Làm thế nào khi bị ép cầu tạt.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi price 7727, 19/1/11.

1. price 7727

price 7727 Thành viên Chính thức

Mình đánh cầu hay bị đối phương ép cầu tạt, mong các cao thủ chỉ cho em cách khắc chế với. Em đánh cầu tạt cũng được nhưng đối phương đánh cầu nhanh và lên lưới nhanh quá, em bung cầu lên thì thường ko đủ mạnh, đối phương nhảy lên đập phát là tiêu luôn. Hix, hix

2. cris_avril

cris_avril Thánh vũ<br><font color=green>Trọng tài chuy

họ tạt mình thì mình tạt lại, tạt chéo sân là họ mất chân ngay thôi mà

3. price 7727

Hix, ép tạt thuận tay thì em ko sợ, nhưng em bị ép tạt trái tay, nếu mà tạt chéo được qua bên trái của đối phương thì chắc thành pro rồi. Bác có cao chiêu gì dễ xài hơn thì chỉ cho em với.

4. cris_avril

bị ép trái thì khó rồi. tập quả ve đi bạn. đánh đơn thì ép trái còn nhiều chỗ thủ, đánh đôi ép trái mà yếu ve thì chắc teo luôn

5. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Hôm nào dạy anh quả rờ sờ ve coi :-( anh đánh trận cầu nào cũng tốn ít mồ hôi cực vì cứ sang trái là thôi khỏi chạy, đứng ngắm cầu cho đỡ hao sức :-(( huhu

6. cris_avril

học ai ko học đi học thằng ko biết cầm vợt như e làm gì :80:

7. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Có lẽ cách của bác trên chính là cao chiêu, mà cao chiêu thì phải ráng luyện mới thành! Pro gì thì cũng phải qua luyện tập cả, mình ko tập được nhiều như họ thì tập lấy 6,7/10 phần chắc cũng ổn ?

8. ku_Hai

ku_Hai Thành viên Chính thức

Chịu cầu lại pro, nhưng đừng cao quá, ngta đứng lưới chụp đấy
    tốt nhất là chịu cầu chéo, 1 2 trái cái đổi bài (phải đổi bài thường xuyên ngta ko bắt được)
    ko thôi bạn nhờ ai đó đứng quăng cầu cho bạn tạt trái tay, phải luyện tập mới lên được
    Hồi mới đánh mình bị ép trái tay ko, sau tập luyện giờ cũng đỡ rồi

9. choichovui

choichovui Thành viên Chính thức

Bồ kia đã nói rõ là đối phương tạc ép rờ-ve + lên lưới nhanh mà đưa giải pháp chịu cầu thì khác nào chuẩn bị .... chạy cắm đầu, theo mình use 1 trong 2 cách

1. Bẻ cầu chéo góc, động tác này dễ use với những người cổ tay yếu, còn cổ tay mạnh thì vẫy bổng, chéo đều OK

2. Muốn không bị động đường cầu tạc ép rờ - ve thì đừng đánh vào ...sở trường của đối phương và sở đoản của mình, 1 - 2 trái cầu mà không chịu điều chỉnh nghĩa là bị cuốn theo lối đánh của đối phương => chết là cái chắc:61:

10. cris_avril

bác này nói chuẩn nè. nói chung là khi bị ép vào ve mà đối phương bắt bài đc, chạy lên lưới vồ thì chỉ có cách đánh chéo sân, mạnh nhẹ gì cũng sẽ làm đối phương mất chân. nhưng vài quả mà đối phương bắt bài thì nên đổi bài khác, đánh vào vị trí trước mặt. còn nếu bác tập đc quả ve tốt thì cứ thế mà chiến thôi, quá tuyệt rồi còn gì nữa.
    cách dành thế chủ động, ép đối phương để họ ko có điều kiện ép ve mình cũng là 1 cách. nhưng khi bị động rồi thì đúng là chỉ có dùng cách quả ve mà cố gắng sống sót thôi

11. price 7727

Cám ơn các bác nhiều nha. Em cũng đã thử vài phương án chống đỡ rồi, đúng như bác choichovui nói, trường hợp bung bổng lên được hoặc tạt chéo lại hiệu quả khá cao. hiện giờ em đang tập bổ trợ thêm với vợt tennis, hy vọng sẽ cải thiện được thêm tình hình.

12. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

Mình cũng chưa rành, nhưng gặp mình thì mình đối đầu luôn, ai tạt nhanh hơn người đó ăn. Cứ tạt nhanh vào người đối phương làm cho đối phương bị ngượng tay, hoặc mất thế mà tạt trúng lưới. Hãy tập xoay người tạt lúc bị trái tay luôn, nói chung là tạt cầu ở mọi tư thế. Còn đây là cái bạn cần
    http://www.youtube.com/watch?v=O7CvLXnfYGA
    Còn ngoài ra như mọi người đã nói, nếu bạn đủ sức cổ tay thì bung nhanh cầu qua đầu đối phương đến cuối sân, hoặc nếu đủ kĩ thuật thì cắt chéo sang hai bên góc trái và phải gần lưới.

Chỉnh sửa cuối: 3/3/11
  13. hoangton

hoangton Thành viên Chính thức

chao a!
    cau tat thuong rat nhanh nhug ma kung rat de xu li ma!
    wan trong la mjh phai doan truoc dc!de vot o truoc nguc y,hat manh cai la ok ma!neu k ta co the ke ngay tren luoi kung dc!
    noi tom lai la the nay:nguoi ta thuong tat cau khi bi ep xa ve ben phaj,cau thuong cao hon luoi khoang 0.3m!mjh co the doan truoc mot cach de dang ma a!
    chuc a phan doan tot va co mot suc khoe doi dao nha!

14. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

À! quên bén đi, còn một vấn đề nữa là, khi đứng ở gần lưới, bạn phải cầm vợt cao lên, nói chung là cầm đến gần thân vợt luôn, đừng cầm sát chui quá, điều này sẽ giúp bạn tạt cầu tốc độ và dễ điều khiển vợt hơn.

15. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Để vợt trên đầu, trùng người xuống và ... chịu cầu lại. :a40:

16. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

cài cầu lại k cho đối phương ép nữa :D

17. dongtravinh

dongtravinh Thành viên mới

sorry spam
    nhưng đang có việc khẩn cấp. bạn nào biết số điện thoại của anh piocaster thì cho mình biết với, nếu biết thì làm ơn nhắn số anh ấy vào số này 0979864239
    c ám ơn rất nhiều

18. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Em cũng bị một tên nó phát cầu ép trái, khó chịu vô cùng, hắn thuận tay trái, lúc nào đoán được ý đồ của hắn thì cao lắm em chỉ có thể phông bổng, nếu hắn phát ép trái nhanh thì em chỉ có thể bỏ nhỏ, (không bao giờ kịp chuyển sang động tác ve được) nhưng khốn khổ hắn đoán được ý đồ, bắt bài ngay. Hôm nay mới đổi vợt, sáng mai đem test xem có vợt xịn chống ép trái có ngon hơn không! :juggle:

19. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Mình thấy tạt chéo mình hay khụy chân, vòng tay qua đầu tạt lại. Nói chung là ko sợ cầu vô mặt nữa kaka

20. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Chống cầu tạt tốt nhất là tạt lại, tạt vào chỗ trống ấy.

Đang tải...