[Thảo luận] Lực căng của dây dọc và dây ngang trong kỷ thuật căng dây 4 nút.

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi anhdeptrai_911, 6/12/11.

1. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Đã tham khảo nhiều ý kiến của các anh em trên diễn đàn bàn về kỷ thuật căng dây 4 nút và có nhiều ưu điểm. Tuy nhiên, có 2 luồng ý kiến trái chiều mà theo mình sẽ rất nguy hiểm nếu khi ta tiến hành căng vợt theo kiểu 4 nút, đó là:
    1. Lực căng dây dọc lớn hơn lực căng của dây ngang từ 0,25 đến 0,5kg.
    2. Lực căng của dây dọc nhỏ hơn lực căng của dây ngang từ 0,25 đến 0,5kg.
    Rất mong các cao thủ chỉ giáo.

2. anhdeptrai_911

ôi không ai trao đổi hết à. Buồn quá.

3. songoku77

songoku77 Thánh vũ

mình mù tịt về vấn đề này.chán !
    Hiện vợt của mình cũng đang căng 4 nút ở trên chỗ anh Thắng Kumpoo( số 7 HHT)cũng chưa hỏi trên ấy là ntn nữa?

4. klar

klar Trọng tài

Đêm nay có thời gian mình sẽ viết 1 bài về lực căng giữa dây dọc và ngang. Hy vọng bạn không quá sốt ruột :D

5. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

Em hóng bài của bác :D

6. ngotuan0320

ngotuan0320 Thánh vũ

Mình cũng có cây vợt Yonex mới mua căng 4 dây mà sắp đứt ko biết như thế nào mà mò nữa (Căng như thế nào và căng ở đâu). Ở dưới mình họ đan 4 nút còn mù tịt nắm. Hy vọng trong diễn đàn có thông tin để chia sẻ với A E như tụi mình!

7. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

của bác là dòng nào ạ
    hiện Yonex có 3 cách đan bốn nút cho các loại vợt riêng biệt, nếu bác cẩn thận thì vào trang này nhé, có cách đan cụ thể cho từng loại vợt, bác in ra đưa cho người căng bảo họ đan theo như thế hoặc bác tự đan rồi thuê họ căng

8. anhdeptrai_911

Sẽ chờ bài của bác. Sốt ruột mừ.. Thanks bác nhiều. Trang chủ của Fleet việt nam hướng dẫn căng 4 nút như thế này: "..Khi đan sợi dọc cân cao hơn sợi ngang từ 0,25 – 0,5 kg và hai sợi khác nhau lực không truyền từ dây nọ sang dây kia..". Nhưng ở đây là mình muốn anh em chỉ giáo về lực căng của dây ngang và dây dọc ở vợt Yonex cơ.

Chỉnh sửa cuối: 7/12/11
  9. Bluebloa

em ko chờ đc bác klar nữa em đi ngủ đây ạ :))

10. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Ý kiến này hay, em cũng cảm thấy mình có thể thử xỏ dây rồi kêu họ căng bao nhiêu Kg thôi, chắc họ cũng không phiền gì (vì làm khỏe hơn), còn mình thì được đang như ý muốn.
    Tháng sau em sẽ áp dụng.

11. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

Vợt Fleet căng mấy nút hả các bác?

12. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Đợi mãi không thấy bài của bác klar, em cũng ngủ đây. Mới tậu cây FZ NANO FLEX 5800, không biết nó căng 4 nút theo kiểu này, chờ bài bác klar rồi ngâm cứu thêm coi sao. Chắc tìm xem nó Fake cây nào của Yonex rồi căng theo cây đó :))

13. klar

klar Trọng tài

Bác Bluebloa có thể giới thiệu cho các member đến đường bài giới thiệu cách căng vợt Yonex trong TGCL thay vì đưa đường dẫn đến trang của Yonex với hướng dẫn bằng tiếng Anh.
    Đây là link: http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?6920-Hướng-dẫn-kỹ-thuật-căng-cước-cho-vợt-Yonex-2011

--- Cập nhật thêm ---

Thấy câu hỏi của bác hay nên lọ mọ ngồi sưu tầm và tổng hợp lại những trao đổi về độ căng khác nhau của dây ngang và dây dọc khi căng vợt… để chia sẻ cùng các bác.

Tại sao khi đan lưới thì thường phải căng sợi ngang cao hơn sợi dọc 2 lbs?

