay quá, chào mừng @Tu_Snake đã trở lại :)

Tu_Snake thích bài này.
    2. SieuSao

SieuSao Thành viên Tích cực

@Tu_Snake ơi cây này với cây 8.1 và 8.3 có khác nhau nhiều k?

3. Tu_Snake

cây này nhẹ hơn 8.1 bác ah còn so với 8.3 thì có chút khác nhau về cấu trúc, còn tính năng tương đương. Em đang xài con 8 này

4. anhteen

anhteen Thành viên Chính thức

và cái giá chắc cũng chát ae nhỉ

5. Tu_Snake

Lâu lâu viết bài cho vui admin ạ :D tiện thể ad cho em hỏi cách để chữ ký nhé. Ngày trước em để được mà giờ vào không thấy nút chỉnh chữ ký

6. SieuSao

con này sao e thấy có ng bảo đánh nhẹ và mềm nhỉ :D

7. Tu_Snake

4U mà bác hehe nên nhẹ cũng đúng thoai :D mà bác để chữ ký ntn vậy? em tìm hoài ko có nút

8. SieuSao

bác tìm đến tên bác ở góc trên bên phải, để chuột vào, rồi vào trang hồ sơ của bạn, rồi đến phần thông tin là thấy chữ ký
      e đang chơi fleet t6 sang cây này có ổn k bác

9. Tu_Snake

Sao bác giống em như đúc thế =)) em cũng đang đánh T6 chuyển qua em này. Về công T6 vẫn hơn đó bác nhưng linh hoạt thì JPX 8 nhỉnh hơn
      Em soát từng mục của nick rồi mà ko thấy phần chữ ký, không hiểu nick làm gì mà bị cấm nữa :(

Rukaphuong thích bài này.
    10. SieuSao

thế có nên chuyển từ t6 sang k bác :D

11. Tu_Snake

Em cũng ra giao diện kia rồi nhưng ko có phần chữ ký ở dưới =)) xem ra nick bị cấm j đó rồi. Theo e bác nên mua thêm chứ ko nên đổi hẳn

Rukaphuong thích bài này.
    12. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Tú xem xem cho mình review T6, T8, Woven 1000 với; hiện giờ chỉ bản T6 ii, T8ii, 1000iii thôi.

Mình cần tìm vợt đánh đôi, linh hoạt, điều cầu đẩy cầu chuẩn, đánh vị trí, điểm chính xác; thủ tốt; đập thì lấy khó, nhanh là chính, không cần mạnh, áp đảo.

Kinh nghiệm hợp tay các dòng vợt yonex arc10, Yonex AT900T, fz kim thủy 990, fz kim thủy Suprêm, fz kim thủy arc9 , fz kim thủy force 9, apacs tantrum 200... Các cây victor bs 09, mx70 thì quá dẻo công không được, victor mx80 công rất tốt (sử dụng trong thời gian dài) nhưng hơi cứng chút (mềm chút nữa thì khá hợp) . Victor bs 12 đánh tốt; công tốt nhưng có cảm giác không ổn định khi đập mạnh, bs lyd cứng hơn 12; đập lỳ cầu và cho cảm giác không tốt bằng bs12. tất cả đều 3u. có hàng fz kim thủy thì 3u của nó hợi nhẹ chút.

Vậy hợp với cây nào nhất? Mình tự tìm hiểu thì 1000 là vừa nhất; nhưng không biết dòng 1000iii thì sao? T6ii thì lại dẻo và mềm hơn.

Cám ơn Tú trước nhé.

PS: Sẵn hỏi trong khoảng 1tr5 hiện giờ thì giày nào là êm nhất (thật sự êm vì 2 đầu gối bị chấn thương; không mang giày không có hỗ trợ giảm chấn được); biết là hơi khó hơn vợt; nhưng cứ hỏi vậy.

13. thangpt91

thangpt91 Quản trị cao cấp Thành viên BQT

Bác dê chuột vào tên tài khoản của mình ko click nhé. Sau đó sẽ hiển thông tin như hình ảnh. Rồi Click vào phần chữ ký để thêm thông tin mong muốn :)

14. Umbala

Umbala Trọng tài Thành viên BQT

lâu lắm mới thấy bác rắn lên đàn
      chào mừng bác đã trở lại.
      bài viết rất hay và ý nghĩa, mong bác sẽ chia sẻ nhiều hơn nữa

15. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

Đang đọc tin cầu lông tự nhiên lòi ra 1 lão....xịp, tất,,,,các thể loại....tý thì.......đập màn hình

16. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

haizzz,.....sao bảo hành có 6 tháng thôi nhỉ