[Thảo luận] Làm thế nào để biết mình đang được huấn luyện đúng cách ?

Thảo luận trong 'Địa điểm sân bãi/ Tầm sư học cầu' bắt đầu bởi heocon81, 15/6/12.

1. heocon81

heocon81 Thành viên Chính thức

Mình mới học cầu lông được 2 tháng nhưng thấy có vẻ tiến bộ chậm, đi dánh bị mấy chú chê học 2 tháng mà di chuyển dở quá.
    Các bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp minh với. cách nhận biết mình đã học đúng thầy,

2. ngotuan0320

ngotuan0320 Thánh vũ

Ko hẳn người ta chê mình là mình ko tiến bộ đâu. Bạn hãy tin tưởng vào chính bản thân và khả năng lên tay của mình.
    Đôi khi chúng gặp phải những người:
    "Lúc nào cũng cho là mình giỏi, mình tốt và lại cộng thêm cái suy nghĩ Ta ko cần đi học cũng hơn những đứa đi học."
    Mình cũng đã từng bị trường hợp như của Bạn rùi. Chúc Bạn sớm lấy lại tinh thần và thành công!

3. emly89

emly89 Thành viên Xuất Sắc

Cung tuy nang khieu moi nguoi thoi bac ah.ko cu' hoc thay gioi la minh gioi?nhanh dc dau.bac cu kien nhan vao.chiu kho de i 1ti se hoc dc thoi

4. emly89

Luc truoc to di hoc,1nam troi chi dc hoc danh cao sau va bo?nho?.chu chang dc hoc di chuyen co..the nen bi h co danh muoi may nam troi van ko bit di chuyen sao cho dung.va bi.so cau nua,nguoi ta cu dap la to' lam...a hung nup'

5. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

Chia sẻ với bạn là mình cũng từng giống bạn và cũng từng bị nản vì tập tành 1-2 tháng mà chưa tiến gì cả. Nhưng...mình phát hiện ra là 1-2 tháng chưa thể tạo ra sự thay đổi lớn đến mức bạn mạnh lên trông thấy, bạn là số 1, số 2...Nhưng mình vẫn kiên nhẫn tập vs thầy thêm 2 tháng nữa.
    Mình rút ra 1 điều: "Ko ai biết đánh giá sự tiến bộ bằng chính bản thân mình". Mình có tiến bộ vì mình ko còn bị một số quả điều cầu nữa, mình có tiến bộ khi thủ cầu mình ko bị cạch nữa...tất cả là tiến bộ. Mà tiến bộ đó chưa hẳn đưa bạn lên một đẳng cấp mới để "bá đạo" sân cầu. Vì 1-2 tháng học so vs ng ta đánh phong trào bao nhiêu năm trời thì bên nào đầu tư nhiều hơn???
    Cái gì cũng thế bạn ak. Có kiên trì, có cố gắng sẽ có thành công. Mình nhắn nhủ bạn rằng: "Tự mình kiểm định xem mình có gì mới ko?" và nếu thực sự là có tiến bộ dù đôi chút thì hãy kiên trì thêm vì thời gian 1-2 tháng ko dài đâu bạn ak. Đến 1 lúc nào đó khi bạn có căn bản thì có thể sự "lên tay" nhanh đến chóng mặt đó.
    Có công mài sắt có ngày lên kim mà bạn

6. emly89

To ngi minh co the tu cam nhan minh co tien bo hay ko bang cam giac cau ban ah.neu hoc va lam dung ki thuat thi ban se cam giac cau tot hon.kiem soat dc qua cau va viec danh qua cau cam thay de dang hon nhiu.nhung quan trong la dung nong voi ma hay lam dung dong tac

7. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

Bạn nên comment bằng tiếng việt có dấu bạn ạ. Đó là nội quy diễn đàn đó bạn.

8. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

học cầu đâu chỉ 1 sớm 1 chiều mà xong :) nhất với tiến độ 2- 3 buổi/ tuần và 2h/ buổi... bạn cần phải gấp đôi thời gian tập luyện thì mới thấy khả năng tiến bộ rõ rệt :) bạn cứ kiên trì 4-6 tháng là thấy rõ thôi :) Mình cũng đi tập 3-4 tháng mới thấy có tiến bộ trong các động tác và cách điều cầu :( giờ không đi tập thấy đập yếu hẳn :)) đang gắng khắc phục mà quá khó :(

9. heocon81

Cám ơn các bác nhiều nhé.