+ 1 lbs đầu tiên: Lấy ví dụ khi căng vợt ở mức căng 20 lbs với máy căng 6 điểm tỳ. Sau khi luồn dây, sợi dọc sẽ được kéo căng trước (đạt mức căng 20 lbs). Do lúc này sợi ngang chưa căng (dây trùng) nên các sợi dọc sẽ được kéo duỗi thẳng tối đa. Tuy nhiên khi bắt đầu chuyển sang rút căng sợi ngang thì độ căng của sợi dọc cũng sẽ tăng lên. Lý do là dây dọc và ngang xen vào nhau theo kiểu đan nóng mốt, nên lúc này dây dọc không còn duỗi thẳng 100% mà trở nên “lượn sóng”. Độ căng của dây dọc tăng lên được cho là khoảng 1 lbs. Như vậy, sợi ngang cũng sẽ phải sẽ phải căng tăng thêm 1 lbs để bù lại sự sai khác này. Cũng có một số chuyên gia cho rằng khi rút sợi ngang, độ căng của sợi dọc sẽ tăng lên tương ứng 10% (tương đương với 2 lbs).

+ 1 lbs thứ hai: 1 lbs này có lẽ là để bù lại sự bóp méo của khung vợt.

Như vậy có 1 điểm cần chú ý để tránh nhầm lẫn:

Nếu đặt máy cùng cân cho cả sợi dọc và ngang thì kết quả là ta sẽ có mặt vợt “căng hơn so với dự kiến”, trong đó sợi dọc sẽ có độ căng hơn sợi ngang (ít nhất là 1 lbs). Ví dụ căng cả dây dọc và ngang ở mức 20 lbs thì mặt vợt khi đó sẽ là 21 – 22 lbs.
    Nếu ta đặt máy để sợi ngang căng hơn 1 – 2 lbs, ta sẽ có 1 mặt vợt có độ căng cân bằng cả chiều ngang và dọc.

Khuyến cáo căng cước cho 1 số dòng vợt Yonex:
    NS7000 3U Main 19-22 lbs Cross 21-24 lbs
    NS8000 3U Main 19-22 lbs Cross 21-24 lbs
    AT800OF 4U Main 19-22 lbs Cross 21-24 lbs
    AT800DE 4U Main 19-22 lbs Cross 21-24 lbs
    AT500 3U Main 20-23 lbs Cross 22-25 lbs
    AT300 3U Main 20-23 lbs Cross 22-25 lbs
    MP99 3U Main 17-20 lbs Cross 19-22 lbs
    MP88 4U Main 16-19 lbs Cross 18-21 lbs
    (UK Yonex badminton catalog 2005)

Tuy nhiên sau khi tiếp tục tham khảo thì Klar lại thấy có vẻ đây là vấn đề không hề đơn giản khi mà vẫn còn những ý kiến trái chiều. Một số bình luận khác cũng khá thuyết phục:

Bằng tính toán thực nghiệm một số người đã chỉ ra rằng các dây vợt đan vào nhau chỉ làm tăng thêm 0,1 lbs. Độ căng thêm của dây dọc được cho là là do sự bóp méo của khung vợt: thử tưởng tượng khung mặt vợt là một vòng tròn tương đối có chu vi cố định. Như vậy, khi căng dây ngang rõ ràng chiều ngang của vợt sẽ bị bóp lại, và chiều dọc của mặt vợt sẽ bị đẩy lồi ra. Sự tăng lên về kích thước chiều dọc của khung mặt vợt sẽ làm cho dây dọc căng thêm.

Một số ý kiến khác lại cho rằng: để có hiệu ứng đàn hồi tốt – cân bằng giữa cả sợi dọc và ngang thì dây ngang phải căng trùng hơn dây dọc. Do đặt điểm hình dạng mặt vợt mà sợi ngang là ngắn hơn sợi dọc. Nếu dây dọc và ngang có độ căng bằng nhau thì khi tiếp cầu biên độ rung bật của dây ngang sẽ nhanh hơn dây dọc và làm mất sự đồng bộ về độ đàn hồi của mặt vợt.

Ngoài các yếu tố kể trên thì các đặc điểm khác của vợt cũng có thể có ảnh hưởng đó là U (trọng lượng vợt), kiểu đầu vợt (ovan hay iso), vật liệu khung mặt vợt…

Đây chỉ là tổng hợp (lý thuyết) về vấn đề này vì Klar chưa bao giờ động đến máy căng vợt. Có thể một số bác chuyên nghiệp sẽ có những luận giải khoa học và thuyết phục hơn.
    Xin cảm ơn.

