[Chia sẻ] Mẹo lấy cầu bằng vợt cực dễ, thành công cao !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hoanganh1987vn, 3/12/11.

1. hoanganh1987vn

hoanganh1987vn Thành viên Tích cực

Một động tác nhưng chắc chắn ko phải ai cũng làm đc, kể cả người chơi nhiều, đó là cách lấy cầu bằng vợt. Hôm lâu rồi mình thấy cũng có 1 topic có ng hỏi tương tự nhưng chưa thấy pro nào nói chính xác được mà chỉ nôm na là luyện cổ tay cho dẻo và cảm nhận quả cầu lúc vớt lên, tuy nhiên tập hoài mà cái đc cái ko, quả cầu vẫn lăn lông lốc :82:

Hôm nay mình may mắn đc 1 cao thủ cầu lông trong trường truyền cho bí kíp lấy cầu bằng vợt mà gà như mình cũng làm bách phát bách ăn. :74: Cảm giác vớt đc quả cầu lên bằng vợt nhẹ nhàng mà ko phải cúi hẳn xuống nhặt tay tự nhiên làm mình thêm tự tin thi đấu hẳn :90: Sung sướng quá về nhà vội lên chia sẻ bí quyết với TGCL.

Bí quyết rất là đơn giản đến bất ngờ. Bạn chỉ việc đặt mặt vợt một góc khoảng 95-100 độ so với mặt đất, rồi hạ cán vợt thấp xuống khoảng 30 độ so với mặt đất, ke làm sao cho quả cầu nằm gần giữa mặt vợt, rồi nhẹ nhàng xoay cổ tay là vớt ngay được quả cầu. :happy69:

Từ trước giờ mình làm ko được vì hoặc là cán vợt cao quá, hoặc là quả cầu nằm gần đỉnh mặt quá nên cầu cứ nảy đi mà ko lên đc mặt vợt.

Mình đưa luôn hình minh họa cách làm ĐÚNG _ SAI cho mọi người dễ hình dung :32:

[​IMG] ____ [​IMG]

[​IMG] ___ [​IMG]

Tất nhiên, mới tập thì ko phải lần nào cũng thành công, kiên trì vài lần và cố gắng đúng tư thế là sẽ được ngay. Chúc anh em ai cũng tự tin vớt cầu :)

Chỉnh sửa cuối: 3/12/11
  2. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Cái này mình biết từ lúc ms tập tọe đánh cầu :57::57: Cũng cảm ơn vì share cho những ai chưa bít :cool:

3. hoanganh1987vn

yeah, mới tập chơi nên ham tìm hiểu :D thấy ng ta vớt cầu nhẹ nhàng cứ nghĩ là pro lắm mới làm đc, ai ngờ cái gì cũng có kĩ thuật của nó :)

4. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Lấy kiểu này thành công cao nhưng nếu mà vợt rãnh ko sâu,cước lồi với sân bê tông thì cũng mau đi cước lắm ạ. E đánh sân bê tông nên toàn nhặt cầu kiểu ấn vào nghiêng vào cánh cầu để nó nảy lên rồi vớt thì tránh đc đứt cước ạ :p

5. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

e có tập gì đâu, từ lúc biết đánh cầu lông đã biết vớt cầu rồi
    đánh sân xi măng hay sân gỗ mà vớt cầu nhiều xước vợt xót lắm, thôi cứ cúi xuống lấy cho nó xong, may bây giờ đánh sân thảm rồi ^^

6. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Đọc topic, lôi vợt ra thử liền ;))

7. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

bạn mới tập clông... thảo nào...

