[Chia sẻ] Li-Ning BWF World Superseries Final

Thảo luận trong 'LI NING CHINA OPEN 2011' bắt đầu bởi LuoGGnut, 15/12/11.

1. LuoGGnut

LuoGGnut Thành viên Xuất Sắc

Giải này đã bắt đầu được 2 ngày mà sao không thấy pác nào đăng tin hết, em xin mạn phép chia sẻ chút chút. Mong các pác ném đá nhẹ tay!!! :third:

[video]http://www.youtube.com/user/bwf#p/u/3/YK3zRQU_caw[/video]

[video]http://www.youtube.com/user/bwf#p/u/2/IZ-PuaBOaTQ[/video]

Và đây là link LIVE: 5h chiều nay (15/12/2011) các bác đón xem các cao thủ ra sân nhé!!!

[video]http://www.youtube.com/user/bwf#p/l[/video]

Chúc các pác 1 ngày làm việc vui vẻ!!!!!!!!!!!!!

2. Metallica

Metallica Thành viên Chính thức

Lee Chong Wei lại thua Chen Long 16-21,21-16, 21-18. Em thấy nhìn mặt Chen Long rất ngứa mắt, lúc nào cũng có vẻ rất hiếu thắng. Đến khi đánh với Lin Dan thì lại co rúm lại . Chen Long còn lâu mới bằng được Lee Chong Wei, chỉ được cái chân dài nên cứu được cầu sát lưới, còn kĩ thuật còn non lắm. Còn Lee Chong Wei không hiểu sao gặp đối thủ mạnh toàn đánh lỗi, vụt không qua lưới hoặc đánh ra ngoài. Nếu Lee mà có được sự ổn định trong những cú đánh thì Lin chưa chắc đã thắng đâu. Nói chung trận này xem cũng hay, Lee phòng thủ mấy quả bị đập vào người mà vẫn đỡ được. Xem Lee đánh vẫn thích nhất dù thua hay thắng.

3. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Tối qua xem được trận Lee C W đánh với Peter G, hii, có mấy pha rất hấp dẫn!

4. Metallica

Nói chung xem Lee Chong Wei đánh vẫn đẹp mắt nhất, Lin Dan chỉ đánh hay về lối chơi, chiến thuật thôi còn về nghệ thuật thì không bằng Lee đâu

5. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Mình nói thật là mình cũng là fan của LCW, nhưng bạn ạ, thua là thua, năm nay LCW thua CL nhiều rồi, không thể không thừa nhận thực lực của CL. Còn nói đến chuyện đánh đẹp thì mỗi vđv có 1 lối đánh mang nét đẹp riêng, nhưng cá nhân mình thấy đẹp nhất lại chính là LD, anh di chuyển nhịp nhàng, uyển chuyển, tất cả động tác đều ở mức mẫu mực rồi, đặc biệt là nhảy đập cầu, nói không ngoa chứ riêng về độ "nghệ thuật" của pha nhảy đập cầu thì dám chắc nhiều người cũng phải thừa nhận LD là số 1 TG (hơi mất thẩm mỹ quả mồm tí thôi :))).

6. Metallica

Chen Long chỉ được cái cao, chân dài còn kĩ thuật cũng xoàng xoàng thôi. Đỗ Chen Long làm được quả cầu sắp chạm đất sát lưới bên trái mà bẻ cổ tay vẫy sang bên phải đấy. Nhìn mặt của Chen Long không ưa tí nào. Còn Lin Dan công nhận giậm nhảy là đỉnh nhất rồi , nhưng về tổng thể trận nào mà có Lee đánh, khán giả phải vỗ tay nhiều hơn.

7. pdthang

pdthang Thành viên Năng nổ

hô đồng ý mí Hoang91, LD là số 1, nhìn cách di chuyển của LD nhẹ nhành như đi bộ ý, nhảy đập cầu thì đẹp mê ly, còn hể lực và lối chơi thì khỏi phải bàn. Lee chỉ hơn Lin ở chỗ là thỉnh thoảng có nhiều quả phòng thủ xuất thần hơn Lin thui ah :)

8. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

em thích xem Taufik đánh ạ :D

9. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác nói như phim ý :D thi đấu nó chỉ hơn nhau chính một số cái mà bác nói thôi, thua là thua, mà thắng là thắng :-D giỏi thì cứ thắng đi đã rồi phán đối thủ chứ idol của bác thua xong bác phán thế có phục đc ko ???
    Đây nhé, em dẫn chứng cho bác:
    "Chen Long còn lâu mới bằng được Lee Chong Wei, chỉ được cái chân dài nên cứu được cầu sát lưới, còn kĩ thuật còn non lắm." CL non hay ko ko biết em chỉ biết năm nay cậu ấy thịt Lee 3 nhát rồi, non mà thắng thì ai cũng thik non hết. Còn về sự nghiệp thì CL sn 89, trẻ hơn Lee 7 tuổi nên chưa thể nói trc về sau này ai sẽ thành công hơn ai đc.
    "Còn Lee Chong Wei không hiểu sao gặp đối thủ mạnh toàn đánh lỗi, vụt không qua lưới hoặc đánh ra ngoài. Nếu Lee mà có được sự ổn định trong những cú đánh thì Lin chưa chắc đã thắng đâu." Đây lại là một câu thừa nữa, VĐV hầu như ai thi đấu đỉnh cao đều có kĩ thuật khá hoàn hảo, vấn đề hơn thua nhau nằm rất nhiều ở chiến thuật, tâm lý , sự ổn định, điểm rơi phong độ và may mắn. Cứ thiếu yếu tố nào là chết yếu tố đó. Thực sự thì LCW đánh rất hay trc tất cả các đối thủ, nhưng là con người ai cũng có lúc này lúc khác, cũng có lúc thắng Lin Dan nhưng cũng có lúc có thể thua Tiến Minh, Chen Long.

10. phamhoangtb

phamhoangtb Thành viên Tích cực

Số 1 thế giới rồi sớm sẽ về Chen Long thôi. Mọi người cứ khen LCW và LD nhiều chứ bản thân mình thấy kỹ thuật của Chen Long rất toàn diện rồi, thể hình, thể lực thì chả thua gì LD và LCW, LD thời gian gần đây thi thoảng mới thẳng đc Chen Long mà rất vất vả. Ai cũng có thời cả thôi.

11. Metallica

Em chỉ nói về kĩ thuật mà bác thì Chen L chả bao giờ bằng được Lin D hay Lee Chong Wei đâu. Còn Chen Long thắng được Lee do chiến thuật hợp lý, đánh với sự tự tin rất cao thôi

12. Tu_Snake

Ko bằng ở điểm j về kĩ thuật bác nói cho em đc ko? hay chỉ tại bác thik Lee nên bác nghiễm nhiên cho rằng ko bằng?? CL hiện nay trô tốt, di chuyển tốt, đập cực tốt, thủ cũng rất tốt, ve tốt...rất toàn diện như bác ở trên đã nói, ko thua kém chút nào so vs LD LCW. Hiện nay số 1 và 2 TG là Lee và LD đánh vs Chen Long đã có trận thắng trận thua chứ k thể thắng đc Chen Long dễ dàng. Bác quá hâm mộ Lee nên nhận xét chả còn tí khách quan nào đâu, em nói thật đấy. À mà còn về nét đẹp khi đánh cầu thì có bạn Hoang91 nói ở trên rồi đó, mỗi VĐV có nét đẹp riêng khi đánh và mỗi VĐV nổi tiếng đều có những cú đánh đi liền với tên tuổi của họ như Taufik backhand smash, Lee Chong Wei siêu phòng thủ, LD trô và tấn công khủng khiếp ở các góc cuối sân, Gade nhiều trick và đánh dẻo dai uyển chuyển...

