[Chia sẻ] Làm thế nào để có thể phản xạ nhanh trong khi thi đấu ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thehauter, 2/10/13.

1. thehauter

thehauter Thành viên mới

Mọi người ơi, mình chơi cầu lông cũng đã đc 3 năm r` vậy mà phản xạ vẫn còn chậm lắm. Khi đánh với bạn toàn chậm hơn nó 1 nhịp ( gặp những cú đập đỡ trúng cầu nhưng k qua lưới ) mình đã cố gắng rất nhiều để khắc phục nhưng hoàn toàn không có tiến bộ nào cả.
    Mình cũng hay bị mất tập trung khi chơi cầu lông lắm, lâu lâu lại bị mất tập trung dẫn đến bỏ mất nhiều điểm. Mình chẳng hiểu tại sao lại như vậy nữa.
    Mọi người ai có phương pháp giúp mình cải thiện 2 điều này xin giúp mình với. Cảm ơn rất nhiều.

1 person likes this.
  2. gago1512

gago1512 Thành viên Chính thức

Bac thu dap cau vao tuong xem sao, em cung moi choi nhung thay tot ghe vua giup phan xa tot vua tang luc tay do danh lien tuc.
    Con neu dang danh ma mat tap trung bac nen dung lai ra san lau mo hoi hoac uong nuoc se tran tinh lai ngay.
    Em moi choi kinh nghiem con non cac bac thay ko hop ly thi nhac em nha!

3. thecha

thecha Thành viên Chính thức

tập đập cầu vào tường nẩy ra lại đap tiếp và khi đánh bác phải quan sát tay người ta điều cầu chứ

4. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Nói có thể bác không tin, nhưng muốn phản xạ nhanh thì phải chậm lại một chút, giữ cho trọng tâm cân bằng, tinh thần tĩnh tại tựa như đang thiền vậy :badminton:

5. thehauter

thehauter Thành viên mới

Hì, cảm ơn mọi người đã giúp đỡ. Mình chơi cầu lông cũng nhiều mà toàn ăn hành. Bởi phản xạ của mình kém quá ^^ .
    Cảm ơn mọi người một lần nữa. Để mình về thử cách đập cầu vào tường xem sao

6. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Theo mình nghĩ, phản xạ phụ thuộc vào mức độ sẵn sàng cũng như tập trung để đỡ quả cầu sang, bạn cũng nên lắm bắt được tiết tấu của trận đầu, đối phương chuẩn bị oánh cầu nhanh hay chậm, bạn biết họ sẽ oánh cầu nhanh, bạn sẽ nhanh hơn. Chính vì bạn không tập trung nên bạn mới không có phản xạ tốt, mình nhiều khi cũng vậy! :D :D :D

7. donkeybap

donkeybap Thành viên Tích cực

đồng ý với bác, kiểu như thả lỏng cơ thể, đừng gồng người lên quá :">

8. duyquangboo

duyquangboo Thành viên mới

CHào bạn!

Mình cũng chơi cầu 1 time, để có phản xaj tốt theo mình nghĩ khi trong trận đấu, bạn nên cúi người xuống một tí, 2 chân hơi khụy như thế ta dễ nhìn được đường cầu bên kia đánh trả!
    Cái thứ 2 là bạn nên tập phản xạ tay như các bạn kia đã nói, và điều cuối cùng là bạn nên tập thêm bộ chạy, để di chuyển nhanh có như thế bạn mới tạo được phản xạ như bạn mong muốn.
    Ah còn 1 điều nhỏ nữa là khi phòng thủ bạn nên đứng 2 chân so le nhau 1 tí và trọng tâm dồn về ức và mũi bàn chân, không dồn lên cả bàn chân bạn nhé !

Đó là những ý kiến cá nhân, có thể sẽ phù hợp với người này nhưng lại không hợp với người khác. Mong các bạn chia sẽ thêm để cùng tiến bộ nhé.

Thân!

9. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Cái đấy trong chưởng thì gọi là "lấy tĩnh chế động, lấy nhu chế cương", hoặc là "dĩ bất biến ứng vạn biến" :band2:
    Những lúc mình giữ được tâm thần phẳng lặng như mặt hồ thì đối phương đập các kiểu cũng chiến tất, vấn đề là làm được thế khó lắm :60:

10. thehauter

thehauter Thành viên mới

Hì, mình thực sự cảm ơn bạn nhiều. Nhờ góp ý của bạn mình đã hiểu vấn đề của mình nằm ở đâu rồi ^^. Chúc bạn luôn thành công
    Thực sự rất cám ơn bạn. Tối nay mình đi đánh cầu sẽ áp dụng cách của bạn ^^. Cảm ơn bạn nhiều nhé

11. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Cách tốt nhất là đi đua xe lúc đông người ;)) phản xả và tập trung thì khỏi nói =)) haha, đùa bạn vậy thôi. Muốn phản xạ và phòng thủ tốt cách tốt nhất là nêu cầu cho nta đập và mình tập chung vào đường cầu thật nhiều, để nta đập nhiều. Sẽ có kết quả tốt thôi mà. Thử xem.

12. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

Cứ khi gặp đối thủ mạnh hơn là mình rất mất tập trung, do vậy phản xạ chậm, nên toàn thua. Còn gặp đối thủ yếu thì mình rất tập trung, do đó...... :dance3:

13. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

ý kiến này gần đầy đủ hết. Thêm một cái nứa là tình thần tập chung cao độ khi chiến đấu, quan sát đường cầu từ bên sân đối phương mình mới bắt được hướng và có sự chuẩn bị tốt.

14. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Bác đập cầu vào tường nhiều vào và đánh liên tục,đánh thật nhanh. Lên tập chạy ngắn, chạy nhanh, sau đó vô sân cầu chạy theo bộ pháp được dạy trên nhiều Video ấy. Chúc bác trở thành Mr. Wind nha.

15. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Bác luyện đánh vào tường gồ gề, hay tường có cái cửa gỗ đó. Nó phản xạ ra không theo quỹ đạo nào luôn. Lúc đầu đánh vừa lực để tập kiểm soát cầu. Quen rồi thì đánh nhanh. Sau vài tháng tự kỷ trong nhà là bác có phản xạ và khả năng xoay sở ngon luôn. Nhưng mà đánh sai kỹ thuật thì vẫn cứ sai, cái này thích hợp với bác nào có kỹ thuật cơ bản ngon rồi.

16. dungbe

dungbe Thành viên Chính thức

em phản xạ cũng kém như bác này mới chới được tầm 5t e cũng luyện đập vào tường xem tn hehe

17. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

theo mình bạn mắc một lỗi đó là bị giât mình khi đối phương trả cầu, theo cá nhân mình bạn nên đánh chậm cầu lại bình tĩnh điều cầu, và nữa đó là muốn đỡ được các quả đập của đối phương bạn phải hạ thấp trọng tâm người hơi khuỵu xuống một chút

18. nguyenthanhtung768

nguyenthanhtung768 Thành viên Chính thức

hồi cấp 2 chẳng có bạn chơi mấy toàn lấy vợt cầu lông ra chơi 1 mình nghịch đánh vào tường. Không ngờ sau khi học đại học ra trường, quay lại với cầu lông lại đam mê đến thế ... :D

19. thehauter

thehauter Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ ^^. Hqua mình đi đánh với bạn áp dụng theo cách của 1 bác ở trên nên đã bình tĩnh hơn nhiều và giảm sự mất tập trung ^^ Kết quả cũng tốt lên nhiều
    Àh mà mọi người cho mình hỏi, khi bị đối phương điều cầu sang bên phải, mình trả cầu lập tức bị đối phương đập về bên trái (thường là những cú cắm về cuối sân) . Mình cứ bị trường hợp vậy hoài, những pha cầu như vậy mình k tài nào xử lý kịp đc do phải chạy 1 quãng khá xa. Có cách trả cầu nào hiệu quả mà khiến đối phương k đập cầu đc k ạ ?
    Cảm ơn mọi người rất nhiều ^^

20. vanchinh1881991

vanchinh1881991 Thành viên Chính thức

mấy bác tư vấn hay quá, em cũng giống chủ thớt, để tập vợt cầu vô tường thử

Đang tải...