Làm thế nào để luôn duy trì đc phong độ tốt trong mỗi lần ra sân tập?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thanhloi0812, 11/9/10.

1. thanhloi0812

thanhloi0812 Thành viên Chính thức

mọi người có thể chỉ giúp e k? e chơi cầu rất lâu rùi nhưng mỗi lần ra sân e đều nghĩ "k bít hnay mình đánh thế nào đây" bởi có hôm thì e đánh rất dở nhưng có hôm lại tự cảm thấy mình đánh đc.:73:

2. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Chào bạn thanhloi0812. Về vấn đề này tôi xin có 1 số ý kiến như thế này:
    Thứ nhất để có phong độ tốt trong mỗi lần ra sân thì trước hết phải xét về sức khoẻ của mình đã. Nếu sức khoẻ hôm đó mà cảm thấy xung mãn thì vào sân thì chắc sẽ chơi tốt.
    Thứ hai là phụ thuộc vào người đánh cặp cùng mình ra sao nữa. Mình xung mà đồng đội hời hợt thì chán lắm.
    Thứ ba là đối thủ của mình như thế nào tốt nhất là kiếm đôi nào ngang ngang mình để đánh trận đầu đã. Đánh trận đầu đã tay thì ngày hôm đó chắc chắn đánh sẽ rất thích.
    Note: Vào trận nên tập trung hết sức. Muốn tập trung thì nên cá độ chút. Hihi

Còn chuyện hôm đánh hay hôm đánh dở đó là tất yếu của chơi thể thao mà.

Còn đối với mình ngoài những vấn đề trên ra trước khi đi đánh khoảng 3h tôi làm 1 cái bánh và 1 tách cafe sữa :55: đồng thời xem lại đoạn Video nào đó hay hay. Chiều xuống sân chơi thích lắm.

Bác nào có ý kiến nào cho anh em tham khảo nhé!

3. bac_kieuphong

bac_kieuphong Thành viên Tích cực

thực ra theo mình nghĩ ra sân để giữ được phong độ tốt hay không khi ra sân là do tâm lý thôi bạn ah, như người có kỹ thuật tốt nhung tâm lý yếu thì đánh cũng không hay lắm đâu, bạn chỉ cần giữ tâm lý tốt là ổn thôi, bạn đọc bài tâm lý thi đấu có khi giúp bạn được đấy, chúc bạn chơi ngày một tốt hơn^^

http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?2281-Tâm-lý-trong-cầu-lông

Chỉnh sửa cuối: 13/9/10
  4. t.o.p4392

t.o.p4392 Thành viên Chính thức

e cũng đồng ý với ý kiến của bac_kieuphong. trong thể thao tâm lý đóng vai trò rất quân trọng. hnào tinh thần hưng phấn thì đánh rất hay và đánh mãi cũng ko thấy mết, chỉ muốn đánh mãi. sức khỏe cũng có vai trò khá quan trọng. mình muốn đánh nhưng sức khỏe ko đảm bảo thì cũng ko thể xung đc. theo e trc khi ra sân tập khoảng 2-3 tiếng ta nên ăn nhẹ thứ gì đó. khi ra sân thì khởi động kỹ và ko đc ẻo lả trong lúc khởi động, trận thi đấu đầu tiên nên chọn đôi tương đương với mình để đánh. khởi động và trận đầu tiên rất quan trọng, nếu ko cẩn thận thì có thể cả buổi hôm đó đánh chẳng ra gì luôn.

5. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Bạn chỉ cần nhớ câu này: "Mặc kệ người ta nói, mình đánh thì cứ đánh, ai nói gì thì nói, cứ tự tin vào chính mình".
    Phong độ tốt thì k phải lúc nào cũng tốt nhưng kỹ thuật thì lại khác phong độ. Bởi vậy mới có câu "Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi", vào sân bạn cứ đánh bình thường, coi như là luyện tập thôi, đánh hư pha cầu nào thì cố gắng pha cầu sau chỉnh lại, xem như là mình luyện tập, bạn cứ nghĩ như thế. K đánh thì thôi hễ vào sân là phải đánh hết mình, tập trung cao độ vào từng pha cầu. Tâm lý cũng quan trọng như các bác khác đã nói, muốn rèn luyện tâm lý thì bạn cứ rủ người đánh hay hơn mình làm 1 trận độ nho nhỏ để rèn luyện thêm tâm lý. Nếu cố gắng thì bạn sẽ thành công thôi. Good luck!

