[Thảo luận] Làm thế nào để check lực cổ tay!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi longdx81, 17/7/11.

1. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Mình chơi cầu lông cho vui và khoẻ thôi, lâu lắm giờ mới có thời gian chơi lại. Mình đang muốn mua một cây vợt mới tầm 500 trăm - 1 triệu nhưng không biết lực cổ tay mình đến đâu để chọn vợt cho phù hợp. Mong các cao thủ chỉ giáo! :1:

2. TheBMT

TheBMT Thành viên Tích cực

lực cổ tay làm sao mà check dc? bạn cầm 1 cây vợt đánh từ từ rồi cũng quen thôi! mình nghèo xài cây nano speed 100 @@! tầm 700k~800k thôi mà đánh cũng phê tay lắm....cổ tay mình cũng yếu mà sao đập thấy mạnh quá... :D

3. longdx81

Cảm ơn bạn! lâu quá mới có điều kiện chơi lại, lên vợt viếc thế nào mình mù tịt! :hi:

4. trunghitc

trunghitc Thành viên Chính thức

Mình đập cũng được nhưng ko thể sử dụng được lực cổ tay, nên đập ko được cắm! sửa mãi mà vẫn ko được! hơi ức chế.. :(

5. thuybeo

thuybeo Thành viên Năng nổ

tập cổ tay khỏe lâu lắm bạn ơi, ít cũng tầm vài năm đấy....

6. trunghitc

Lúc tập thì để ý, nhưng đến lúc oánh thì lại đâu vào đấy! ko sửa nổi

7. longdx81

Ặc, tại sao lại lâu vậy? Mình nghĩ là cách đánh có dùng nhiều lực cổ tay không mới là mấu chốt!

8. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

vì đây là phần cơ nhỏ rất khó luyện tập , tập quá nặng dễ xảy ra chấn thương , mà nếu tập dễ thì ai cũng thành siêu nhân hết à :37: , lực cổ tay áp dụng vào rất nhiều động tác dù nhiều hay ít . ví dụ :phông cầu , đập cầu , bỏ nhỏ , chém cầu ... , thường người mới chơi thì chưa biết sử dụng cổ tay hoặc rồi dùng mà chưa biết và chưa được tập luyện , cái này đòi hỏi nhiều thời gian tập luyện dục tốc bất đạt mà bạn , bạn có thể tìm lại các bài tập cổ tay trong diễn đàn hoặc youtube ,

9. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Ko phải ko thể sửa mà tại bác chưa tập trung để sửa thôi, nếu đã qua 1 time mà chưa sửa đc tốt nhất bác ko nên đánh cầu trong quá trình tập, cứ tập không cầu cho chuẩn động tác rồi mới chiến( có người quan sát lúc bác tập thì tốt hơn). Chúc bác thành công!

10. NAMAGRIBANKHN

NAMAGRIBANKHN Thành viên Tích cực

Chào bạn!
    mình chả phải cao thủ gì cả nhưng được bác thegioiphang chỉ giáo nên hôm nay mình bày lại cho bạn nhé!
    muốn biết vợt có hợp với tay bạn hay không thì khi bạn chọn vợt bạn hãy bẻ cong vợt xong thả ra nếu thấy có tiếng gió mạnh có nghĩa là vợt đó hợp với tay bạn đó.
    Lưu ý : Tay cầm vợt phải chắc nhé!

11. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Oạch . Có đúng là em đã chỉ cho bác check vợt kiểu này không nhỉ ? :D . Các bác muốn biết vợt có hợp tay hay không chỉ còn cách là đem ra sân cầu thử thôi. Đừng có nghe bác trên xui dại là gẫy vợt đấy :))

12. trunghitc

quá tay 1 chút thi` ....

13. longdx81

Mặc dù em là người rất thật thà và dễ tin người nhưng cách của bác namagribankHN có vẻ hơi nguy hiểm! :bounce: Bác này chắc làm ngân hàng, tiền nhiều vô đối nên thử vợt kiểu đó cũng dễ hiểu, vợt gì bẻ cái là gãy thì mua vợt mới cho lành! Cho em bẻ con hơn 2 triệu là em cóng tay lắm rồi! :Dog (3):

--- Cập nhật thêm ---

Dù sao thì em vẫn thấy cách dùng lực cổ tay khó hơn là tập lực cổ tay! :86:

14. trunghitc

mình thây' các cụ truyền lại bài quay cổ chai nữa ! ko biết có bác nào áp dụng ko

15. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Mới chơi thì chơi vợt thủ với cân bằng thôi bạn.

16. rockaruouaem

rockaruouaem Thành viên Chính thức

Công nhận bác nói đúng, em đánh lúc trúng lúc trật vậy đó, lực đúng, tư thế đúng, đón cầu đúng thì đi như tên lữa; nhiều lúc củng bẻ cổ tay mà sai tư thế hoặc đón cầu ko đúng là đi như bóng bay tụi nó đập phát đi lượm cầu trả luôn. Hic!

17. taheepro

taheepro Thành viên Tích cực

nếu không biết cách vận dụng cổ tay thì rất dễ dính chấn thương đó bạn

18. tuxels

tuxels Thành viên Tích cực

Nói về Lực trong đánh cầu lông thì có lẽ là phụ thuộc vào tình huống cầu và trong cầu lông không thể chỉ có lực cổ tay và cánh tay mà đánh hay được như trong đập cầu bạn cần kết hợp lực của cả cơ thể, bả vai, khủi tay và cổ tay thì mới có cú đập cầu mạnh được. nhiều người vai u thịt bắp nhưng đập cầu có mạnh đâu, đấy là do không biết kết hợp lực toàn thân thôi, nhiều người gầy nhẳng ra đấy đập cầu thì bôm bốp cầu bay như tên :))

19. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Không hiểu ý bạn nói về cái gì.

20. ltrungth

ltrungth Thành viên Tích cực

Cái này khó, vợt hợp tay từng người mà

Đang tải...