Chỉ là học 02 tháng trời mà thầy vẫn bắt học lốp cầu, hic hic

10. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Cái gì thầy bắt học nhiều đều là những cái quan trọng cả đấy, nhiều người cứ nghĩ những quả như phông, nâng, di chuyển là những thứ đơn giản, chả cần tập cũng biết và chỉ thích học những cái khó như là 2 nhịp, ve đập...nhưng thực tế thì những thứ cơ bản được rèn luyện đến độ chuẩn xác mới chính là yếu tố giúp mình đánh thắng đối phương đó bác.
    Còn chuyện người ta chê mình đi tập mà ko tiến bộ thì kệ họ. Dạng đấy bác không nên chấp, vì bác có thắng họ thì người ta cũng sẽ bảo: "Chú đi tập đương nhiên phải hơn anh rồi, chứ không chả lẽ bỏ tiền ngu à" :)) Nói chung với cái kiểu vậy thì bác không cần quan tâm. Người ta có đi tập mới hiểu là việc tiến bộ nó không dễ như việc cầm thìa cơm xúc ăn đâu. Chúc bác kiên trì và thành công

Chỉnh sửa cuối: 15/6/12
  11. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Bác lốp chưa chuẩn thì phải học tiếp chứ sao. Mình đây đánh từ năm lớp 6 đây. GIờ mới theo sư phụ, thầy cho học chém cầu, phông cầu 2 tháng nay đây. Chừng nào mà lốp hết tay, cầu bay cao, xa và nhanh ra 2 biên mà không ra ngoài, sát biên; đối thủ nhìn không ra đâu là chém cầu, đâu là phông thì mới được nghỉ... !! :D Cái này là cơ bản của cơ bản đấy.
    Cái gì cũng phải từ cơ bản, cơ bản vững chắc thì làm gì cũng dễ cả. Mấy trái cầu, và kỹ thuật cơ bản đánh còn không xong, chưa nhuần nữa thì tập kỹ thuật cao, đến cuối cùng cũng chỉ là múa thôi. :a11:

12. dancivil

dancivil Thành viên Chính thức

Thầy hay không cũng do bản thân mình nữa bác ơi,nổ lực tự tập nữa mới tiến bộ được.Cầu lông là dễ đó bác thử đánh bóng bàn,tennis thư coi khó cỡ nào!!e có ông anh tập cũng được sáu tháng với thầy hạng A2 đàng hoàng mà thấy đâu vẫn vào đấy,cứ ỷ lại thầy là chết bạn à!!

13. anhdungttdt

anhdungttdt Thành viên Năng nổ

Nếu mà sau 1 hoặc 2 năm thì bạn mới phải suy nghĩ, nhưng theo mình tìm hiểu tất cả các môn thể thao nói chung thì tập sau 2 tháng thì không có ai là không bị chê bạn à.

14. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bác cứ đánh thêm thời gian nữa đi, em cũng phải mất 6 tháng mới di chuyển tạm được, lúc mới chơi cũng toàn bị chê thôi. :third:

15. congdanh1608

congdanh1608 Thành viên Chính thức

Chém cầu là cơ bản của cơ bản hả bn?? :| Hịc chắc mình thọt rồi

16. heocon81

Hic. Có mấy đứa bạn éo chịu đi học, nhìn em bị mấy đứa đánh lâu năm điều cầu chạy như vịt, chúng nó bảo nhìn mày tao thấy không cần đi học. Cay lắm nên sẽ cày cuốc, luộc từng thằng..

17. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Bác này ngôn từ hơi bị thô???
    Góp ý bác: không có gì khó cả, chỉ là do nổ lực của bản thân và kiên trì trong tập luyện thôi, cho dù có HLV hay không có HLV.
    Học đánh cầu, Học ăn, học nói, học gói học mở.
    Học, học nữa, học mãi...học để làm người.

18. ThjnhM

ThjnhM Thành viên Tích cực

Bạn nên xác định mục đích của bạn trước khi theo học: để có kỹ năng cơ bản, học đúng bài bản, hay học để hoàn thiện, nâng cao khả năng? Đánh phong trào hay theo đường chuyên nghiệp?... Theo tớ thì bạn đi học cũng chỉ vì cay cú với mấy câu chê bai của "mấy bạn éo chịu đi học" của bạn mà thôi. Nói chung là với 1 mục đích "không trong sáng" như thế thì mới chỉ sau 1-2 tháng khi chưa kịp thấy tiến bộ của bản thân thì bạn đã nghi ngờ trình độ của thầy cũng không có gì là khó hiểu cả.

19. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Cái này em cũng trăn trở lắm. học là tốt, dù đánh hay hay chưa biết đánh thì được tập luyện đúng cách vẫn là tuyệt nhất.

20. heocon81

Đúng ùi, chi lo lớp đông thầy lơ là, không uốn nắn các động tác sai của mình. Đành khổ luyện vậy....

Đang tải...