Chỉnh sửa cuối: 18/12/11
  13. Metallica

Ví dụ em đã nói ở trên, Khả năng phòng thủ kém hơn Lin, Lee. Trận vừa rồi hay trận bán kết ở Paris, Lee toàn đập thẳng vào người mà Chen L có đỡ được đâu, trái tay thì không có j đặc biệt, di chuyển được mỗi cái chân dài, và quan trọng nhất là nằm ở cổ tay mà cổ tay của Chen L sao mà dẻo được bằng Lee, Lin nên khả năng điều cầu, chơi bỏ nhỏ trên lưới đươnn nhiên là kém hơn rồi.
    Thường khi xem 1 trận đấu là biết ai đẳng cấp hơn ai rồi. Ví dụ khi Federer đánh với Djokovic thì Federer rõ ràng đẳng cấp hơn Djoker rồi nhưng do thể lực giảm nên thua thôi. Còn Nadal mà đánh với Djokovic thì Djokovic lại đẳng cấp hơn Nadal 1 bậc. Ở đây cũng thế, Chen L đẳng cấp vẫn kém hơn Lee, còn khi Lee mà đánh với Lin thì Lin luôn nhỉnh hơn, chỉ 1 số trận Lee đánh ngang bằng hoặc hơn Lin thôi.
    Còn trận tối nay chả xem cũng biết Lin cũng thắng Chen L nếu Lin không nhường. Mà ai bảo bác Lin phải rất vất vả mới thắng Chen L. Tại trận chung kết Li Ning China Open qua, sec thứ hai Lin đã thắng từ lâu rồi nhưng luôn tạo điều kiện cho Chen L nhưng Chen L ngu quá mới phải giằng co mãi đến 26-24, không tin bác xem lại mà xem. Còn nữa khi Chen L đánh với Lin Dan, sao không thấy hưng phấn hừng hực khi đánh với Lee hay đối thủ khác đi, lại sắp nhăn mặt , co rúm bây giờ.

14. Tu_Snake

Nếu suy luận thế này thì kiểu j Chen Long nó cũng thua Lee của bác toàn diện rồi, khỏi tranh luận bác ạ. Em thì xem cả trận hqua và thông số trận đấu chỉ thấy CL thua Lee ở điểm net ;11-15 còn lại đều vượt như smash là 24-18... Rồi, công nhận cho bác hết ý kiến của bác nhưng thua thì vẫn hoàn thua, đừng đổ tại các lý do :)) Nói chuyện kiểu như bác chả khác nào cái câu " Chẳng qua là tôi thua thôi nếu không thì cũng thắng đấy" hoặc " Trừ những trận thua ra thì tôi toàn thắng đấy" :))

Chỉnh sửa cuối: 18/12/11
  15. minhtungtn10

minhtungtn10 Thành viên Chính thức

bác Metallica ạ ,sao bác lại bảo thủ như thế nhỉ , mình có vài điều nói với bác này:
    Thứ 1 : về Chenlong: so với năm trước thì anh ta tiến bộ rất nhiều,từ những pha thủ đến pha công,tâm lý, chiến thuật,vv bác chê bai ChenLong, ..cũng đúng thôi, đơn giản vì bác không biết anh ta tập luyện khủng khiếp như thế nào,đúng không?
    "Chen Long còn lâu mới bằng được Lee Chong Wei, chỉ được cái chân dài nên cứu được cầu sát lưới, còn kĩ thuật còn non lắm" thưa bác, mời bác xem lại 4 trận gặp Lee gần đây nhất nhé, kĩ thuật của ChenLong không hề non một tẹo nào đâu nhé.
    "Còn Lee Chong Wei không hiểu sao gặp đối thủ mạnh toàn đánh lỗi, vụt không qua lưới hoặc đánh ra ngoài. Nếu Lee mà có được sự ổn định trong những cú đánh thì Lin chưa chắc đã thắng đâu."..thưa bác, bác biết đối thủ mạnh khác đối thủ yếu thế nào không, đối thủ mạnh sẽ điều cầu không hề dễ cho mình đập,đặc biệt khả năng thủ rất tốt(cái này mình thấy ChenLong rất tiến bộ),nếu bác đập một người không thấy thấm gì tự khắc bác sẽ tâm lý và run tay thôi.
    Chen Long mới 22 tuổi, còn rất hứa hẹn..rồi bác xem.
    Thứ 2:về Lindan,mình xem các diễn đàn cách đây 4,5 năm,Lindan không được nhiều người hâm mộ,vì sao? vì họ thích lối đánh đẹp mắt của Lee ,không thích lối đánh thiên về thể lực trâu của Lindan,không thích tính cách của anh ta..nhưng cho đên tận bây giờ Lindan vẫn dành hết danh hiệu này đến danh hiệu khác (kể cả khi Lee cải thiện được vấn đề thể lực)và bây giờ mọi người phải nể phục Lindan ,công nhận anh ta là số một trong lịch sử của cầu lông..
    Bác bảo ChenLong co rúm , run sợ khi gặp Lindan là hoàn toàn sai nhé, Lindan và ChenLong thường xuyên tập luyện với nhau, đấu với nhau không biết bao nhiêu trận rồi,còn lại gì phong cách đánh của nhau nữa,Lindan lại là đàn anh,dành được mọi danh hiệu nên chuyện ChenLong nể phục Lindan cũng là bình thường..nể phục chứ không phải co rúm,run sợ bác nhé.