6. IG_VAST

IG_VAST Thành viên Chính thức

Trước khi đánh, giao hẹn đội nào thua thì mua chục chai bia- cô ca. Đảm bảo xung lên ngay.
    Tâm lý thi đâu cực kỳ quan trọng ^_^

7. khanhtung182

khanhtung182 Thành viên Tích cực

mình cũng dính trường hợp như bạn nhìu rùi và rút ra kết luận là nếu chưa đánh chắc kĩ thuật thì phong độ cũng ko ổn định. vì thế mình tự tập kĩ thuật nhìu hơn là đánh séc, hôm nào phải gặp đúng cạ , đánh 1 trận thả tay 3 set luôn rất có hứng thú ^^

8. hoangdungkimnam

hoangdungkimnam Thành viên Chính thức

Mình đánh doi voi ngưoi dang cap hon minh ho hay noi nay kia , lam minh mat tinh than vi buc va mat luon tam ly luon nhu vay minh lam sao phai khac phuc

9. ktnet316

ktnet316 Thành viên Tích cực

Thứ nhất để có phong độ tốt trong mỗi lần ra sân thì trước hết phải xét về sức khoẻ của mình đã. Nếu sức khoẻ hôm đó mà cảm thấy xung mãn thì vào sân thì chắc sẽ chơi tốt. bữa nào thấy yếu thì mình đi làm vài ve về ngủ cho ngon đỡ chấn thương nữa>>>>>dzo

10. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Cái này đúng nè ^^ cá độ đi bạn:25:

11. yuhgnort

yuhgnort Thành viên mới

Vậy ra cá độ là một trong những động lực giúp vận động viên đánh tốt hơn hả các bác :wink: :party3:

12. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

theo em là không tốt hơn nhưng sẽ hưng phấn hơn và cố gắng hơn rất nhiều đấy :badminton-22813:

13. tieuthucaulong

tieuthucaulong Thành viên Tích cực

Cái này phụ thuoccj nhiều yếu tố lắm nhỉ!???

14. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Hàng ngày bác cứ bỏ ra khoảng hơn 1 tiếng chạy bộ kèm nhảy dây.Thể lực lên cực nhanh và bền.Đảm bảo duy trì pin

15. Nick J

Nick J Thành viên Chính thức

Em cho rằng cá độ chỉ làm cho người tâm lý yếu vào trận đánh kém hơn. Sân của em một số người chơi tự do cũng khá hay nhưng khi cá độ hoặc đánh giải toàn thua. Ngay 1 trận đấu bình thường bị đối phương dọa cho 1 pha cầu đầu trận là cả trận đánh hỏng luôn.

16. thuquyet86

thuquyet86 Thành viên Năng nổ

dạ thưa các Bác em xin có ý kiến,
    khi chơi cầu có hum tốt hum không thì nên giữ gìn sức khỏe trước khi ra sân vì chơi cầu lông cũng rất cần thể lực..nếu k có thể lực thì thui lun...hihi
    và điều cơ bản nhất là phải có những bước chân cơ bản Bác ạ...hihi
    Em xin hết ý kiến!
    :25:
    Dù mìn k chơi hay nhưng hay chơi là được.hihi

17. pororo

pororo Thành viên Chính thức

Muốn fong độ ổn định thì cứ bước vào chiếu là fải nhiệt. Ở vị trí đằng sau cần bem đều va mạnh. Ở vị trí đằng trước phải chổng mông và kêu. Cố giữ thế trận được lâu. Cả hai người có vã mồ hôi vẫn phải động viên nhau đến cuối. Lưu ý: thỉnh thoảng đổi tư thế.

18. kn0ckout

kn0ckout Thành viên Năng nổ

cầu lông là môn thể thao đề cao sự khéo léo, nhanh nhẹn và cảm giác làm chủ đạo, vì vậy nó đòi hỏi ngta phải tập luyện liên tục để giữ cảm giác tay cũng như là sự hưng phấn. Ngay cả vs vđv huyền thoại như LinDan chỉ nghỉ 1 thời gian thôi vào thi đấu cũng k hiểu tại sao mình lại toàn đánh ra ngoài ( điều này đc kiểm chứng trong 1 số trận đấu ). Vì vậy e khuyên bác muốn đánh tốt nên có sự tự tin vào bản thân, đồng thời chịu khó tập luyện thường xuyên :)

19. ztaiviaiz

ztaiviaiz Thành viên Chính thức

Thực ra để có được phong độ tốt là do tâm lý của bạn mà thôi. thứ 2 là do bạn chưa đánh đúng kỹ thuật nên mỗi lần đánh lo sợ không biết đáp trả câu thế nào(Có thể nhỏ nhưng bạn sợ không nhỏ được nên lại phông thì lại non quá là bị đập roài).
    Quan trọng là bạn đánh có đúng động tác kỹ thuật, sức khỏe, và một tâm lý tốt thì bạn sẽ không bao giở ở trong tình trạng đó.

20. mra.89

mra.89 Thành viên Tích cực

cách tốt là đánh độ thỳ m0i nên tay đc, sinh ný yếu thỳ sẽ dẫn đến run và đánh đánh kém đi, đánh độ nhiều sinh ný b0t yếu đi, và đánh hay h0n đấy :))

Đang tải...