[Thảo luận] Mình đánh quen Pro 950 giờ chuyển qua đánh FZ Force 9 chưa quen nên làm thế nào?

Thảo luận trong 'Dòng vợt khác' bắt đầu bởi Luongkt, 29/6/11.

1. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Chào các bác, e đánh Pro 950 đã quen tay rồi, nhưng đánh mãi 1 cây cũng chán e muốn thay đổi không khí và tìm hiểu vợt mới. E thấy FZ bền và cây F9 được nhiều ACE khen và phù hợp với khả năng tài chính của em.
    Em QĐinh tậu cây F9, cảm nhận ban đầu của em (hnay đánh được 2C) là thủ tốt, nhưng công thì cây 950 mạnh hơn F9, cây này đập thấy đầu nhẹ không xuống được cầu. :flipp::flipp::flipp:
    E hơi buồn vì công yếu hơn giờ em đang băn khoăn không biết có nên mua lai cây 950 để đánh hay là cứ đánh F9 một thời gian rồi sẽ quen và và có đánh giá được chính xác và hay như anh e trên mạng nhận xét (công thủ toàn điên). E thích cây F9 vì màu sắc cây này nữa.
    Có thể đây là sự chuyển địch khác hẳn vì nó là 2 loại vợt khác nhau, không biết chuyển sang F9 này có thể phát huy được sở trường của em (thích cầu ngang, thủ tốt, đập cầu yếu và lười đập) không hay lại kém hiệu quả? Em cũng muốn cây vợt em dùng làm tăng được quả đập cầu của em nữa
    Rất mong các bác có kinh nghiệm hoặc đã rơi vào trường hợp như của em cho em xin ít kinh nghiệm, chân thành cảm ơn các bác (Bài việt của em có thể hơi lủng củng vì đây là những suy nghĩ của em, nó lằng nhằng và đang nhiều mâu thuẫn, các bác đừng ném đá em nhé)

2. badboy

badboy Thành viên Tích cực

ai cũng vậy đánh quen tay nên chuyển vợt khác cần có chút thời gian làm quen...
    theo mình dùng thì mình dùng mấy câu khác nhau... để làm quen thì lúc dạo cầu mình sẽ thử tập dần xem cảm giác vợt đánh nhẹ nhàng xem vợt tn trước vài hôm sẽ quen ngay....
    như mình tùy từng hôm khỏe hay yếu mà chọn vợt nhưng theo mình nên chơi theo dòng như bạn chơi yonex, hay victor thì nên chyên của hãng đó sẽ dễ làm quen vợt hơn

mà nếu sở trường của bạn thiên thủ và phản cầu thì Foce9 lại là cây vợt thiên về công hơn đó

3. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Em cũng thích công mạnh hơn, nếu F9 thiên công thì em tưởng nó phải nặng đầu hơn chứ, em đập cầu thấy nó cứ nhẹ phều phều ý, hy vọng vài hôm nữa sẽ quen.
    Nếu như bác nói nếu nhiều loại vợt quá và đánh tùy theo sức khỏe thì cung khó nhỉ
    vì tốn kém hơn (phải mua nhiều vợt), các vợt khác nhau hnay khỏe mai yếu làm sao mà quen được tất cả các vợt trong bao mà chọn,
    E đánh 1 loại, lúc khởi động em sẽ tạo cảm giác để sung và khi đánh nếu yếu thì em sử dụng lòng quyết tâm nếu đánh độ thì càng quyết tâm hehe, E chỉ có 1 vợt thui. cám ơn bác

--- Cập nhật thêm ---

ý em là có thể quen tất cả vợt trong bao của bác nhung khó có thể bắt nhịp nhanh để sử dung vợt 1 cách tốt nhất. Nếu ngày nào cũng đánh 1 cây thì không mất thời gian để có cảm giác vợt

4. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Nếu thấy FZ9 nhẹ thì mua miếng chì dán lên đầu cho nó nặng, công sẽ khá hơn thôi.

5. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Bác nói là bác đã quen đánh cây Proace 950 thì bác đổi làm chi vậy. Đánh quen tay, cảm nhận được vợt thì cứ gắn bó với nó. Bác phải tập luyện thêm về thể lực cho khỏe như hít đất nè cho tay dẻo dai để khi đánh ít bị đuối. FZ 9 k nặng chỉ vừa thôi vì thế so với cây Proace 950 bác cần phải dùng nhiều sức hơn để đập cầu vì vậy chuyện bị đuối là điều dễ hiểu và chuyện đập k bằng Proace 950 cũng vậy. Tập luyện thêm 1 thời gian bác sẽ quen dần thôi.

6. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Em muốn đổi mới để tiến bộ hơn. Không biết đinh hướng chuyển qua F9 có đúng không? giờ em đang lăn tăn không biết có mua thêm Pro 950 để đánh thêm hay cứ tập luyện với e F9 đây????

