Làm thế nào để có cổ tay khỏe ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hienbadminton, 20/1/11.

1. hienbadminton

hienbadminton Thành viên Năng nổ

Em đánh cầu đã lâu rồi và sở trường của em là đánh đơn. Em muốn có những quả vồ lưới nhanh và dứt khoát nhưng cổ tay của không cho phép. Giờ em muốn có 1 cổ tay khỏe thì phải làm thế nào ạ ?
    P/s: anh Mạnh Toàn vào cho em ý kiến nhé :1:

2. cris_avril

cris_avril Thánh vũ<br><font color=green>Trọng tài chuy

hỏi a toàn thì mình ko trả lời. ờ.. ờ... mình biết nhưng k phải hỏi mình nên mình k nói

3. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Đúng thế, mình biết nhưng không trả lời:41:

4. choichovui

choichovui Thành viên Chính thức

Biết mà không nói là người ít kỹ, phụ nữ hỏi mà không trả lời thì không phải đàn ông :38: (Hôm nào rãnh qua sân BV Phụ Sản đánh luôn tiện test giới tính luôn nhá :48:

Cổ tay khoẻ để đánh rờ - ve smash, tạc or gì gì đó thì mình có nghe nói cách tập, còn cổ tay khoẻ để vồ lưới thì chưa nghe nói bao giờ :18:. Mình cứ nghĩ vồ lưới nhanh và dứt khoát thì bộ lên lưới phải nhanh, còn đánh lưới người ta thường đánh líp cả cánh tay thì cầu sẽ đi chéo sân và quỹ đạo vợt không chạm lươi, còn lên lưới vô bằng cổ tay chắc chuyển qua làm tiền đạo bóng chả mấy chốc đoạt danh hiệu Vua phá lưới ngay thôi mà. Mà vồ lưới đối thủ đở được (cho dù nhẹ) thì tốt hơn hết nghĩ đánh cho khoẻ, bởi đối phương quá hay rồi :41:

5. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Em muốn vồ lưới nhanh và di chuyển tốt thì em cần tập chạy và tập các bài di chuyển không vợt với các trái cầu ở các vị trí trên sân(tập di chuyển như thế mệt phết).Còn tập cổ tay thì em tập tạ nhỏ đi, tạ tầm 3 đến 5kg và tập nhảy dây nữa. Theo anh như thế là quá đủ để em phát triển tốt hơn. Chúc em thành công

6. nhminh309

nhminh309 Thành viên Chính thức

Bác manhtoan nói đúng quá ...vồ lưới nhanh điểm qua trong nhất là bạn phải di chuyển tốt lên lưới nhanh ...cái đo quyết định 80%

7. hienbadminton

em tks anh nhé :1:

--- Cập nhật thêm ---

đã post lên diễn đàn thì mọi người đều có thể trả lời mà anh :D

8. cris_avril

cái p/s của e kìa :80:

9. hienbadminton

đấy là em nói riêng thôi :D ông anh yêu quí cho em ý kiến đi :1:

10. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Theo anh thì em nên nhảy dây và kiếm lấy 2 chai voska 1 chai để lắc cổ tay chai còn thì ...

11. hienbadminton

chai còn lại để làm gì thế ạ ? :D

12. ku_Hai

ku_Hai Thành viên Chính thức

uống chứ chi bạn, ý a mabu0811 là muốn bạn mời a nhậu cái a chỉ cho

13. price 7727

price 7727 Thành viên Chính thức

Mình đánh cầu cũng được vài năm thôi, nói chung là vẫn còn "gà" lắm nhưng cũng xin mạo muội góp vài ý kiến: thứ nhất là mình tán đồng với quan điểm của anh mạnh toàn là nên tập chạy vối cầu không lưới nhiều lần, điều này sẽ giúp việc tấn công trên lưới trở lên chính xác và hiệu quả hơn, thứ hai là theo mình, đánh cầu lưới không quan trọng độ mạnh mà là cần nhanh và chính xác (trái cầu đánh lưới càng nhẹ và sát lưới thì theo mình còn nguy hiểm và khó hơn hơn là cầu chụp thẳng xuống sân, bởi lẽ khả năng bị bung lên cũng là khá cao). Bạn có thể gia tăng sức ép lên đối phương bằng cách chủ động đánh cầu lưới, luôn luôn sẳn sàng với những tình huống có thể xảy ra. Hiểu biết của mình nông cạn nên có gì ko phải mong mọi người chỉ giáo thêm cho.

14. cris_avril

ở gần nhà a có thằng nó tập cổ tay kiểu lạ lắm. nó chặt 1 thân cây gỗ to, đẽo thành cái gậy, cán to bằng cán vợt rồi cứ đứng thế mà ngoáy số 8. giờ thằng đó nó ve ảo kinh người, chộp lưới bằng ve hay phải tay cũng tởm hết

15. kumpoo

kumpoo Thành viên Năng nổ

Mình cũng gà trong việc vồ lưới, nhưng nghe các bác nói các phương pháp tập cổ tay nghe cũng hay hay, nhưng theo anh thi Hiền nên tập bằng vợt tập tay, cứ tập dần dần, không nên dùng volka, hay cây gậy, vì bjo em còn ít tuổi, cổ tay không thể khỏe được, theo anh em nên tập cổ tay bằng vợt tập là thích hợp nhất, cứ kiên trì tập trái tay. Anh nghĩ sẽ thành công, không nên nóng vội và dùng những phương pháp nặng quá. Có thể khi tập, e để chai volka bên cạnh, tập cho nó ảo....he he.:10:

16. cris_avril

năm tới lên ciputra rồi thì lo gì cổ tay ko khỏe :71:

17. hienbadminton

lên tập là 1 chuyện :D không biết thì phải hỏi mà anh :D
    tại vì là giải hs vừa rồi bị đối phương ép kinh quá về phải chỉnh sửa ngay :67:

18. cris_avril

ai bảo yếu ve mà cứ thích thi với nó :71:

19. ku_Hai

ku_Hai Thành viên Chính thức

đúng rồi bạn mua cây vợt tập của kumpoo ấy, tầm 600 hay 700k gì đó dùng để tập cũng ok lắm, mình cũng có tập với loại vợt này rồi

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Nếu có điều kiện kinh tế thì em cũng nên mua vợt tập hienbadminton ah, còn nếu ba mẹ ko cho xiền thì cố gắng xin ai 1 cái vợt gãy đã hàn lại xong lấy dây thép hoặc dây điện quấn kín vào cũng tập tay tốt lắm :)

Đang tải...