(Lbs là đơn vị cân Anh; 1 lbs = 0.45359237 kilograms)

Chỉnh sửa cuối: 26/6/12
  14. Bluebloa

Bác klar phân tích quá chuẩn ạ. Không biết có nhiều nơi căng vợt nhận thức được điều này ko. Nếu ko thì họ căng bốn nút sẽ tệ hơn hai nút ngay cả khi mình tự Đan rồi mang đến cho họ căng. Kiểu này Anh em lại mua thêm cái máy căng nữa thì mới ổn các bác nhỉ :(

15. Bluebloa

bác ơi đăng kiểu này vi phạm nội quy đấy bác!

16. anhdeptrai_911

Cám ơn bác Klar với những thông tin hữu ích. Bản thân mình mơi căng lưới 4 nút cho em Voltric 80 (dây dọc 24lbs - dây ngang 23 lbs; đan dây theo hướng dẫn của Yonex), cách căng này mình đã dùng khá lâu cho cây BS 11. Khi căng lưới cho cây Voltric 80 thì nhận thấy tổng thể mặt vợt gần không thay đổi so với khi chưa căng dây. Cảm giác cầu thì chưa có vì chưa đánh, mới đan xong mà. Giờ đang comment với bác Klar một chút.
    Đọc bài của bác mà bản thân cảm thấy băn khoăn khó xác định. Giữ những điều đã được nhận định và những gì người ta vẫn làm thường ngày (căng 2 nút với lực căng tùy ý chủ nhân, còn căng ra sao lại tùy ý thợ) nó khác nhau quá.
    Bản thân mình suy nghĩ và nhận thấy ý kiến "..Một số ý kiến khác lại cho rằng: để có hiệu ứng đàn hồi tốt – cân bằng giữa cả sợi dọc và ngang thì dây ngang phải căng trùng hơn dây dọc. Do đặt điểm hình dạng mặt vợt mà sợi ngang là ngắn hơn sợi dọc. Nếu dây dọc và ngang có độ căng bằng nhau thì khi tiếp cầu biên độ rung bật của dây ngang sẽ nhanh hơn dây dọc và làm mất sự đồng bộ về độ đàn hồi của mặt vợt. ." này có tính hợp lý (xét theo cá nhân). Vì cùng một lực căng nhưng độ dài của dây khác nhau sẽ cho độ đàn hồi (độ nảy) khác nhau.
    Tóm lại, từ khi biết đến kiểu đan dây 4 nút thì lực căng dây ở các sợi như thế nào là hợp lý nhất là điều mình luôn suy nghĩ, nhưng hạn chế của bản thân nên chưa có ý kiến nào hay hơn cả.
    Một lần nữa cám ơn bác Klar đã quan tâm.

17. anhdeptrai_911

Lưới Yonex cũng bị đểu, dòng khác không biết (vì ít đánh) chứ BG65 đểu là có và khá nhiều. Nó đánh mau đứt và bị ngấn (điểm mà mài mòn giữa các chỗ dây giao nhau) gần như toàn mặt vợt, không riêng gì chỗ mà chủ yếu tiếp xúc với cầu. Còn cước chính hãng thì chỉ bị ngấn ở điểm trung tâm của vợt mà thôi, chỗ khác không bị.

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Cước yonex cũng chia mã như vợt nên ae khi mua nên chú ý. Ở VN thì cước nhập chính ngạch cũng là mã SP. Trên bao bì có tem sunrise, tem yonex, tem của nhà phân phối Tuấn Hạnh, và tem khuyến cáo hình tròn màu đỏ vàng. Ngoài ra cước xách tay cũng xuất hiện nhiều nhưng chủ yếu là mã CH và một phần nhỏ mã SP, kiểu cước này thường chỉ có tem yonex và cũng dễ bị trộn cước ko tốt vào. Anh e chơi lâu chắc cũng phân biệt đc cước bg65 xịn mà. Cước này sợi to, sờ vào thấy sần rõ và có mùi nồng đặc trưng :) khi kéo thử bằng tay thì cảm giác dai, độ đàn hồi tốt ( có lẽ đó là một phần làm cước này có " soft feeling" :)

19. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

Cho mình hỏi ở HN căng 4 nút ở đâu là chuẩn vậy mấy bác ? Tks

20. anhdeptrai_911

Mình ở Huế nên không giúp bạn được điều này. Nhưng vấn đề mà bạn hỏi thì có nhiều pro đã đưa ra địa điểm có uy tín. Bác search trên diễn đàn đi.

Đang tải...