7. badboy

bạn đánh lâu 1 cây vợt quá ko chuyển qua đánh đổi vợt nên sẽ làm quen lâu hơn... như mình đánh vài cây liên tục cũng rất dễ quen
    mà theo mình cũng từng chơi 950 cây này khá đầm tay công cũng thích,,, đánh quen cây này chuyển qua mấy dòng victor đánh dễ quen hơn
    mình chuyển từ 950 sang victor wave 32 đánh khá tốt thiên công nặng, cứng ngang ngửa

8. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Fz 09 là công thủ toàn diện. Mình cũng không biết sức mạnh quả đập của bạn là ntn nên không hiểu bạn công Fz 9 yếu hơn là bao nhiêu. Cây Fz9 này là cây công mạnh nhất của mình và thủ cũng rất tốt.
    Không biết cây 950 của bạn thủ có bằng hoặc hơn cây Fz 9 không. Nếu bằng thì hoặc kém hơn thì nên tập đánh Fz 09 một thời gian nữa. Dòng Fz thường khó đánh, mất thời gian thuần vợt, thường là 03 ngày đánh liên tục (lâu hơn Proace dễ đánh, dễ thuần). Còn nếu cây 950 của bạn thủ khá hơn Fz9 nhiều thì lấy lại cây 950.
    Hoặc có thể bạn đánh 950, chuyên công, nhưng đánh ít dùng cổ tay, dùng nguyên cánh tay là nhiều. Thì khi đánh Fz09 cũng dùng nguyên cánh tay đánh nên cho lực kém hơn.
    -> điều chỉnh cổ tay để đánh tốt hơn.
    Đánh cổ tay nhiều sẽ làm cho kỹ thuật mau lên đấy.
    Nên đánh một thời gian để thuần vợt, đừng thấy đánh không ngon mà ngán. Vợt mình thích thì đánh một thời gian sẽ tìm ra cách sử dụng được thôi, đừng quá lo lắng.

9. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Cám ơn bác rất nhiều, em sẽ theo lời khuyên của bác. Tình trạng Đập cầu của em đúng như bác nói, cổ tay ít hơn (e sẽ sử dụng cổ tay nhiều hơn nữa) quả thủ thì em thây F9 nhàn hơn. E sẽ đánh cây này 1 thời gian. Bác phân tích khá chính xác với những băn khoăn của em cám ơn bác 1 lần nữa

--- Cập nhật thêm ---

Ngày trước em cũng đã chuyển sang Vic đánh rất thích nhưng sau vài lần căng dây tự dung bị sụt đầu vợt. Thế là em chia tay với Vic luôn và em đánh khá nhiều Pro 950 rồi. E thấy cây này rất bền bác ah

10. badboy

pro mấy năm trước rất tốt giừ chất lượng ko bằng nữa,,, mình dạo trước cũng toàn pro hết 950 - Ti8 - ABS 1000... đánh đều rất hợp tay dễ làm quen chắc tại chung dòng pro.
    còn foza thì mình chưa dùng mấy ngoài cây megaspeed44 chơi cũng khá giống 950 nhưng mỏng quá đấu kiếm phát đã ra đi..

còn vic mình thấy căng rất thoải mãi chả sợ sụt chắc do chỗ bạn căng ko ổn thôi... vic lực căng thường cao và bền
    giờ mình chuyển sang chơi vic + yonex ...
    dù sao cũng nên dần mất tuần làm quen xem sao

11. meo3duoi

meo3duoi Thành viên Chính thức

Chỉ còn cách duy nhất: Bán vợt đi
    Bán nhiu tui mua. hihi

12. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

hehe, Em ko bán đâu bác àh. đánh vài buổi chắc sẽ thành hảo kiếm đấy

--- Cập nhật thêm ---

Bác RukaPhuong ơi cho em hỏi tí: Hqua em được tặng cây FZ Nano 7000. E thấy cây này đập uy lực hơn FZ 9. Bác phân tích cho em trường hợp này được khôgn? Giờ em nên sử đụng cây này hay vẫn tập tiếp với FZ 9 không?hay đánh FZ 7000 hả bác

13. Rukaphuong

2 cây này khác nhau. Bạn đập cầu với Fz 7000 uy lực vì cây này cứng hơn Fz 9 nhiều -> chứng tỏ bạn hợp với vợt cứng. Với dòng nano speed 7000, 9000 này vợt cứng, cân bằng, chuyên dùng đánh đôi, phản tạt, chụp cầu, thủ. Cổ tay khá thì đánh rất good. Lúc vặn cổ tay có cảm giác cầu rất đã :dance3:
    Bạn đánh thấy oke thì nên đánh thôi. Vợt tốt là vợt hợp tay.
    Nhưng trước tiên cứ tập cổ tay đi. Ròi vợt nào chơi cũng được. Đừng lăn tăn mà bán Fz 9 ròi mai mốt mún chơi lại phải đi mua, mượn

14. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Bác là người cởi nút trong bụng em đấy, Hnào được giao lưu với bác thì thích nhỉ. Bác có đánh giải HĐ-Thuỷ lợi không để em thỉnh giáo bác. E ko bán F9 đâu, em có cảm tình với e F9 mà, e cũng muốn tập cổ tay nhưng hình như chưa có phương pháp và bài bản, cách tập bác ah. thanks bác nhé

15. Rukaphuong

Mình ở Cần Thơ bạn ơi, miền Nam. Tập cổ tay thì qua box: http://forum.thegioicaulong.com/forumdisplay.php?17-KỸ-THUẬT-CHIẾN-THUẬT-TẬP-LUYỆN

Có video tập ln

16. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

vậy ah. Bác nhiệt tình quá thanks bác. khi nào có dip ra HN bác gọi em nhé. e đưa bác đi đánh cầu hehe

17. Rukaphuong

Vậy chắc lâu lắm. Mình ra HN thì cũng ở có vài ngày hà

Đang tải...