8. hoanganh1987vn

Đúng là đánh sân xi măng thì kiểu này hại kiếm lắm, nên mình cũng chỉ dám làm khi đánh sân gỗ trong nhà thôi :)

--- Cập nhật thêm ---

đúng là em mới tập cầu lông, chính xác ra chưa đầy 2 tháng, nên thảo nào cái động tác nhỏ như con thỏ này mà cũng hào hứng nhỉ . Mặc dù tuổi này mới tập cầu lông là hơi muộn, nhưng do gian và học tập ko cho phép nên giờ mới có điều kiện chơi, chắc chắn nhiều cao thủ ở TGCL còn trẻ hơn em nhiều. nhưng tính em hay tỉ mỉ, lại quen cách giáo dục trời tây tập trung vào những chi tiết nhỏ nhất mà tính ứng dụng cao nhất, nên cái gì cũng muốn học hỏi cho nó thật căn bản ạ :)

9. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Thank chủ topic! :)

10. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

cảm ơn bác vì tinh thần cộng đồng rất cao, hướng dẫn cụ thể rõ ràng, tiếp tục phát huy bác nhé !

11. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Em đánh cầu lông không giỏi nhưng hớt quả cầu lôn g dưới đất kiểu này thì vô đối :D, hoặc kế cả đón quả cầu mà đối phương trả lại cầu cho mình (mỗi khi bên mình ghi điểm) cũng khá là đẹp mắt. Trên sân phần đa những người đánh cầu lâu năm (khoảng từ 3 năm trở lên) thường thì sẽ sử dụng vợt và hớt cầu dễ dàng ... Em cũng nhìn thấy nhiều người hớt cầu khá lúng túng (VĐV chuyên nghiệp cũng có) và cuối cùng là phải cúi xuống nhặt quả cầu lên. Nhưng thú thật nhiều lúc em cũng bắt chiếc Taufix Hidayat động tác chống vợt xuống đất rồi từ từ cúi xuống nhặt quả cầu thay cho hành động vẫn thường xuyên dùng vợt hớt cầu.

12. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Hoan hô tinh thần học tập của chủ thớt. Học, học nữa, học mãi mà!!!!

13. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Thanks chủ tóp đã chia sẻ, e lấy vợt ra tập đã, mai lên sân biểu diễn cho mọi người xem. Bình thường cứ cúi nhặt bằng tay đau lưng quá
    ^ ^

14. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Uhm... mình thì chơi cầu kém nhưng dùng vợt lấy cầu từ dưới nền sân cũng Vô đối như bác TGP luôn :)) Hoặc nhận cầu trả lại của đội bạn cũng tốt thui rùi :p Nhưng có một số quan điểm khác nhau khi dùng Vợt lấy cầu thay vì dùng tay nhặt cầu . Mình đã từng nghe một bạn nói dùng tay nhặt cầu rồi đưa cho partner của mình thể hiện lịch sự và tôn trọng :D mỗi ng mỗi quan điểm mờ ^^

15. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

mình nghĩ dùng tay đưa cầu cho đồng đội tất nhiên là lịch sự hơn nhiều rồi, mình hầu hết là đưa cầu bằng tay, trừ những lúc đánh với mấy đứa e thì vứt cầu cho nó ^^

16. gianglinh

gianglinh Thành viên Chính thức

m mới biết đánh cầu đã biết lấy cầu thế này rùi,đơn giản mà bạn

17. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Thui chết, đánh với lão téc mình toàn hất cầu thẳng vào người lão, bất kính quá, phải sửa thôi ^ ^

--- Cập nhật thêm ---

Bạn giỏi quá, mình còn đang phải tập ^ ^

18. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

he, bác tec làm gì mà bị e sup vùi dập chém gió gê ấy nhở ^^
    ai biểu bác cứ dòm ngó e trà xanh của e ý cơ :p

19. socbay

socbay Thành viên Tích cực

thank bạn hi.cái này tùy tâm trạng mà mình làm dc hay ko.
    chơi với bô lão thì tốt nhất lụm cầu đưa tay....

20. xuanhuyss

xuanhuyss Thành viên Chính thức

cám ơn vì đã chia sẻ, lại còn tận tình pót ảnh lên nữa.

Đang tải...