Còn về Lee Chong Wei, anh ta vẫn thắng rất dễ các đối thủ khác,nhưng rất khó khăn khi gặp ChenLong(Lindan thì không đề cập đến),ChenLong thắng Lee 3 trận năm nay,trong đó có 2 trận chung kết, 1 trận bán kết,theo suy luận của bác thì khả năng phòng thủ của ChenLong kém hơn,Lee lại có kĩ thuật điệu nghệ hơn nhưng sao lại thua nhiều hơn thắng? những lần tiếp theo mà ChenLong vẫn thắng Lee tiếp thì bác nói thế nào cho phải đây?
    Lee Chong wei đang rất hi vọng có huy chương vang olympic2012 , những trận gặp Lindan và ChenLong sẽ biết được anh ta có tiến bộ hay không,chờ xem bác nhé..

16. nijerrys

nijerrys Thành viên Chính thức

Thế bác có biết tại sao Roger chưa bao giờ thắng chung kết Pháp mở rộng khi đánh với Nadal ko? Murry cứ gặp Top 3 là thua ko?

Lee của bác mãi mãi cũng chỉ là vị vua ko ngai thôi, giống như Wozinaki bây giờ vậy?

Tại sao Lee của bác dc khán giả vỗ tay rần rần? Vậy Lee có dc khán giả vỗ tay rần rần khi thua những trận chung kết của cuộc đời ko(giải thế giới, châu Á, Olympic, Super Series Final), hay đó chỉ là những tràng vỗ tay an ủi.

Cái đó là sự khác biệt của đẳng cấp số 1 thế giới và số 2 thế giới đó(Lee mãi chỉ là số 2 thôi)

17. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

E thì kinh nghiệm cầu lông ít ỏi nhưng cũng xem khá nhiều và trận nào Lee thua Chen đều do là bị Chen làm cho tâm lý nhờ những pha cứu cầu hay đập cầu chuẩn xác đến mức mà nhiều lúc Lee chỉ biết lặng câm. Chứ nếu ko làm đc điều đó Chen lại giống như những bại tướng của Lee như Tago,...thôi. Vừa đánh vừa nghĩ ko bít đánh vào đâu để ăn dc điểm thì làm sao m thắng dc. Chen thì khác đánh vs tinh thần quyết thắng nhưng ko kiêu ngạo như cái mặt của Chen. Cứu cầu dc của Lee cũng là phải cố gắng đến 200% rồi. Thế nên dù là fan Lee e cũng khẳng định lại 1 câu là: "Tương lại của Chen thì ae ta ko thể biết nhưng hiện tại Chen thắng Lee trận nào cũng xứng đáng".

18. C@nC@y

C@nC@y Thành viên Chính thức

Lee bị tâm lý rồi bạn ơi.

19. minh2241990

minh2241990 Thành viên Chính thức

Chen gặp anh Lin thì thua chỏng cẳng chứ ở đấy mà ti toe :)). 1 vài giải trước Lin có đủ lần vô địch rù nên giả vờ chấn thương cho chú Chen lên nhận chứ nếu đấu thật thì ... :)).
    Lấy ví dụ gần nhất, trận vừa qua, giải Superseri cuối năm này Lin chưa bao h có chức vô địch, 3 năm liền thả cho chú Lee nên năm nay quyết lấy. Nhẹ nhàng quất "phù thuỷ" Gade tại bán kết, giao Lee cho đàn em xử rùi hạ lun đàn em Chen ở CK. Đây là câu trả lời rõ ràng nhất. Lee vẫn mãi là số 2 nếu xét về trình độ và đương nhiên là top 1 nếu xét về tính chai lì, bỏ thời gian đi đánh tùm lum giải tích điểm :-j
    Còn về "tính nghệ thuật" của Lee như 1 số bạn fan khẳng định thì ... =))))) Miễn bình luận =)))

20. Metallica

Bác nói chuẩn, xem ra kiểu này HCV Olympic năm sau lại thua về Lin rồi.

Đang tải...