Làm thế nào để đánh cầu trái tay có lực mạnh

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Caulongno.1, 31/12/10.

1. Caulongno.1

Caulongno.1 Thành viên Năng nổ

Có 1 bạn hỏi tôi rằng làm thế nào để đánh cầu trái tay có lực mạnh và đúng kỹ thuật.
    Các bác nào biết xin chia sẻ cho em và người bạn của em với nhé!

2. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

Điều kiện cần đó là tốt nhất bạn "nên" thuận tay trái :D
    Điều kiện đủ là bạn hỏi tiếp về cách tay phải có lực mạnh, và đúng kĩ thuật...sau đó ngược lại vs tay trái :D

3. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Luyện tập và luyện tập ^ ^
    Đây là hướng dẫn kỹ thuật

Last edited by a moderator: 7/12/15
  4. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

Chẳng hiểu gieeeee.... Tóm lại là tư vấn trả lời hay gây sự đây :D

:80:​

5. klar

klar Trọng tài

1) Nên dành thời gian xem qua các pha backhand của Taufik
    http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?2399-Taufit-jumping-backhand-smash&highlight=Taufik

2) Tập theo video clip hướng dẫn các kỹ thuật cơ bản http://forum.thegioicaulong.com/showthread.php?340-Video-các-kỹ-thuật-cầu-lông-cơ-bản

3) Luyện tập và tranh thủ tối đa các cơ hội có thể thi triển "Backhand drop" hoặc "Backhand smash"

6. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Đánh trái tay và đánh tay trái hoàn toàn khác nhau mà bạn???

7. kattran

Nhầm nhọt bạn ạ, sorry !!..bt tớ hay uống 2 cốc nước khoáng, hôm nay buồn buồn nên uống có 1 cốc, tuyến lệ bị khô, đâm ra mắt nhòe cả đi...Hải thông cảm nhé ;))

--- Cập nhật thêm ---

Báo cáo là e nhầm...!! Xin lỗi các thần tượng !!

8. jackwilly

jackwilly Thành viên Tích cực

Theo kinh nghiệm của mình thôi nhé, thấy cũng tạm ổn nhưng không biết làm vậy là đúng hay sai :D

Để đánh trái tay mạnh thì cần sự kết hợp của cả cánh tay và cổ tay, tức là bạn sẽ thả lỏng toàn bộ cánh tay lấy đà sao cho từ cùi chỏ đến mặt vợt song song với mặt sân sau đó vung mạnh một góc khoảng 75-85 độ hướng lên trên, đến độ cao cần thiết bạn sử dụng cổ tay gặt mạnh (càng nhanh càng tốt) và cố định vợt lại.

Còn đập trái tay thì khoảng 125-135 độ tuỳ theo khoảng cách của bạn lúc đánh gần lưới hay xa lưới hoặc muốn cầu chúi xuống giữa sân hay cuối sân

Mấy dòng góp ý trên là do em tự rút kinh nghiệm từ bản thân thui ạh chứ không chắc là đúng :D bác nào thấy sai thì vui lòng góp ý để em và chủ 2pic cùng sửa, em cảm ơn nhiều ạh :D

9. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Theo kinh nghiệm của em thì nếu đánh cầu cao xa trái tay (đối với người thuận tay phải như em) thì đầu tiên phải xem hướng cầu và điểm rơi của cầu mà hơi nghiêng người về sau, chân phải hơi kiễng nghiêng người về sau, chân phải hơi kiễng xoay người, hướng vai về phía lưới, trọng tâm chuyển về chân phải. Trong quá trình di chuyển thì đưa vợt cầu từ trước người qua trái rồi đưa xuống phía dưới, cánh tay đưa ra ngoài, lúc đánh cổ tay duỗi ra phát lực, mặt vợt vung về phía trước. Sau khi đánh cầu thân người thẳng đứng, trọng tâm chuyển sang gót chân trái, chân phải bước lên phía trước 1 bước , gót chân trái trở về vị trí cũ, đưa vợt cầu về phía trước mặt (thực ra thì cái này em áp dụng từ quả bạt của tennis nhưng thấy khá hiệu quả :D)
    Một điểm cần chú ý là các bước di chuyển phải nhanh và khi đánh cầu không nên cầm vợt chặt quá.
    Đó là ý kiến của em, bác nào có kinh nghiệm khác thì chia sẻ nhé!

10. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

em thấy việc đánh cầu trái tay mỗi người tự rút ra cho mình kinh nghiệm riêng mà thôi, em bảo đảm rằng ko ai giống ai về quả trái tay này cả, mình cần hình thành các động tác cơ bản..từ nhìn hướng cầu ~~>di chuyển ~~> ve cầu ( đánh cầu trái tay) rồi di chuyển về vị trí cơ bản..clip trên bạn gì đó chia sẽ, trong tuyển tập lip đó cũng có dạy khá là cơ bản rồi ạ.. theo em để cần lực mạnh thì mình cần đúng động tác + luyện tập cổ tay và cách tay sao cho khỏe là.. cổ tay càng dẻo thì cầu trái tay càng tốt.. cách di chuyển ve cầu của em cũng khá giống với cách của chị Lương Hải ở trên..anh thử áp dụng nhé.

11. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bài viết của bác kattran lúc đầu hình như có mỗi em hiểu ý thì phải :)) nhưng vì đây là diễn đạt bằng chữ viết nên mục đích hài hước của bác ko đc mọi ng đón nhận rồi :))

12. heopeo

heopeo Thành viên Năng nổ

Cám ơn mọi người đã chia sẻ, mình đang cần những bài viết ý nghĩa thế này :93:

13. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Cải thiện lực cổ tay! Đó là cách tốt nhất giúp cho những pha đánh cầu trái tay có lực!!!!!!!!

14. c4ch4oj

c4ch4oj Thành viên Chính thức

Trả lời thế thì trả lời làm gì ko biết..hĩ..:(

15. nguyendacvung

nguyendacvung Thành viên Tích cực

Còn thiếu, cải thiện lực cổ tay đi kèm với các bước di chuyển và tư thế chính xác, chi tiết bạn superwave đã post video rồi đấy :)

16. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Coi Taufik một hồi là ngộ ra thôi, giờ em cũng chơi được rùi!

17. kattran

siêu !!! e cũng 1 hồi 2 -3 năm rồi,ngộ lên , ngộ xuống....nhưng toàn ngộ sai :D trái tay thì nó chỉ lắt léo mặt lưới. gặp bạn nào mới đánh 1-2 lần, thì đều trầm trổ khen " quả này hiểm, có học mới đỡ nổi ".
    Nhưng gớm mà đánh tới lần thứ 3, e cứ bị ép ve ( mà ko đập đc nhé )..là y như rằng nó lên lưới chờ.. đến khổ :((

18. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Taufik chơi cả hơn chục năm này với bài backhand nào có bị bắt đâu nhỉ, ép trái thoải mái! Có lẽ tại đánh chưa đủ lực dù kỹ thuật đã đúng!

19. kattran

E thích cái cách so sánh dí dỏm và hài hước của bác :))

20. tungbind93

tungbind93 Thành viên Tích cực

em có xem clip và cố dịch ^^ thì trong clip lưu ý là khi thực hiện động tác backhand,ko 1 ai có thể thực hiện đủ lực và tốt nếu như điểm tiếp xúc cầu ở quá xa so vs cơ thể,sau đó có lưu ý nữa là chuẩn bị backhand thì sẽ kéo tay 1 góc thật rộng,sau đó vung tay và thực hiện động tác cuối khi tiếp xúc cầu là xoay cổ tay để chỉnh hướng cầu + tăng thêm lực ^^~

Đang tải...